
HALMASHAURI YA WILAYA MPWAPWA

MAPITIO YA MPANGO KAZI WA LISHE 

MWAKA WA FEDHA 2017/18

UKUMBI WA HALMASHAURI
25/11/2018 
PRESENTER



YALIYOMO

• Maendeleo ya utekelezaji wa maeneo ya
kipaumbele

• Mafanikio

• Utekelezaji wa bajeti

• Changamoto

• Mazuri yaliyofanyika

• Mapendekezo



Maendeleo ya utekelezaji wa
maeneo ya kipaumbele

MTEF Lengo Kuu(s): C. Kuimarisha utolewaji, upatikanaji ,ubora na huduma za kijamii

Malengo ya

Mpangokazi(MTEF) (seen 

as the Service Output )

Maendeleo/Mafanikio (takwimu pale inapobidi)  

Kuimarisha lishe ya

wanawake

wajawazito/wanaonyonyes

ha,watoto

wachanga/wadogo na

vijana balehe.

Jumla ya wanawake na wamama 12600 wa watoto chini ya miaka mitano

wamehamasishwa juu ya unyonyeshaji wa maziwa ya mama pekee kwa miezi

sita ya mwanzo baada ya kujifungua wakati wa wiki ya unyonyeshaji agost (1-7) 

2018

Utoaji wa elimu ya lishe (ulaji unaofaa kwa watoto,unyonyeshaji,matumizi ya

madini ya chuma na acid ya foliki )umefanyika katika vituo vyote vya kutolea

huduma ya afya.

Kuimarisha matumizi

sahihi ya madini na

Vitamini muhimu 

zinazokidhi mahitaji ya 

kifiziolojia na kuzuia

magonjwa yanayotokana

na upungufu wa viini lishe

Jumla ya watoto 64934.5 (103%) chini ya miaka mitano katika Zahanati na Vituo

vya Afya 62 wamepatiwa matone ya vitamini A kwa mwaka wa fedha

2017/2018 katika zoezi la mwezi wa afya na lishe kwa mtoto ambalo hufanyika

mara mbili kwa mwaka



Maendeleo ya utekelezaji wa
maeneo ya kipaumbele

MTEF Lengo Kuu(s): C. Kuimarisha utolewaji, upatikanaji ,ubora na huduma za kijamii

Malengo ya Mpango

kazi(MTEF)

Maendeleo/Mafanikio

Kuongeza Ufanisi na uwajibikaji

wa Masuala ya Lishe (ikiwamo

uratibu na uongozi) na uwajibikaji

katika sekta zote mtambuka kwa

watendaji na ngazi zote.

Vikao vyote (4) vya Kamati ya Lishe vilifanyika kama ilivyopangwa .

Shughuli mtambuka za lishe zilipangwa kupitia idara na sekta mbalimbali.

Kuongeza upatikanaji wa taarifa

bora za Lishe (kusaidia serikali ya

Tanzania na Wadau wake kufanya

maamuzi sahihi yenye ushahidi

wa taarifa sahihi)

Mwezi January 2018 ulifanyaka utafiti katika Halmashauri za Mpwapwa 

kwa msaada taasisi isiyokua ya kiserikali Chuo kikuu cha SYDNEY,Australia

na kuwezesha kupatikana kwa takwimu za awali ya hali ya lishe kwenye

halmashauri yetu ambapo;

Udumavu  37%

Ukondefu      1%

Uzito pungufu 12%

Upungufu wa wekundu wa damu kwa watoto 42.2%.



HALI YA LISHE WILAYA YA MPWAPWA

NO VIASHIRIA ASILIMIA

01 Uzito Pungufu 12

02 Udumavu 37

03 Ukondefu 1

04 Upungufu wa Damu 42.2



UTEKELEZAJI WA BAJETI

• Kufanya vikao vyote 4 vya Kamati ya lishe.

• Kufanya usimamizi shirikishi(Supportive supervision) kama
ilivyopangwa.

• Utoaji wa matone ya vitamini A ni ya 116.9% kwa watoto chini
ya miaka 5.

• Ushirikia mzuri kwa wadau na idara mtambuka za lishe katika
kusaidia utekelezaji wa afua za lishe ngazi ya jamii na vituo vya
kutolea huduma.

