MPANGO NA BAJETI YA HALMASHAURI YA WILAYA YA MPWAPWA KWA
MWAKA 2019/20-2021/22 SEKTA YA KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA,
MIFUGO NA USHIRIKA NA ARDHI

1.0 UTANGULIZI:
Mheshimiwa Mwenyekiti,

Katika kuandaa Mpango na Bajeti ya mwaka 2019/20 Halmashauri ya Wilaya Mpwapwa
imetumia miongozo mbalimbali katika kufanikisha kazi hii, Aidha utaratibu wa kuandaa mpango
shirikishi wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo (O & OD) ulizingatiwa katika kuibua miradi

inayotokana na jamii katika ngazi ya Kata na Vijiji.

kwa mfumo wa O & D.

Bajeti ya mwaka 2019/20 imezingatia mambo yafuatayo: -
Miongozo mbalimbali
1. Mwongozo wa uandaaji wa Bajeti uliotolewa na Wizara ya fedha na Uchumi mwezi
oktoba 2018 na Amri/Agizo namba 15, 16, 17 na 19 cha kanuni za fedha za Serikali
za Mitaa (The Local Authority financial memorandum) 2009,
2. Agizo namba 15,16,17 na 19 Kanuni ya fedha za Serikali za Mitaa 2009 (The Local
Authority financial memorandum) vimezingatiwa katika kuandaa makisio haya
3. Agizo 16(2) ambalo linataka jumla ya makisio ya matumizi ya kawaida kulingana na
Jumla ya makisio ya mapato (MATUMIZI = MAPATO) limezingatiwa.
Mwongozo wa kuandaa Mpango na Bajeti 2019/20.
Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025.
Mpango wa Maendeleo wa miaka 5 (2016/17 —2021/22)
Ilani ya Uchaguzi ya CCM (2015-2020)
Malengo endelevu ya maendeleo (SDG)

© NN, s

Mahitaji muhimu
o Uwekezaji wa Halmashauri ili kuongeza vyanzo vya mapato
e Kasi ya ongezeko la maambuki ya VVU kutokana na idadi ya watu.

MAKADIRIO YA BAJETI KWA MWAKA 2019/20-2021/22

Mheshimiwa MwenyekKiti,

Kwa mwaka wa fedha 2019/20 Halmashauri ya Mpwapwa inakadiria kutumia kiasi cha shilingi
191,909,180.00 kutekeleza shughuli zilizopangwa katika sekta za Kilimo Umwagiliaji na
Ushirika, shilingi 81,909,180.00 kwa ajili ya Sekta ya Mifugo na Uvuvi na shilingi
60,000,000.00 kwa ajili ya Ulipaji wa Fidia ya Ardhi. Aidha, Halmashauri imepanga kutumia
fedha za ndani shilingi 60,000,000.00 kwa ajili ya kupima viwanja vya Makazi, Biashara na
Uwekezaji ili kuongeza mapato ya ndani ya Halmashauri pamoja na kukuza Uchumi wa Wilaya
ya Mpwapwa kupitia Biashara na Uwekezaji.



Mheshimiwa MwenyekKiti,

Kwa msingi huo, naomba kuwasilishe Muhtasari wa bajeti ya sekta ya Kilimo Umwagiliaji
na Ushirika, Mifugo na Uvuvi pamoja na Ardhi yenye jumla ya shilingi 191,909,180.00
kwenye baraza lako ili iweze kujadiliwa na kupata maoni.

Naomba kuwasilisha.

Nackam H. Nchimbi
AFISA MIPANGO
HALMASHAURI (W)
MPWAPWA



UENDELEZAJI WA BARAZA LA BIASHARA BAADA YA LIC KUMALIZA MUDA
WAKE

1. UTANGULIZI
Mhe. Mwenyekiti tangu mwaka 2015 baraza limekuwa likiwezeshwa katika vikao na
kazi zake mbalimbali na mradi wa kuboresha mazingira ya Biashara na uwekezaji (LIC).
Kupitia LIC baraza limeweza kuhuishwa na kufanikisha miradi mbalimbali pamoja na
kuboresha mazingira ya Biashara na uwekezaji. Shukurani za dhati ziwaendee LIC kwa
juhudi zao za kuboresha mazingira ya Biashara na uwekezaji katika Wilaya ya
Mpwapwa.

