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MISINGI NA TARATIBU ZA UENDESHAJI, MAJUKUMU NA UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU ZA MABARAZA YA MADIWANI



MASWALI YA MSINGI
i. SERIKALI NI NINI
ii. MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA NI NINI
iii. MAADILI NI NINI
iv. UWAJIBIKAJI NI NINI

1.1. MISINGI NA TARATIBU ZA UENDESHAJI KAZI SERIKALINI NA MAADILI YA KAZI
· Kazi za Serikali hutekelezwa kwa kuzingatia Katiba ya Nchi, Sheria mbalimbali, Kanuni na Taratibu zilizowekwa.
· Serikali ni Mfumo (System) na Miundo (Structures) iliyowekwa mahsusi kwa ajili ya kuwahudumia wananchi kwa utaratibu wa wazi, unaoeleweka na unaotabirika.
· Viongozi na watendaji Serikalini sharti wajue na kuelewa mfumo huo wa uendeshaji Serikalini wakiwepo Madiwani na Watendaji wengine

1.2	VITENDEA KAZI VYA MSINGI KWA MADIWANI
· Katiba ya Nchi
· Sera mbalimbali zilizopo - za jumla na Mahsusi kwa Sekta
· Sheria mbalimbali zilizopo -  za jumla na Mahsusi kwa Sekta
· Kanuni mbalimbali zilizowekwa
· Taratibu na Kanuni za Uendeshaji wa Serikali za Mitaa na Mamlaka zake
· Miongozo mingine mbalimbali ambayo inaweka Utaratibu wa Uendeshaji Kazi katika Serikali kuu na Serikali za Mitaa. 

1.3	UMUHIMU WA KUJISOMEA

· Ili Diwani aweze kutumia vitendea kazi hivi ni lazima asome na kuelewa  vyema hasa tafsiri na matumizi yake
· Kwa kusoma na kuelewa vitendea kazi hivyo’ ataweza kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi na kwa uhakika.
· Ushauri na Maamuzi Serikalini ni “Kwa Mujibu wa Sheria, Kanuni na taratibu zilizowekwa ndio Msingi wa Maaumuzi Serikalini.  Busara na Hekima huja hatimaye.  Hatuanzi na “Busara na Hekima”.

‘GOVERNMENT WORKS ON PAPER’
· Inasisitizwa kwamba Madiwani  wajenge utamaduni wa kujisomea na kuelewa kuhusu masuala yanayohusu Sekta mbalimbali za huduma za wananchi ili i utendaji wao uwe wa uhakika.
· Muhimu pia kuwa na Kumbukumbu (memory) ili iwe rahisi kurejea sharia au kanuni yoyote inayosimamia haki stahili ya Mwananchi .
· Pamoja na kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu zilizowekwa ni muhimu kuheshimu taaluma na utaalam, uadilifu, na weledi wa Wananchi wake katika utekelezaji wa shughuli zenye maslahi kwa umma.

1.4	MAMBO MENGINE MUHIMU YA KUZINGATIWA
 
1.4.1	Mahusiano ya Diwani na Viongozi Viongozi Wakuu katika Serikali
 
· Viongozi wa Kisiasa na Viongozi wa Serikali 
· Epuke migongano kati yao na miongoni mwao. 
· Kila mmoja ajue na kuelewa majukumu yake na mipaka ya madaraka yake.
· Wajenge tabia ya mawasiliano wakati wote na kuweka mikakati ya utendaji ya pamoja kwa manufaa ya Wananchi

1.4.2	Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma (Code of Conduct)
 
Ili Madiwani ni watumishi wa Wananchi, Ili utumishi wao uwe wenye ufanisi na wa kuheshimika,, wanapaswa kuzingatia Kanuni za Maadili ya kutumikia Wananchi kama vile: 
· Kutoa huduma bora
· Utii wa sheria
· Bidii ya kazi
· Kutoa huduma bila upendeleo
· Kufanya kazi kwa uadilifu
· Kuwajibika kwa umma
· Kuheshimu sheria
· Matumizi sahihi ya taarifa
 


1.5	Maadili ya Kazi kwa Madiwani
 
Diwani yeyote aliyechaguliwa na Wananchi ili awaongoze hana budi kutambua kuwa amepewa heshima ya juu na ya pekee na Wananchi hao, hivyo anatarajiwa kuwa mfano mzuri wa tabia njema na ya kuigwa na anaowaongoza.  Hivyo ni wajibu wake kutambua na kuzingatia dhamana kubwa aliyopewa..  Kwa maana hiyo, Diwani hatarajiwi kuwa na tabia zifuatazo:
 
