HALMASHAURI YA WILAYA YA MPWAPWA
TAARIFA YA UTEKELEZAJI, WA KAMATI YA FEDHA, UONGOZI NA MIPANGO KATIKA KIPINDI CHA ROBO YA KWANZA, JULAI HADI SEPTEMBA, 2017
Mhe, Makamu Mwenyekiti
Katika kipindi hiki kamati imefanya vikao vyake vitatu tarehe 19.10.2017, 25.10.2017 na 28.11.2017. Kamati imajadili masuala mbalimbali ikiwemo suala la ukusanyaji wa mapato ya Halmashauri na matumizi yake pamoja na masuala ya uendeshaji wa Halmashauri. Vilevile katika kipindi hiki kamati imepokea na kujadili taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo na ukaguzi wa miradi, taarifa ya manunuzi, taarifa ya kitengo cha sheria, taarifa ya mkaguzi wa ndani, pamoja na taarifa za fedha. 

Mhe, Makamu Mwenyekiti
Mapato na Matumizi
Katika kipindi hiki kamati imeendelea kupokea na kujadili taarifa ya mapato na matumizi ambapo kamati imeona kuwa 
· Katika vikao vya robo kila Mh. Diwani awasilishe taarifa ya mapato katika kata yake. Dhumuni hasa ni Wah. Madiwani kubadilishana uzoefu katika ukusanyaji wa mapato pamoja na kujua mapato kutoka katika kila kata.
· Kwakuwa kumekuwa na kutowasilishwa kwa mapato kutoka kata ya Wangi basi Menejimenti ifuatilie mapato hayo kiutendaji zaidi kwani mapato kutoka Wangi yanapotea.
·  Idara ya mifugo inapoandaa mpango wa utekelezaji utakaofanyika kwa wananchi ni vyema mpango huo ukawasilishwa kwenye vikao vya kamati kwa ajili ya kujadiliana juu ya utekelezaji huo.
· Kufanyike marekebisho katika taarifa ya asilimia 20% za vijiji ambazo zimeshalipwa na ambazo bado. Taarifa ioneshe akaunti za vijiji ambazo zipo hai na zile ambazo si hai.

· Kuwasilishwe mchanganuo wa matumizi ya fedha za CHF yaliyofanyika, kiasi cha Tsh 174,380,743.15 /= 
· Afisa mtendaji wa kata ambaye atawasilisha fomu ya mapato ambayo haijasainiwa na Mh. Diwani idara ya fedha itachukuliwa hatua.
· Maeneo yenye mapato kidogo zitolewe sababu zinazofanya kuwepo na mapato kidogo, hususani katika vibali vya mifugo na ada ya uchinjaji kata ya Lumuma, Mpwapwa Mjini, Godegode na Ipera.
· Kila kata iwekewe makadirio ya ukusanyaji wa mapato.




Vile vile Kamati imepokea Taarifa ya fedha zifuatazo;-

· Fedha Za Elimu Bure, Elimu Msingi Tsh123,342,774.00 (Toka Serikali Kuu)
· Fedha za Elimu Bure, Elimu Sekondari 130,549,563.00 (Toka Serikali Kuu) 
· Fedha za TASAF Tsh 435,577,130 (Toka Serikali Kuu)
· Fedha za Kudhibiti UKIMWI Tsh 62,901,014.00( Toka EGPAF)
· Fedha za Mfuko wa Jimbo 83,856,000.00