2. MAPENDEKEZO YA UENDELEZAJI WA BARAZA LA BIASHARA BAADA
YA LIC
Mhe. Mwenyekiti wakati LIC wakimaliza muda wake katika Wilaya yetu ni vyema sasa
Halmashauri ikatafakari namna gani baraza la biashara linaweza kuendelea kufanya kazi
kwa juhudi katika kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji hii ikiwa ni pamoja na
kuendelea kufanya vikao vya majadiliano kati ya sekta ya umma na sekta binafsi, kuibua
fursa mbalimbali za kibiashara na uwekezaji pamoja na kunadi fursa hizo ndani ya
Wilaya na nje ya Wilaya.

3. USHAURI
Mhe. Mwenyekiti kamati tendaji ya baraza la biashara kupitia kikao chake kilichofanyika
tarehe 06/03/2019 inaiomba Halmashauri sasa ichukue nafasi ya LIC kuendeleza baraza
la biashara kwa kutekeleza majukumu yaliyokuwa yakifanywa na LIC ambayo ni pamoja
na;
» Kugharamia vikao vinne vya baraza la biashara kila mwaka
» Kugharamia vikao vinne vya kamati tendaji ya baraza la biashara kila mwaka
» Kugharamia vikosi kazi mbalimbali vinavyoundwa katika vikao vya baraza la
biashara
» Kugharamia shughuli za ofisi ya baraza la biashara (shajala)
» Kugharamia posho(mshahara) ya mratibu wa baraza la biashara kwa mwaka
mzima

Mhe Mwenyekiti naomba kuwasilisha.

Consalva Sindato
Mratibu baraza la biashara (W)



TAARIFA YA BARAZA LA BIASHARA

UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA BARAZA LA BIASHARA KWA MWAKA 2018

TAREHE YA | AGENDA /HOJA | MAKUBALIANO UTEKELEZAJI/MAFANIKI | CHANGAMO
KIKAO ZILIZOIBULIWA | YALIYOFIKIWA o TO
08.01.2018 Kupitia taarifa ya Kutokana na baraza kuwa e Tarehe 23/01/2018 Hakuna

utekelezaji wa
baraza la Biashara
kwa mwaka
2016/2017

na wajumbe wengi wapya,
ni vyema mafunzo kuhusu
baraza la Biashara
yakafanyika kwa wajumbe
wote ili waweze kutekeleza
wajibu wao ipasavyo.

mafunzo yalifanyika kwa
wajumbe wa baraza la
Biashara sekta binafsi.
Mafunzo yaliwezeshwa
na wataalamu kutoka
LIC. Pia LIC
iligharamikia gharama
zote za mafunzo.
Mafunzo hayo yalijikita
katika ;

v Mafanikio ya
baraza la
Biashara kwa
mwaka 2017

v' Utekelezaji wa
maazimio
mbalimbali
yatokanayao na
vikao vya baraza
la biashara

v' Namna ya
kuandaa ajenda

v’ Mashirikiano ya
sekta binafsi
katika kuandaa
ajenda na kujenga
hoja katika kikao
cha baraza la
biashara

Tarehe 18-20/02/2018
mafunzo yalifanyika kwa
wajumbe wanawake wa
sekta binafsi mjini
Dodoma. Mafunzo
yalitolewa na chemba ya




wanawake
wafanyabiashara
Tanzania (T.W.C.C),
mafunzo hayo
yaligharamikiwa na LIC.
Mafunzo yalihusu;

v' Seraya
mwanamke
Tanzania

v' Namna ya
kutunza fedha na
kuweka
kumbukumbu
sahihi za biashara

v Fursa za Biashara
kwa wanawake

v Mikopo kutoka
mfuko wa Rais

v" Urasimishaji
biashara

v Kuongeza
thamani katika
Biashara

v Ushiriki wa
wanawake katika
baraza la biashara

Tarehe 13/03/2018
mafunzo yalifanyika kwa
wajumbe wa sekta
binafsi baraza la
Biashara. Mafunzo
yalifanywa na wataalamu
kutoka lic. Gharama za
mafunzo ziligharamikiwa
na LIC mafunzo
yalihusu;

v Ushirikiano wa
serikali ya
Dernmark na
serikali ya
Tanzania kupitia
mradi wa LIC

v" Vikwazo katika
Biashara na
uwekezaji kupitia
tafiti iliyofanywa




na LIC
2014/2015/2016.