· Kutoheshimu Sheria za nchi;
· Ulevi;
· Uasherati/uzinzi;
· Uropokaji;
· Utoaji siri;
· Uzembe;
· Kutojali matatizo ya wananchi;
· Kutojijali mwenyewe na kutojali familia;
· Kutumia vibaya uongozi wake,
· Kushawishi, kudai na kupokea rushwa;
· Wizi na ubadhirifu wa mali za umma;
· Kushirikiana na watu wenye mienendo isiyofaa;
· Kutumia kauli na lugha isiyofaa;
· Ugomvi;
· Kiburi na majivuno pamoja na tabia zozote mbaya ambazo haziendani na maadili ya jamii ya Tanzania kama vile majigambo, ubabe, uonevu na dhuluma. 

1.6	MASUALA YENYE UPUNGUFU
· Kusahau kwamba Serikali huendeshwa Kwa Mujibu wa Sheria zilizowekwa na badala yake kukamia kufanya unavyodhania ni sawa.
· Kutoa ahadi zisizo na mashiko kwa Wananchi
· Kukubali kutekwa na baadhi ya watu/kikundi/makundi na kujazwa sumu/kasumba ili uchukie kundi la Wananchi fulani



1.7	SERIKALI ZA MITAA
Kwa mujibu wa ibara ya 145 na 146 Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Serikali za Mitaa ni vyombo vya haki na vyenye mamlaka ya kushiriki na kushirikisha wananchi katika kupanga na kutekeleza shughuli za maendeleo na utoaji wa huduma katika sehemu zao. 

Serikali za Mitaa huanzishwa kwa madhumuni ya kuwahudumia wananchi na kuwapelekea madaraka kwa kuwajengea uwezo wa kiuchumi, kijamii, kisiasa na kiutamaduni.
Majukumu na kazi za jumla na za lazima za Serikali za Mitaa ziko katika Sheria za Serikali za Mitaa Sura 287 na 288 Toleo la 2002 awali Sheria Na 7 na 8 za mwaka 1982. Katiba ya Tanzania inaelekeza kwamba Serikali za Mitaa zitakuwa na madhumuni, majukumu na kazi kuu tatu zifuatazo:

(a) 	Kutekeleza majukumu ya Serikali za Mitaa katika maeneo ya mamlaka zao;
(b) 	Kuhakikisha utekelezaji wa sheria usalama wa wananchi; na
(c) 	Kuimarisha demokrasia katika maeneo yake na kuitumia katika kuongeza 	kasi maendeleo ya watu.

Hivyo majukumu ya Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri, Madiwani, Wenyeviti wa Vijiji, Mitaa na Vitongoji wote, msingi wake mkuu ni maelekezo hayo ya Katiba na Sheria za Serikali za Mitaa pamoja na miongozo na nyaraka mbalimbali zilizotolewa/zitakazotolewa na Serikali kwa mujibu wa Sheria.

1.8	DIWANI KAMA KIONGOZI
Diwani kama Kiongozi ni mtoa maamuzi, msimamizi, na mdhibiti wa shughuli za Halmashauri kulingana na mamlaka yao. Hata hivyo inapaswa kueleweka kwamba, Diwani siyo MTENDAJI bali yeye ni mwakilishi wa wananchi atakayewajibika kwao, kupitia Halmashauri.

1.9	MAANA YA KIONGOZI
Kuongoza ni kuonyesha njia, kutangulia na kuelekeza katika upangaji, utekelezaji na Usimamizi wa majukumu ya umma. Kuongoza ni kujenga moyo wa pamoja miongoni mwa wanaoongozwa na kuwahamasisha ili watekeleze yale yaliyokusudiwa. Ili kiongozi aongoze, lazima apate wafuasi ambao wanamkubali na kumfuata. Hivyo, ni jukumu la kiongozi kujenga mazingira mazuri mahali pake ili kuhakikisha kuwa anakubalika Tendo la kuongoza, ni tendo linahitaji maarifa na ujuzi ambao mtu anaweza kujifunza. Kwa msingi huo, uwezo wa kuongoza ni kipaji, pia linaweza kuletwa kwa kujifunza

