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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (OR-TAMISEMI) 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MPWAPWA 

 

TAARIFA YA MFUMO WA UKUSANYAJI MAPATO (LGRCIS) 

TAREHE: 31/07/2017 

 

1. UTANGULIZI  

Mfumo wa Mapato [Local Government Revenue Collection and Information System (LGRCIS)] 

ulianza kutumika rasmi katika Halmashuri ya Wilaya ya Mpwapwa tarehe 07/03/2016 baada 

ya watumiaji kupatiwa mafunzo ya utumiaji wa mfumo huu tarehe 04/03/2016 na 

05/03/2016.  

 

Pia mfumo wa Mapato (LGRCIS) umeunganishwa na mashine za kukusanyia mapato Point Of 

Sales (POS) 28 za Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa kati ya hizo 13 ni POS zenye 

muunganiko wa vichapishi na mashine ambazo zilianza kutumika tangu tarehe 11/04/2016. 

Pia kuna POS zingine 15 ambazo ni Simu zenye vichapishi pembeni (hazijaunganishwa na 

vichapishi) na zilianza kutumika kuanzia tarehe 28/11/2016. 

 Vile vile Mfumo huu LGRCIS umeunganishwa na mfumo wa benki ya National Microfinance 

Bank (NMB) unaojulikana kama Cash Collection System (CCS). CCS ni mfumo unaomuwezesha 

mteja/mlipa bili kufanya malipo, kuangalia bili na kuhakiki malipo aliyolipa kwa kutumia SIMU 

yake ya kiganjani iliyounganishwa na huduma ya NMB mobile. Huduma hizi atazipata kwa 

kuingiza namba ya malipo (ID: Identification Number) aliyopewa wakati anasajiliwa kwenye 

mfumo wa mapato (LGRCIS). 
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2. MAFANIKIO YA KUTUMIA MFUMO WA MAPATO (LGRCIS) NA MASHINE ZA 

KUKUSANYIA MAPATO (POS). 

Kwa ujumla mafanikio ni makubwa tangu matumizi ya mfumo wa mapato (LGRCIS) na 

mashine za kukusanyia mapato (POS) kuanza kutumika, hasa katika ongezeko la mapato 

ya Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa.  

Kabla ya kuanza kutumia POS 12 toka LIC, kwa kipindi cha kuanzia Julai 2015 hadi 

Machi 2016 mapato katika kata 12 yalikuwa Tsh 25,009,600.00/= (Rejea 

kiambatanisho ‘A’). Vile vile baada ya kutumia POS 12 toka LIC (Local Investment 

Climate Project)  katika kata hizo 12 kwa kipindi cha kuanzia Aprili 2016 hadi Juni 2017 

mapato yameongezeka na kuwa Tsh 387,855,550.00/= (Rejea kiambatanisho ‘B’). 

3. FAIDA YA MFUMO WA MAPATO (LGRCIS) 

i. Kuwezesha kutoa taarifa sahihi na haraka za kifedha za ukusanyaji wa mapato. 

ii. Kutoa risiti na nyaraka mbalimbali za mapato zinapohitajika. 

iii. Kufuatilia na kuangalia mapato yaliyokusanywa kwa kutumia POS 

zilizogawanywa kwa watendaji. 

iv. Kuthibiti au kupunguza makosa yaliyojitokeza katika ukusanyaji wa kawaida kwa 

kutumia vitabu. 

v. Kuwawezesha walipa bili kulipa na kuangalia bili zao za huduma mbalimbali 

kama vile leseni, kwa kutumia simu ya kiganjani iliyounganishwa na NMB mobile 

kwa kuwa LGRCIS imeunganishwa na CCS. 

vi. Kutunza kumbukumbu za mapato na taarifa za walipa bili. 

vii. Kuongezeka kwa mapato ya Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa. 

 

4.  MCHANGO WA LIC (LOCAL INVESTMENT CLIMATE PROJECT) KATIKA MFUMO WA 

MAPATO WILAYANI MPWAPWA. 

Kwa ujumla LIC (Local Investment Climate Project) ni mfadhili mkubwa katika mfumo 

mzima wa ukusanyaji mapato wa Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa. Vifaa vifuatavyo 

vilifadhiliwa na LIC katika vipindi tofauti tofauti. 
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Na Kifaa Idadi 

1. Kompyuta za mezani (Desktop) 7 

2. Epson printer 2 

3. HP Laserjet enterprise M604  2 

4. Barcode reader 2 

5. Solar Power bank 5 

6. POS (Complete with printers) 12 

 

Vile vile LIC imetuunganisha na kampuni ya Dayone Softcom Technologies ambao ni 

watengenezaji wa Mfumo wa Mapato (LGRCIS) ili kuweza kuuliza changamoto zozote za 

mfumo wa mapato (LGRCIS) na POS kwa kupiga simu au barua pepe na kupata msaada 

bure bila malipo yoyote. 