v" Namna bora ya
kujaza fomu za
ufadhili wa mradi
LIC

Tarehe 14/03/2018
funzo yalifanyika kwa
wajumbe sekta ya umma.
Mafunzo yalihusu;

v’ Ushirikiano wa
serikali ya
Dernmark na
serikali ya
Tanzania kupitia
mradi wa LIC

v' Vikwazo katika
Biashara na
uwekezaji kupitia
tafiti iliyofanywa
na LIC
2014/2015/2016.

v' Wajibu wa
halmashauri
katika kuandaa
mazingira bora ya
Biashara na
uwekezaji

v Namna bora ya
kujaza fomu za
ufadhili wa mradi
LIC

Kupitia changamoto
na vikwazo katika
Biashara na
uwekezaji
zilizowasilishwa na
wajumbe sekta
binafsi baraza la
Biashara kutoka
katika ziara yao ya
mafunzo na
kujitambulisha kwa
wafanyabiashara

Kila mkuu wa idara
achambue changamoto
iliyowasilishwa kulingana
na idara yake kisha
kuwasilisha taarifa ya
utatuzi au mpango mkakati
wa kiutendaji katika kikao
kijacho,

Kuhusu ukosefu wa
upatikanaji huduma ya
TIN namba, ofisi ya TRA
mkoa imefanya
mazungumzo na
makubaliano na LIC ili
LIC iweze kununua
mashine ya kutolea TIN
na hatimaye kuzisambaza
wilayani, kwa sasa
mashine hiyo imefika

Hakuna




wenzao katika kata
16 wilayani
Mpwapwa .
changamoto hizo ni
pamoja na;

Kukosekana
kwa huduma
ya
upatikanaji
wa namba ya
utambulisho
wa
mfanyabiasha
ra katika
Wilaya, hali
inayosababis
ha
mfanyabiasha
ra kusafiri
umbali mrefu
kufika
Dodoma
mjini kupata
TIN,
changamoto
hii ni
kikwazo
kikubwa
katika
urasimishaji
Biashara.

Ukosefu wa
mzani wa
kupimia
wanyama
katika
minada

Ukosefu wa
elimu ya
urasamishaji

wilayani hivyo TIN
zitapatikana hapahapa
wilayani.

Kuhusu mizani ya
wanyama, kutokana na
uharibifu mkubwa
uliofanywa na wafugaji
katika mizani
iliyowekwa awali,
wakulima wanashauriwa
kutumia tepu kupima
urefu wa ng,ombe ili
kupata thamani halisi ya
mnyama.

Kuhusu taratibu za
urasimishaji ardhi,
wananchi wamepewa
utaratibu unaopaswa
kufuatwa ili kurasimisha
maeneo yao aidha barua
yenye kumbukumbu
namba
HW/MPW/L.40/35/77
imewasilishwa katika
utaratibu wa kurasimisha
maeneo

Kuhusu ukosefu wa
soko la mazao katika
Wilaya, Halmashauri
imetenga ekari 20 katika
ajili ya kuanzisha soko
la mazao.

Kuhusu ucheleweshwaji
wa pembejeo,
halmashauri itahakikisha
utoaji wa pembejeo




ardhi.

e Ukosefu wa
soko la
mazao

e Uchelewesh
waji wa
pembejeo za
kilimo

mapema pale itakapopata
gawio la pembejeo. Hata
hivyo kwa mwaka 2018
serikali imetoa ruzuku
katika mbolea mbili,
mbolea aina ya UREA
and DAP zitauzwa katika
maduka ya pembejeo
kwa bei ya

DAP- mfuko wa 50kg
kwa Shs 51,344/=na
UREA mfuko wa 50kg
kwa Shs 38,890/=

09/02/2018

Kusaini hati ya
mashirikiano kati ya
baraza la Biashara na
baraza la madiwani

Hati ya mashirikiano
ilisainiwa kwa makubaliano
yafuatayo;

Kikao cha pamoja
kati ya baraza la
Biashara na baraza
la madiwani kiwe
kinafanyika mara
moja kwa mwaka
mwezi wa tisa.