• Mafunzo ya jinsi ya kuwahudumia watoto wenye
utapiamlo mkali kwa watoa huduma za afya kuanzia
ngazi hospitali ya wilaya hadi Zahanati na Vituo vya Afya 
41  kwa Wilaya ya Mpwapwa



UTEKELEZAJI WA SHUHULI ZA LISHE KATIKA SEKTA 
MTAMBUKA

DEPARTMENT NO ACTIVITIES FUNDS 
ALOCATED

FUNDS 
RELEASED

IMPLEMENT
ATION
STATUS

AFYA 1 Shuhuli 2 9,680,000 9,680,000 100%

Kilimo 2 Shuhuli 4 25,589,220 0 0

Usafi na
Mazingira

3 Shughuli 3 1,920,000 0 0

Maendeleo ya
jamii

4 Shuhuli 6 680,000 240,000 35%

Maji 5 0 0 0 0

Elimu Msingi 6 0 o 0 0

Elimu 
sekondari

7 0 0 0 0

Mifugo 8 Shuhuli 2 11,260,000 0 0



Changamoto na Utatuzi

Vikwazo / Changamoto Mapendekezo ya Utatuzi

Uhaba wa upatikanaji wa vitendea kazi
kwa ajili ya uhamasishaji mfano Bango
Kitita

Kuweka katika mpango na bajeti ili
kuwezesha upatikanaji wa vifaa vya
kufundishia



Changamoto na Utatuzi- Utoaji Wa
Vidonge Vya Kuongeza Damu(IFAS)

Changamoto
Mapendekezo ya Utatuzi

Idadi ndogo ya watoa huduma wa vituo
vya kutolea huduma waliopata mafunzo
ya utoaji wa vidonge vya Asidi ya foliki na
madini chuma.

Kupanga bajeti kwa ajili ya mafunzo

Utunzaji hafifu wa takwimu za akina
mama wanaopewa vidonge vya Foliki asidi
na madini ya chuma

Kuendelea kuhamasisha uwekaji na
utunzaji wa takwimu sahihi za akina
mama wanaopata vidonge



Changamoto na Utatuzi- Utoaji wa
matone ya nyongeza ya Vitamini A

Changamoto
Mapendekezo ya Utatuzi

Uwekaji hafifu wa takwimu za watoto
waliopata matone ya nyongeza ya
Vitamini A

Uwekaji Bora na sahihi wa takwimu za 
watoto waliopata matone ya nyongeza ya 
Vitamini A

Uhaba wa vitendea kazi katika zoezi la 
utoaji wa vitamin A na upimaji wa hali ya 
lishe kwa watoto mfano,Mizani, Vibao vya
kupima Urefu na MUAC tape

Kuweka katika bajeti na mpango ili
kuwezesha kupatikana kwa vifaa hivyo



Changamoto na Utatuzi- Utoaji wa
matibabu ya Utapiamlo (IMAM)

Vikwazo / Changamoto Mapendekezo ya Utatuzi

Kutokuwepo na watoa huduma waliopatiwa
mafunzo ya matibabu ya utapiamlo

Kuweka katika mpango na bajeti mafunzo
kwa watoa huduma hasa katika vituo vya
afya

Idadi ndogo ya watoa huduma ngazi ya jamii
waliopata mafunzo ya kufanya uchunguzi
wa awali wa utapiamlo kwa watoto chini ya
miaka mitano

Kuweka katika mpango na bajeti mafunzo
kwa watoa huduma ngazi ya jamii



Mazuri yaliyofanyika

• Vikao 4 vya kamati ya lishe kwa mwaka
vilifanyika.

• Shughuli mtambuka za lishe zilipangwa
kupitia idara na sekta mbalimbali.

• Ushirikiano mzuri na idara mtambuka pamoja
na wadau katika kuifikia jamii katika
utekelezaji wa afua za lishe.



Matarajio

• Fedha kupatikana kwa wakati kwa ajili ya
Utekelezaji wa afua za lishe.

• Ushiriki wa idara mtambuka za lishe katika
kupanga na kutekeleza afua za lishe katika
mipango yao.

• Kuanza kutumia mfumo utakaojumuisha takwimu
za lishe kwa idara zote mtambuka.

• Kuboreshwa kwa mfumo wa ukusanyaji wa taarifa
za afya utakaowezesha upatikananji wa viashiria
vyote vya lishe



ASANTENI KWA KUNISIKILIZA