1.10	BAADHI YA MAJUKUMU YA MADIWANI NI;
(i) 	Kuwakilisha wananchi katika Halmashauri. 
(ii)	 Kuhamasisha wananchi katika kulipa kodi na ushuru wa Halmashauri.
(iii) 	Kusimamia matumizi ya Fedha za 	Halmashauri. 
(iv) 	Kuwa kiungo kati ya Halmashauri na ngazi za 	msingi za Serikali za Mitaa. 
(v) 	Kuhamasisha wananchi kuhusu vita dhidi ya umaskini. 
(vi) 	Kufuatilia utekelezaji wa mipango 	yote ya wananchi na ya Halmashauri. 
(vii) 	Kutetea Maamuzi ya Halmashauri.
(vii) 	Kuzingatia misingi yote ya Utawala Bora 

1.11	MAJUKUMU NA KAZI ZA MEYA/MWENYEKITI WA HALMASHAURI
(i) 	Kiongozi Mkuu wa Halmashauri
(ii) 	Mwenyekiti wa Baraza la Madiwani na 	Kamati ya Kudumu ya Fedha na 	Mipango/Utawala.
(iii)	Kwa mujibu wa Kifungu Na. 193 (2) cha Sheria Na. 7 ya 1982 na Kifungu 	Na. 108 (2) cha Sheria Na. 8 ya 1982, Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri ni mtia lakiri/mhuri katika nyaraka zote rasmi za Halmashauri.
Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri anatakiwa kupewa Ofisi na Halmashauri ambayo ataitumia kukutana na wananchi wote wenye shida, kero na maoni ya kuboresha utendaji wa Halmashauri. 

UTUNZAJI WA TAARIFA, KUMBUKUMBU NA NYARAKA ZA MAJUKUMU YA BARAZA LA MADIWANI
UTANGULIZI
2.1	Maana ya Kumbukumbu

· Kumbukumbu ni tarifa za maandishi zinazopokelewa au kutoka ndani ya taasisi, zinaisaidia taasisi husika kutoa maamuzi yaliyo sahihi na kwa wakati mfupi iwezekanavyo.
· Chimbuko la neno kumbukumbu linatokana na neno la kilatin “recordum”. Maana ya neno hili kwa lugha ya kiingereza ni testimony of a witness. 
· Kwa hiyo kumbukumbu zinatoa ushahidi (evidence) kwa mambo yote yaliyotendeka ndani ya taasisi.

2.3	HADHI YA KUMBUKUMBU
2.3.1	Kumbukumbu za Wazi
Kumbukumbu za aina hii ni zile zinazobeba taarifa ambayo haiwezi kuwa na madhara makubwa ikijulikana au kuonwa au kusikika kwa watu wasiohusika. Mfano Malipo ya mishahara, ajira,n.k

2.3.2	Faragha (Confidential)
Kumbukumbu zilizoko kwenye kundi hili ni zile zinazobeba taarifa muhimu ambazo haziruhusiwi kujulikana kwa watu au taasisi nyingine isiyohusika na taarifa hizo. Kumbukumbu za aina hii ni kama vile Taarifa ambazo bado ziko kwenye hatua za mwanzo za maamuzi (Mchakato wa kutunga sera), Taarifa zinazowahusu watu binafsi, kodi, siri za biashara n.k. TaarifaMajalada haya yanatakiwa yabebwe kwenye briefcase na siyo magazeti.

2.3.3	Siri/Siri kuu (Secret/Top secret)
Kumbukumbu za aina hii ni zile zinazobeba taarifa muhimu na nyeti kuliko iliyoko kwenye jalada la faragha. Kumbukumbu za aina hii ni zile zinazolinda hadhi na usalama wa nchi au taifa. Mfano uundaji wa silaha, mipango ya kijeshi, usuluhishi wa kidplomasia, taarifa za usalama wa taifa, currency mechanism, financial operations n.k



2.3	AINA YA TAARIFA, KUMBUKUMBU NA NYARAKA ZINAZOZALISHWA KATIKA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA MADIWANI
	TAARIFA
	KUMBUKUMBU
	NYARAKA

	· Maafa
· Magonjwa
· Mafuriko
· Maelekezo yya Serikalini
· Maelekezo kutoka Manispaa/Halmashauri
· Rushwa
· Ulinzi na usalama
· Vikao 
· Utekelezaji wa miradi
· Hali ya chakula
· Ujio wa viongozi
· Kisekta
· Kijamii mfano sherehe, ndoa nk
· Moto 
· Magonjwa
· Wizi wa mifugo
· Uharibifu wa Wanyama pori 
· Mapokezi ya fedha
· Hali ya hewa
· Hali ya kisiasa
· Mafunzo
· Msiba /Ajali
· Manunuzi.Tenda
· Ukaguzi wa miradi
· Taarifa za kamati
· Taarifa za kata
· Majanga
· Fedha
· Kesi /Mashtaka
· Madeni
· Ujenzi
· Migogoro
· Miradi
· Wizi na ujambazi
· Wahamiaji haramu
· Madawa ya kulevya
· Pombe haramu