Halmashauri
itahakikisha baraza
la Biashara linakuwa
na chanzo cha
mapato ili baraza
liweze kuendelea
baada ya LIC
kumaliza muda
wake.

Maazimio yote ya
kikao cha baraza la

Ratiba ya vikao vya
baraza la Biashara kwa
mwaka 2018
imeandaliwa na kikao
cha baraza la madiwanai
na baraza la Biashara
kitafanyika mwezi wa
tisa .

Kuhusu baraza la
biashara kuwa na chazo
cha mapato ili kuendesha
shughuli la baraza la
pindi LIC
watakapoondoka, bado
halijafanyiwa kazi.

Hakuna




Biashara
yatakayohitaji
maamuzi/ushauri wa
baraza la madiwani
yatawasilishwa
katika kikao cha
baraza la madiwani .
pia maendeleo ya
baraza la Biashara
yawe
yanawasilishwa
katika vikao vya
baraza la madiwani.

e  Wenyeviti watano
wa kamati za
kudumu katika
baraza la madiwani
wawe wajumbe wa
kudumu katika
baraza la Biashara.

e Agizo limezingatiwa

e Agizo limezingatiwa,
sasa wenyeviti wa kamati
za kudumu
wanahudhuria vikao vya
baraza la Biashara

Hali ya miradi LIC watoe mafunzo namna | LIC ilitoa mafunzo ya uandishi | Hakuna
inayofadhiliwa na ya uandishi wa miradi kwa | miradi kwa kutumia fomu
LIC wajumbe wa baraza la maalumu(SIFF concept note)
Biashara wote ili kuongeza | tarehe 13-14/03/2018 kwa
ufahamu wa uandishi mzuri | wajumbe wote wa baraza la
wa miradi na kuwezesha Biashara.
halmashauri kuwa na miradi
mingi na kuongeza kipato
kwa wanachi kupitia
mazingira bora ya Biashara
na uwekezaji.
30/04/2018 Umeme Ofisi ya Tanesco Mpwapwa | Transfoma kubwa ya umeme wa | Hakuna
usiotosheleza katika | itoe mpango kazi wake wa | viwanda imefungwa eneo la
eneo la viwanda kuboresha umeme eneo la viwanda mjimpya mwezi Julai,
mjimpya viwanda mjimpya kwa 2018.
kufunga transfoma kubwa
ya umeme wa viwanda.
Taarifa ya Vyuo vya kilimo (Visele na | Vyuo vya kilimo vitaalikwa Hakuna

maendeleo ya kituo
cha kilimo kibakwe.

LITA) watengeneza
mashirikiano na chuo cha
WARC kibakwe, katika
kuboresha vyuo na kupeana
uzoefu kwa kueleza nini kila
chuo kinafanya katika kikao

katika kikao cha baraza la
Biashara na kunadi fursa na
huduma zinazotolewa katika
vyuo hivyo.




kijacho.

Ushiriki wa SIDO Kiundwe kikosi kazi Kikosi kazi cha wajumbe 6 Hakuna
katika kukuza kitakachoshirikiana na ikiwa watatu toka sekta binafsi
Biashara na SIDO katika kuibua na na watatu toka sekta ya umma
uwekezaji Wilaya ya | kukuza kongano wilayani. kiliundwa. Aidha baada ya SIDO
Mpwapwa . kufanya maandalizi ya mafunzo
Kikosi kazi kilipewa waliomba Wilaya itoe watu
majukumu yafuatayo; watatu tuu kati ya wajumbe wa
e Kuandaa hati ya kikosi kazi, kikosi kazi kilipata
mashirikiano na mafunzo ya kongano Mbeya
SIDO mkoa kuhusu | tarehe 03-08/09/2018. Kwasasa
kukuza viwanda kikosi kazi kimeandaa mpango
vidogovidogo na kazi wa namna ya kuanzisha
kongano wilayani kongano wilayani na utekelezaji
Mpwapwa unatarajiwa kuanzi katikati ya
e Kujifunza mwezi Desemba baada ya
zaidikuhusu kuwezeshwa na LIC.
kongano na kufanya
utekelezaji huo
katika Wilaya kwa
kuhamasisha
uanzishwaji
kongano.
e Kupata mtaalamu
kutoka SIDO
atakaye ratibu
shughuli za SIDO
Wilaya.

