

## **MKAKATI WA WILAYA KUHUSU UPIMAJIWA SHINGO YA KIZAZI KWA WANAWAKE 2017-2018**

**Kutokana na tatizo la saratani ya mlango wa kizazi kwa wanawaka Wilaya kwa kipindi cha 2017 hadi 2018.**

**Wilaya imeweza kusomesha wataamu wapatao 6 katika vituo vya Mpwapwa, Kibakwe na Rudi:**

**Katika upimaji matokeo ya upimaji ni kama ifuatavyo:-**

# JEDWALI

S/N		MPWAPWA	RUDI	KIBAKWE	JUMLA
1	Idadi ya wateja waliofanyiwa uchunguzi wa saratani ya malango wa kizazi	922	691	341	<b>1,954</b>
2.	Idadi ya wateja wenye Via Positive	24	3	5	<b>32</b>
3.	Idadi ya wateja waliopatiwa tiba ya awali(cryotherapy)	9	0	0	<b>9</b>
	Wateja waliopatiwa Rufaa	15	3	5	<b>23</b>

•

- Kutokana na matokea hapo juu inaonekana tatizo ni kubwa sana kwani idadi ya vituo ni vichache lakini idadi ni kubwa ya wahitaji na upungufu wa vifaa.
- Watumishi wenye ujuzi waliosomeshwa ni wachache kulinganisha na uhitaji.
- Elimu duni juu ya ufahamu ugonjwa huu kwa ngazi ya jamii.
- Kwa hali hii watoto wa kike wenye umri miaka 14 watapatiwa chanjo ya kuzuia saratani ya mlango wa kizazi.
- Wenye umri kuanzia miaka zaidi ya miaka 20 wanashauriwa kufanyiwa uchunguzi wa saratani ya mlango wa kizazi ni bure katika vituo vitatu (3) Mpwapwa Hosp, Kibakwe na Rudi

- **ASANTE KWA KUNISIKILIZA**