                                   JUMLA 836,226,481.01

Mhe, Makamu Mwenyekiti
Miradi ya Maendeleo
Katika kipindi hiki kamati imetembelea miradi ya maendeleo katika maeneo mbalimbali na inatekelezwa kwa hatua mbalimbali miradi hiyo ni pamoja na;
· Kukagua Ujenzi wa Madarasa manne na Ofisi mbili za Walimu katika Shule ya Msingi ya Pili (Shikizi) katika kijiji cha Iyenge mradi wenye gharama ya Tsh 7,500,000/=  hatua iliyofikiwa ni maboma yamejengwa na kukamilika. Wakati wa zihara kamati haikuweza kukutana na kamati ya ujenzi hivyo kamati imependekeza kurudi tena kwenye mradi huo katika robo ya pili.
· Ukaguzi wa ujenzi wa madara manne, matundu ya vyoo 34, hostel mbili na ukarabati wa miundombinu mradi wenye gharama ya Tsh 285,400,000/= Kibakwe hatua iliyofikiwa ni kuwa hosteli  mmoja , madarasa manne na matundu ya vyoo pamoja na miundombinu yake imeshakamilika. Mapungufu yaliyojitokeza ni kuwa fedha iliyotumika haiendani na ubora halisi wa majengo yenyewe. Ujenzi wa hostel umegharimu Tsh 148, 000,000 badala ya Tsh 75,000,000 zilizoelekezwa na serikali fedha iliyopokelewa. Aidha kamati iliona kuwa Tsh, million 20 zilizotumika kwa darasa 1 lenye viti 40 na meza 40 ubora wake hauendani na fedha iliyotumika kwani tayari sakafu imeshaanza kuonyesha nyufa na pia umaliziaji haukuwa mzuri. Hivyo kamati imeomba kutolewa mchanganuo wa matumizi (BOQ) kabla ya kikao cha kamati fedha ili kujiridhisha na matumizi hayo. Kamati pia imeshauri kuwa wahandisi wa Halmashauri wawe wanaandaa (BOQ) kulingana na fedha zilizopokelewa.
· Kuhusu maabara ukarabati unaendelea, baadhi ya vifaa vimeshafungwa kama meza,mfumo wa maji safi na maji taka, mabomba ya maji. Mapungufu yaliyojitokeza ni kuwa bado kuna shughuli nyingi zilizobaki ili kukamilisha ukarabati huo. Shughuli hizo ni urekebishaji wa dari, kurekebisha madirisha, kupaka rangi, ununuzi wa mitungi ya gesi pamoja na kurekebisha masinki. Hivyo kamati iliona kuwa
1. Shughuli zilizobaki ili kukamilika kwa Maabara hiyo bado ni nyingi kuliko kiasi cha pesa kilichobaki ambacho ni shilingi milioni 4 tu. Hivyo kamati inaona kuwa fedha hizo haziwezi kukamilisha mradi kwa asilimia mia moja. 
2. Kamati pia iliona kazi inakwenda taratibu sana kwani mpaka sasa iko nyuma ya wakati kwa miezi 5.
3. Kamati pia iliona kazi iliyofanyika haiendani na fedha iliyotumika.
4. Kamati ilipendekeza kwa tatizo lolote linalotokea kwenye mradi mawasiliano yafanywe haraka na ofisi ya Mkurugenzi ili kuepusha ucheleweshaji wa miradi. 
5. Kamati ilipendekeza Maabara iwekewe pia mfumo wa umeme.
6. Kamati ilishauri fedha zilizobaki zitumike kununulia mitungi ya gesi kwanza kwani ni muhimu katika uendeshaji wa maabara.
· Kuhusu hostel ya pili ujenzi upo kwenye hatua za awali za msingi kwa ni fedha nyingi imetumika kwenye hostel ya kwanza. Kutokana na hili kamati ilishauri kuwa fedha za miradi ziwe zinatumika kama zilivyopangwa, Mhandisi wa ujenzi awe anatoa makadirio ya ujenzi (BOQ) kulingana na kiasi cha fedha kilichopatikana. Pamoja na mapungufu hayo, kamati iliweza kumpongeza Mkuu wa shule kwa kuandika maandiko mbalimbali ya kuomba ufadhili kwani mpaka sasa shule imepata ufadhiliwa TEA kwa ajili ya kujenga bweni. Na mwisho kamati ilishauri kuwa Wah. Madiwani wasiwe  wajumbe au wenyeviti wa kamati za ujenzi.
· Ukaguzi wa ujenzi wa madarasa matatu na matundu 6 ya vyoo vya wanafunzi, mradi wenye thamani ya Tsh 66,600,000/ katika Shule ya sekondari Massa. Ujenzi upo kwenye hatua ya upauaji, aidha darasa moja na matundu ya vyoo yanasubiri kupandishwa kenchi na kupauliwa. Wakati wa ukaguzi kamati iligundua kuwa hakuna tundu la choo kwa ajili ya walemavu pamoja na chumba maalum cha Wasichana kwa ajili ya kujihifadhi wakati wa hedhi vilevile mbao za kenchi hazijapakwa dawa ya kuzuia mchwa. Kamati iliipongeza kamati ya ujenzi ya shule pamoja na mkuu wa shule kwa kusimamia ujenzi vizuri kwani kazi inakwenda vizuri na thamani ya fedha inaonekana. Kamati ilipendekeza kuletewa mchanganuo wa matumizi kabla ya kuingia kwenye kikao cha kamati ya fedha tarehe 28/11/2017. Kamati ilishauri kuwa pamoja na uzuri wa kazi, kazi inatakiwa ikamilike kwa wakati na kwa ubora. Kamati ilishauri mbao za kenchi kupakwa dawa ya mchwa kabla ya kufunikwa kwa dari. Kamati ilimshauri Mkurugenzi Mtendaji Wilaya kuwatarifu wahusika namna ya kuandika taarifa za kusomwa kwenye kamati kwani wengi hawaweki BOQ. Kamati ilishauri tozo ya huduma (servie levy) ya 0.3% iangaliwe upya na kujadiliwa kwenye kikao cha kamati ya Fedha,Uongozi na  Mipango, kwani inawaumiza mafundi wa kawaida (local Fundi) na kushindwa kufanya kazi kwa kuogopa kukatwa tozo ya huduma kwani wengine hata akaunti hawana. Hivyo kamati iliazimia kwamba tangu sasa vibarua wasitozwe kodi ya huduma (servie levy).
· Ukaguzi wa ujenzi wa madarasa na matundu sita ya vyoo vya wanafunzi Pwaga mradi wenye thamani ya Tsh. 66, 600,000/= ujenzi upo katika hatua ya umaliziaji. Kamati ilimpongeza Mkuu wa shule pamoja na kamati ya Ujenzi kwa kusimamia kazi vizuri kwani mpaka sasa kazi iliyofanyika ni kubwa  na thamani ya fedha inaonekana. Mpaka sasa kiasi cha shilingi 28, 314,000 kimetumika kati ya shilingi 66, 600,000, kiasi ambacho kinaendana  na kazi iliyofanyika. Hivyo kamati imempongeza sana mkuu wa shule na timu yake. Kamati imeahidi kushirikiana bega kwa bega na uongozi wa shule iwapo kutatokea changamoto yoyote kwenye mradi huo. 
· Ukaguzi wa ujenzi wa madarasa manne , matundu 10 ya vyoo, hostel 2 na ukarabati wa miundombinu katika shule ya sekondari Mazae mradi wenye thamani ya Tsh. 259,000,000/= Miundombinu mbalimbali imekarabatiwa ikiwa  ni pamoja na mfumo wa umeme, kuweka silingibodi katika madarasa ambayo hayakua na dari, kupaka dawa ya nchwa kwenye mbao za kenchi, kutindua na kurudishia sakafu kwenye madarasa, kurudishia vioo vya madarasa pamoja na kuapaka rangi nje na ndani ya majengo na mabati yaliyokua yameshambuliwa na kutu. Vyumba 4 vya madarasa pamoja na thamani zake vimekamilika. Matundu ya vyoo yamekamilika. Hostel 1 yenye uwezo wa kubeba wanafunzi 80 imekamilika na imeanza kutumika. Hosteli ya 2 imeshapauliwa na iko kwenye hatua ya umaliziaji (plasta na finishing). Fedha iliyobaki ni kidogo, hivyo hostel ya pili haitakamilika japo kazi iliyobaki ni ndogo kuliko ambayo imekwisha fanyika. Kamati imempongeza Mkuu wa shule kwani kazi ni nzuri na thamani ya fedha inaonekana. kamati imempongeza Mkuu wa Shule na Team yake kwa kuzingatia ushauri wa Mhandisi na kutoa matokeo mazuri. Aidha kamati imempongeza Mkuu wa shule na Team yake kwa maamuzi ya kuweka milango ya chuma (grill) kwenye mabweni na vyoo kwani itakaa muda mrefu na sio rahisi kuharibika. Kamati ilishauri Afisa Mipango na Afisa Ardhi waangalie namna ya kutatua changamoto za mipaka kwenye taasisi za Serikali na kwa upande wa Mazae sekondari utaratibu wa kujenga uzio uandaliwe na kuwekewa mkakati.