	· Mikataba
· Barua
· Mihutasari
· Orodha ya Raslimali 
· Picha za viongozi
· Bendera
· Hati, vyeti na vikombe
· Kalenda za matukio na vikao
· Majalada
· Ripoti za uchunguzi
· Barua za mialiko
· Maombi ya kazi
· Barua za maelekezo
· Orodha ya mali

	· Miongozo
· Katiba
· Kanuni za kudumu
· Sera 
· Ilani za vyama
· Sheria ndogo
· Matamko
· Waraka wa kubana matumiz
· Muongozo wa kuendesha vikao
· Muhuri/lakiri
· Picha za viongozi
· Mapokezi ya fedha
· Masta plan za mji
· Majarida 




2.4	MIHUTASARI NA TAARIFA NYINGINE
Kutokana na ukweli kwamba Serikali za Mitaa ni vyombo vya kisheria na kwamba shughuli zake huongozwa na kutawaliwa na sheria lazima mikutano yake iwe na kumbukumbu sahihi na zinatunzwa kwa namna ambayo itasaidia kujenga uhalali wa vikao hivyo kwa mamlaka husika. (Kitini cha Muongozo wa Madiwani Sura ya Nne))

2.5	SURA YA 5 YA MUONGOZO WA MADIWANI
Inasisitiza kuhusu stadi za  mawasiliano ambazo Mh. Diwani anapaswa kuzijua. Stadi hizi pia zinasaidia kutoa kutoa taarifa bila kuzihakiki na kujua ukweli wake.

TARATIBU ZA UTUNZAJI TAARIFA, KUMBUKUMBU NA NYARAKA ZA MAJUKUMU YA MADIWANI

i. Aina ya Ofisi ya Diwani
ii. Aina ya Vitunzia kumbukumbu katika ofisi za Madiwani
iii. aratibu za upokeaji taarifa
iv. Taratibu za ufunguaji wa majalada
v. Taratibu za kufaili barua kwenye jalada
vi. Taratibu za kutofautisha aina za taarifa na umuhimu wake
vii. Taratibu za kuziona na mzunguuko wa taarifa
viii. Taraibu za utunzaji kumbukumbu
ix. Taratibu za kuteketeza kumbukumbu

2.7	MAMBO YASIYOKUBALIKA KUFANYWA KATIKA UTUNZAJI WA TAARIFA, KUMBUKUMBU NA NYARAKA
i. Kutoa taarifa, kumbukumbu au nyaraka kwa mtu asiyehusika,
ii. Kuchapisha taarifa za Serikali bila kibali maalum,
iii. Kusambaza taarifa, kumbukumbu au nyaraka kwa Wananchi bila idhini maalum,
iv. Kutunza kumbukumbu katika mazingira hatarishi,
v. Kuta kumbukumbu kwa makusudi ya kuidharirisha Serikali,
vi. Kuto kumbukmbu na nyaraka kwa raia wa nje kwa makusudi binafsi,
vii. Kutoa taarifa za Serilkali kwa mwenza wako,
viii. Kupatikana na taarifa zisizokuhusu ,
ix. Kutoa taarifa za Serikali kwa  Kutak umaarufu wa kisiasa,
x. Kutoa taarifa ili kumkandamiza au kumnyima haki mtu mwingine,
xi. Kughushi taarifa za Serikali,
xii. Kutoa taarifa kwenye vyombo vya habari bila idhini ya msemaji mkuu wa taasisi,

SHERIA NA MIONGOZO INAYOSIMAMIA UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU NA NYARAKA ZA SERIKALI

(i) Sheria ya Usalama wa Taifa Na. 3 ya Mwaka 1970
	Pamoja na mambo mengine yanayohusu usalama wa nchi na watu wake. Sheria hii inadhibiti uvujaji wa taarifa za siri za Serikali (protection of classified information) pamoja na mawasiliano kwa baadhi ya taarifa kama ifuatavyo:-
· Kuzuia mawasiliano au kupeana habari iliyozuiliwa (Sehemu 4(1) ya sheria hii inafafanua pia adhabu ya kufanya kosa hili kuwa ni kifungo kisichozidi miaka 20;

· Udhibiti wa taarifa/kumbukumbu zenye zuio (protection of classified information/documents). Sehemu ya 5(1), (2) inazuia uvujishaji wa taarifa/kumbukumbu zenye zuio (confidential, Secret, Top Secret). Adhabu ya kutenda kosa hilo ni kifungo kisichozidi miaka 20 jela;
· Udhibiti wa kuwa na taarifa ya serikali isiyokuhusu au mtumishi kumpa taarifa mtu mwingine asiyehusika na taarifa hiyo Section 6 (2) (a and b). Adhabu ya kutenda kosa hilo ni kifungo cha miaka 20.