Pia LIC ilifadhili mradi wa kufunga LAN (Local Area Network) katika Jengo la Biashara 

(One Stop Business Center) ambapo kwa sasa ofisi zote katika jengo hilo zina network 

na mfumo wa mapato unapatikana na unafanyakazi vizuri. 

 

5. MCHANGO WA HALMASHAURI KATIKA MFUMO WA MAPATO (LGRCIS) 

 Kugharimia mafunzo kwa maafisa wanaotumia mfumo wa mapato. 

 Kuchangia nguvukazi katika kukusanya mapato (Kuunda timu ya mapato). 

 Kusimamia na kuhakikisha mapato yanakusanywa kikamilifu kwa 

kutembelea vituo vya ukusanyaji mapato. 

 Kununua risiti za POS (thermal ticket rolls), Epson LQ 590 printers 

(Computer Generated Receipts) na rimu kwa ajili ya laser jet Enterprise M604 

printer ili kutengeneza ankara za wateja. 

 Kununua wino kwa ajili ya printer zote yaani Epson LQ 590 printers na laser 

jet Enterprise M604 printer. 

 Kutoa elimu na kuwashawi wafanyabiashara kupitia Baraza la Biashara La 

Wilaya ili waweze kulipa ankara zao kwa wakati na kuwapa utaratibu wa 

malipo kwa kutumia kutumia mfumo. 

 Kugharimia matangazo kwa njia mbalimbali ya kuhamasisha walipa ushuru 

na tozo mbalimbali waweze kulipa kwa wakati. 
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6. VYANZO VYA MAPATO KATIKA MFUMO WA MAPATO (LGRCIS) 

Vyanzo vya mapato vinavyokusanywa katika mfumo huu wa mapato ni kama 

vifuatavyo:- (i). Kodi ya huduma (ii). Kodi ya hoteli (iii). Leseni ya biashara (iv). Kodi ya 

mabango (v). Kodi ya majengo (vi). kodi ya uuzaji wa viwanja (vii). Kodi ya ardhi  (viii). 

Leseni ya vileo (ix) Tozo nyinginezo. 

 

7. Mikakati ya Halmashauri ya Mpwapwa katika kuongeza POS. 

      Halmashuri ya Mpwapwa ina mikakati thabiti ya kuhakikisha kuwa ifikapo Juni 

      mwaka 2017/2018 kila chanzo kitakusanywa kwa POS na kila kijiji kitakuwa na 

      POS moja. 

      Ifuatayo ni mikakati ya Halmashauri katika kuhakikisha POS zinaongezwa:- 

i. Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa imeshaagiza POS 27 ambazo 

msambasaji (Dayone Softcom Technologies) alisema kuanzia wiki ya pili ya 

mwezi Agosti zitakuwa tayari kwa kuwa alishatumiwa LPO (Local Purchasing 

Order). (Rejea kitabu cha LPO Na: 0235). 

ii. Pia dokezo la kununua POS 5 limeandaliwa ambapo tunasuburi mfumo wa 

Matumizi (Epicor) uanze kufanyakazi ili tufanye manunuzi ya POS hizo. 

iii. Vile vile katika Mpango wa bajeti kwa mwaka  2017/2018 (Medium Term 

Plan and Budget for the Financial Year 2017/2018) Halmashauri imetenga 

Tsh 70,000,000/= ambazo zitawezesha kununua POS 100 za simu na printer. 

(Rejea kitabu cha bajeti:  Mpango na Matumizi ya Kati kwa mwaka  

2017/2018 ukurasa 224). 

Hivyo kwa mikakati hii ni matumaini yetu mpaka kufikia mwezi Agosti mwishoni 

tunatarajia kuwa na jumla ya POS 60 na kufikia mwaka Juni 2018 tutakuwa na 

jumla ya POS 160 ambapo kila chanzo kitakusanywa kwa POS. 

 

8. CHANGAMOTO ZA MFUMO 

 Maeneo mengi yanayotumia POS kuwa na tatizo la mtandao na kukwamisha zoezi la 

ufuatiliaji wa miamala ya papo kwa papo iliyofanywa kwa POS ili kujua kama POS 

inafanyakazi kwa muda muafaka.  

 Kutopata msaada wa haraka kutoka kwa maafisa TEHAMA wa OR – TAMISEMI 

linapotokea tatizo katika mfumo ambalo linahitaji utatuzi wa haraka. 
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9. UTATUZI WA CHANGAMOTO 

 Maafisa Tehama kutoa msaada wa kiufundi kwa watumiaji wa mfumo. 

 Kutoa maelekezo na matengenezo ya mashine za kukusanyia mapato (POS) kwa 

watumiaji mahali pa kazi. 

 Kufuatilia ukusanyaji wamapato katika minada ili kudhibiti udanganyifu wowote 

utakaojitokeza na kusimamia kikamilifu ukusanyaji wa mapato hayo. 

 

               Naomba kuwasilisha. 

 

 