Mhe, Makamu Mwenyekiti
Hoja za mkaguzi wa ndani
Katika kipindi hiki kamati imepokea taarifa utekelezaji kutoka kwa Mkaguzi wa ndani ambapo hoja mbalimbali zimehojiwa. Kamati imeungana na Mkaguzi wa ndani kuitaka Menejimenti itekeleze yale yote yaliyohojiwa ili hoja ziweze kufungwa.

Mhe, Makamu Mwenyekiti
Manunuzi 
Katika kipindi hiki kamati pia imepokea taarifa kutoka kitengo cha manunuzi ambapo katika robo hii kumefanyika manunuzi ya kawaida (vifaa na huduma) wenye thamani ya Tsh 82,279,858.79.

Mhe, Makamu Mwenyekiti
Kitengo cha sheria
Kamati imepokea taarifa ya idadi ya kesi mbalimbali ambazo zipo mahakamani na ambazo zimetolewa maamuzi. Ambapo pamoja na kesi hizo kamati imeshauri kuwa mwanasheria awezeshwe  anapoenda kusikiliza kesi dhidi ya Halmashauri.

Mhe, Makamu Mwenyekiti
Sasa kamati inaomba Baraza lako tukufu liweze kurudhia mapendekezo na maazimio yaliyoafikiwa.

Nawasilisha				
                                                            ………………………
Mhe, Donati .S. Nghwenzi
MWENYEKITI WA KAMATI
KAMATI YA FEDHA, UONGOZI NA MIPANGO
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