09/11/2018 taarifa ya ujenzi wa | Kuwepo na muhtasari wa e Agizo limezingatiwa, Hakuna
miundombinu ya kikao kilichofanyika juu ya mkataba na muhtasari
mnada wa mifugo kuwepo kwa mradi huo vitawasilishwa katika
katika kijiji cha ilolo kikao kijacho

Uwasilishwe mkataba
ambao utaonesha kuwa
umesainiwa tarehe ngapi na
mwezi gani na mradi
unategemewa uwe
umamalizika lini.
taarifa ya maendeleo | Uongozi wa halmashauri | Agizo limezingatiwa, Hakuna

ya kituo cha warc-
kibwakwe

uweke mikakati stahiki ya
uendelezaji wa kituo ili
kiweze kuwa na manufaa
zaidi katika Wilaya na
kufahamika kwa  jamii

halmashauri imeaandaa
muongozo kwa ajili ya kutoa
mafunzo kwa wakulima wa
mazao mbalimbali pia kwa
kushirikiana na wengine




nzima. Kufanya
itasaidia hata kuwa
mashirikiano  na
vingine vya kilimo
mifugo.

hivyo
na
Vyuo
na

ikiwemo wizara ya kilimo,
SUGECO, wameonyesha nia ya
kutumia kituo cha kibakwe kwa
ajili ya kuwajengea uwezo
vijana katika kilimo. Ili kuwa na
muendelezo mzuri idara ya
kilimo imependekeza jina la
mtumishi atakaesimamia kituo
ili kujiendesha kama chuo

taarifa ya ujenzi wa
miundombinu ya
umwagiliaji skimu
ya lumuma (kitati na
mafene)

Wajumbe walipokea taarifa
iliyowasilishwa na
kuipitisha

Hakuna
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MPANGO KAZI WA BARAZA LA BIASHARA KWA MWAKA 2019

1. UTANGULIZI
Mhe. Mwenyekiti baada ya kusikiliza na kuona taarifa ya baraza la biashara kwa mwaka

2018 ikiwa imeeleza agenda zilizoibuliwa, maazimio na utekelezaji wake, ni vyema sasa
baraza hili la biashara likaweka mapendekezo yake ya mpango kazi wa baraza la biashara
kwa mwaka 2019 ili kuwa na muongozo mzuri utakaofanyiwa kazi mwaka mzima .

Mhe. Mwenyekiti kamati tendaji ya baraza la biashara, katika kikao chake cha tarehe
06/03/2019 kilipendekeza mambo yafuatayo yafanyiwe kazi kwa mwaka 2019 na
kukamilika;

NA

KAZ1

MUHUSIKA

MUDA WA
KUKAMILISHA

Kukamilisha rasimu ya mpango wa
kitovu cha biashara (commercial
hub)

Halmashauri

Juni 2019

Kukamilisha rasimu ya upimaji wa
eneo la viwanda (visele)

Halmashauri

Julai 2019

Baraza la biashara kwa kushirikiana
na Halmashauri litasimamia
uanzishwaji wa ushirika katika
maeneo ya mabonde yanayolima
mazao ya kitunguu na pia katika
maeneo yanayolima korosho

Halmashauri

Desemba 2019

Kukamilisha taratibu za kisheria za
upatikanaji wa eneo la soko la mazao
kiwilaya

Halmashauri

Julai 2019

Kurasimisha ardhi katika maeneo ya

Halmashauri

Desemba 2019

Kukamilisha ujenzi wa
miundombinu ya mifereji ya
umwagiliaji

Halmashauri

Desemba 2019

Kuendelea kufanya vikao vya
kawaida vya baraza la biashara na
kiako cha baraza la biashara na
madiwani kwa kufuata ratiba ya
baraza la halmashauri siku moja
baada ya baraza la waheshimiwa
madiwani

Halmashauri

Endelevu
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