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FASIRI YA MANENO

Nyumba Bora

Niile iliyojengwa kwa mpangilio mzuri na kutumia vifaa vya ujenzi vyenye
ubora, yenye madirsha yanayopitisha mwanga na hewa ya kutosha,
iliyoezekwa vizuri na yenye choo bora.

Nyumba Bora ya Gharama Nafuu

Kwa mujibu wa makadirio ya wasanifu majengo, nyumba bora ya gharama
nafuu na teknolojia rahisi inagharimu kati ya shilingi 9,500,000 hadi 12,579,330/=
kwa nyumba ya vyumba tatu, sebule, jiko na choo kutegemeana na
upatikanaji wa vifaa vya ujenzi katika eneo husika

— Kampeni ya Nyumba Bora N iy

Kampeni ya kuamsha ari ya jamii kuboresha au kujenga nyumba bora zenye
gharama nafuu zinazotumia feknolojia rahisi na sahihi—itakayoratibiwa na
wataalam wa maendeleo ya jamii nchini.

Teknolojia Rahisi

Teknolojia rahisi ni zile zinazotokana na raslimali zinazopatikana ndani na nje ya
jamii katika ujenzi na uboreshaji wa makazi kama vile matofali yanayotumia
sarvji na udongo kidogo, matofali ya kuchoma, vigae vya kutengenezwa kwa
udongo na kamba ya mkonge au udongo wa jasi (Drywall) kwa wale wenye
kipafo cha wastani na nyinginezo.

Mifumo Asili ya Kufanya Kazi Pamoja Kwenye Jamii

Ni utaratibu wa asili wa kusaidiana kufanya kazi za kimaendeleo miongoni mwa
wanajamii. Utaratibu huu upo katika makabilo mbalimbali na ujulikana kwa
majina fofauti mfano “Mgohe" kwa Wahehe, “Msaragambo” kwa Wapare,
“Embesi” kwa Wameru, “Okweiyayo" kwa Wahaya, "Kirundio” kwa Wachaga,
“lsalenge™ kwa Wasukuma, "“Lisaga” kwa Wazanaki, “Saragata” kwa Wagogo,

“oluguyo” kwa Waijita, “Ngokela” kwa Wanyasa na Ireka kwa Wanyaturu.



DIBAJI

Nyumba bora ni hitaji la msingi Ia mwanadamu. Kampeni ya Kitaifa
imezingatia umuhimu huo na imejikita katika kuhamasisha wananchi kuhusu
ujenzi nyumba bora kwa kutumia feknolojia rahisi na gharama nafuu.
Kampeni hii inakusudia kufanya mageuzi va kifikra na mtizamo wa jamii ya
watanzania kuendelea na utamaduni wa kupenda kushiriki katika shughuli za
Kujletea maendeleo yenye matokeo yanayoonekana kama inavyosisitizwa
na Serikali ya Awamu ya Tano. Kampeni hii ni ya kKipekee kwa kuwg
inakusudia kutumia mifumo ya asili ya kufanya kazi Pamoja na kugusa
mahitaji ya mtu binafsi katika kuboresha makazi kwa kutumia teknolojia rahisi
na ya gharama nafuu ili kukuza ushiriki, umiliki na dhana ya kuacha
utegemeszi.

Kompel.:wi hii ni utekelezaji wa Sera ya Maendeleo ya Jamii (1996) ibara ya 17
(d = {iv)) na llani ya uchaguzi ya mwaka 2015 - 2020 Ibarg ya 4 (c)Kutokana
na Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/2018

unaonesha kuwa asilimia 15.9 ya kaya nchini bado zinaishi kwenye nyumba

duni (nyasi na udongo) zlizojengwa na kuezekwa kwaq vifaa visivyo bora.
Sababu zinazochangia makazi duni ni pamoja na kutoelewa umuhimu wa
makazi bora, kutomudu gharama kubwa za vifaa vya ujenzi na uelewa
© mdogo kuhusu teknolojia rahisi za ujenzi zenye gharama nafuu. Matokeo va
utafiti huo yameibua umuhimu wa kufanya Kampeni ya kuamsha ari ya jamii
nchi nzima kuboresha makazi yao kwa kutumia feknolojia rahisi na gharama
nafuu.

Mwongozo huu umeandaliwg ili kujenga uelewa wa Pamoja wa namna ya
kutekeleza kampeni. Aidha, Mwongozo unaelezea majukumu ya wataalam
wa maendeleo ya jamii na wadau katikg kutekeleza Kampeni ikiwemo
maelekezo ya Kiserq, Mipango na Programu za Kitaifg kuhusu uboreshaii
makazi, mifumo ya asili ya kufanya kazi pamoja na hatua zZinazopaswa
kufuatwa katika kutekelezg Kampeni. Hivyo, Matokeo ya utekelezaji wa
mwongozo huu ni kubadilika kifikra na mtizamo kuhusu ujenzi wa nyumba
bora ili jamii iishi kwenye makazi bora.

Nafoa wito kwa wadau wote kuutumia mwongozo huu ili kuwezesha kufikia
lengo la kampeni hii ambayo itawezesha jamii kuishi katika makazi bora.

Dkt J.K. Jingu
KATIBU MKUU
UTANGULIZI
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UTANGULIZI

l. Usuli

Nyumba bora ni ile iliyojengwa kwa mpangilio mzuri na kutumia vifaa vya
ujenzi vyenye ubora, yenye madirisha yanayopitisha mwanga na hewa
ya kutosha, iliyoezekwa vizuri na yenye choo bora.