(ii)	Sheria ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa Na. 3 ya 2002 na Kanuni zake za 2007
· Sheria hii imeipa mamlaka Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa kuratibu na kusimamia Sera, Sheria, Miongozo na Taratibu za Utunzaji wa Kumbukumbu na Nyaraka katika Taasisi za Umma.
Kwa mujibu wa Sheria hii Wakuu wa Taasisi za Umma wana wajibu wa kutekeleza yafuatayo:-
· Kusimamia taratibu na mifumo ya utunzaji kumbukumbu katika Taasisi zao.
· Kusimamia Usalama wa Kumbukumbu na Nyaraka katika Taasisi zao.
· Kuwajengea uwezo watumishi wanaohusika na utunzaji wa kumbukumbu.
Aidha  sheria imeainisha (Sehemu ya VI kifungu kidogo cha 21), adhabu za makosa yatokanayo na ukiukwaji wa kanuni, taratibu na miongozo ya utunzaji wa kumbukumbu na nyaraka za Serikali (offences & penalties):- 
		Faini ya Tshs. 500,000/= au
		Kifungo kisichozidi miezi 12 au
		 vyote kwa pamoja (kulipa faini & 	kutumikia kifungo).

(III) WARAKA WA UTUMISHI NA. 5 WA MWAKA 2009 KUHUSU MATUMIZI BORA NA SALAMA YA VIFAA NA MIFUMO YA TEHAMA
	Waraka umetoa mwongozo katika maeneo yafuatayo:-
· Kudhibiti matumizi ya vitunza au vihamisha kumbukumbu/taarifa toka kifaa kimoja cha TEHAMA kwenda kingine mfano Flash Memory Disks, Diskettes, Back up tapes, portable HD, DVD, CD-ROM, Simu za mkononi, Saa n.k;

· Matumizi ya anuani za barua pepe yazingatie kanuni na miongozo ya Serikali. Taarifa zote zinazotumwa kwa wahusika zitumwe kwa anwani za barua pepe za ofisi zilizo katika mfumo wa “go.tz, gov. au org”

· Matumizi ya mifumo ya kompyuta katika ofisi za Serikali lazima iwe na leseni halali, inayozingatia pia Sheria na haki miliki (copyright) za watengenezaji wa mifumo hiyo;

· MDAs zinaweza kuruhusiwa kutumia mfumo wa ‘open source’  kwa kibali maalum toka katika Wizara yenye dhamana na usimamizi wa TEHAMA Serikalini;

· Matengenezo ya vifaa vya TEHAMA lazima yafanyike ndani ya Serikali na MDAs ziwajengee uwezo watumishi wao kutekeleza jukumu hili, hii itapunguza tatizo la uvujaji wa siri za Serikali;

(IV) WARAKA WA UTUMISHI NA. 6 WA MWAKA 2009 (UTUNZAJI NA UTEKETEZAJI WA TAARIFA ZILIZO KWENYE MFUMO WA KIELEKTRONIA)
Waraka umesisitiza kuzingatiwa kwa taratibu za uhifadhi na uteketezaji wa taarifa za serikali zilizomo kwenye mfumo wa kielektronia

(V) KANUNI ZA KUDUMU ZA UTUMISHI WA UMMA (STANDING ORDERS      FOR  THE PUBLIC SERVICE) TOLEO LA 3 ZA MWAKA 2009.
Pamoja na mambo mengine kanuni zimezingatia wajibu na maadili ya Watumishi wa umma katika utunzaji wa kumbukumbu na nyaraka za Serikali hasa katika maeneo yafuatayo:-
· Mawasiliano ya siri,
· Kuzuia utoaji wa taarifa
· Watumishi kuzuiwa kuchukua au kuteketeza nakala za kumbukumbu za serikali (restriction on taking of copies and destruction of official documents).
· Mawasiliano ya Simu.
· Matumizi ya ICT katika Mawasiliano
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