Tanzania bado ina asilimia 1592 ya kaya zinazoishi katika nyumba duni
ukilinganishwa na asilimia 84.1 zinazoishi katika hyumba zlizojengwa kwa vifaa
vya kisasa kama vile zege, mawe, saruji na vyuma. Aidha, Kwa-mujibu wa Utafiti
wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/2018, nyumba duni ni
nyingi zaidi maeneo ya vijiini ukilinganisha na mijini. Kwa upande wa vijijini
nyumba zenye paa duni ni asilimia ya 23.4, asilimia 29.5 Kuta hazijasilibiwa na
asilimia 67.9 hazijasakafiwa (Ofisi ya Taifa ya TAKWIMU,2017/2018). Mikoa kumi
inayoongoza kwa makazi duni ni Lindi, Kagera, Tanga, Tabora na Pwani, Arusha,
Kigoma, Singida, Miwara na Katavi. Miongoni mwa sababu zinozochangid"
makazi duni ni pamoja na kutoelewa umuhimu wa makazi bora, kipato kidogo
kumudu gharama za vifaa vya ujenzi na velewa mdogo kuhusu teknolojia rahisi

za ujenzi na zenye gharama nafuu.

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012, inconesha kuwa Idadi ya watu
Tanzania ilikuwa watu milioni 44.9. Kwa kuzingatia ukuadji wa ldadi ya watu
ambao ni asilimia 2.7. Kufikia mwaka 2018 Tanzania inakadiriwa kuwa na watu
wapatao millioni 54.2 ambapo wanaume ni milioni 26.5 sawa (asilimia 49) na
wanawake milioni 27.6 sawa na (asilimia 51). Kwa upande mwingine, ukuaji wa
pato la Taifa umeongezeka na kufikia asilimia 7.0 (Ofisi ya Taifa ya Takwimu
2018). Pamoja na mafanikio ya ukuagji wa uchumi jemii bado inakabiliwa na
changamoto mbalimbali ikiwemo makazi duni. Matokeo ya utafiti wa Mapato
na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/2018 na ongezo la idadi ya watu
kwa pamoja vimechangia umuhimu wa kufanya Kampeni ya kuamsha ari ya
jamii nchi nzima kuboresha makazi yao kwa kutumia teknolojia rahisi na
gharama nafuu kama ilivyoainishwa kwenye Sera ya Maendeleo ya Jamii

(1996) kifungu cha 17 (v).

Kampeni hii ni ya kipekee kwa kuwa itatumia mifumo ya asili ya kusaidiana ili
kushughulikia mahitaji ya mtu binafsi katika kuboresha makazi kwa lengo la
kukuza ushiriki, umiliki na dhana ya kuacha utegemezi. Kaulimbiu ya Kampeni hii



ni “‘Piga Kazi Boresha Makazi"'. Kampeni inazingatia vzoefu wa Kampeni za
Kimataifa na Kitaifa ambazo zimefanyika tangu kupatikana kwa uhuru wa
Tanzania Mwaka 1961. Mfano wa Kampeni za Kimataifa ni pamoja na Kampeni
va kitaifa ya Rwanda iiyopewa jina la "bye bye Nyakatsi” ikimaanisha "“Kwa
Heri Nyumba za Nyasi” ya Mwaka 2009. Kitaifa ni pamoja na Kampeni za “Uhury
na Kaz”, “Uhuru na Maendeleo”, “Uhuru na Umoja” na “Kilimo cha Kufa na
Kupona” ambapo zliwezesha mwananchi  kushiriki kikamilifu  kutatua
changamoto zinazokabili jamii na mtu mmoja mmoja kupitia Mipango shirikishi,
Miradi na Programu.

Kampeni hii indlenga kufanya mageuzi ya kifikra na mtizamo wa jamii kuhusu
makazi bora. Malengo Mahsusi ni pamoja na; (i) Kuamsha ari ya jamii katika
Mikoa 26 ya Tanzania Bara kusaidiana na kushirikiana katika shughuli za uvjenzi
wa nyumba bora. (i) Kuhamasisha wananchi kutumia rasilimali na teknolojic
rahisi na sahihi katika ujenzi wa nyumba bora. (i) Kuelimisha jamii kutumia
kikamilifu fursa zilizopo kupitia vikundi vya kusaidiana, VICOBA, SACCOS na Benki
za Kijamii, Vyama vya Ushirika wa Nyumba na Asasi za Kiraia katika kuboresha
makazi yao na (iv) Kuhamasisha jamii, makampuni kujitolea katika kuboresha
miakazi ya kaya duni zenye uhitaji maalum wa nyumba bora. Aidha, Maiokeo
tarajiwa ni: (i) Kuongezeka kwa kaya zinazoishi katika nyumba bora za gharama
nafuu kwa kutumia teknolojia rahisi na (i) Kuongezeka kwa mwamko wa
kusaidiana miongoni katika ujenzi wa nyumba bora za gharama nafuu

zinazotumia teknolojia rahisi.

Kwa kuwa Kampeni itatekelezwa Tanzania Bara, ni vema ukaandaliwa
mwongozo utakaowezesha wataalam wa Maendeleo ya Jamii na wadau
wengine kutekeleza Kampeni kwa kuzingatia mambo ya msingi yanayoanishwda
kwenye mwongozo.

Il. Lengo la Mwongozo

Mwongozo huu kupitia Kampeni unakusudia kujenga uwezo na kubadili fikra na
miizamo wa makundi mbali mbali kwenye jamii kuboresha makazi.

[ll. Malengo Mahsusi ni;

(i) Kujenga uvelewa wa pamoja wa kuleta mabadiliko ya kifikra na mtizamo
wa jamii kuhusu makazi bora.




(i) Kuwa na mfumo unaofanana wd kutekeleza Kampeni ya kuboresha
makazi miongoni mwa wadau
(ifl) Kuwezesha Viongozi, Wataalam wa Maendeleo ya Jamil,
a. ASASI za Kircia, Wafanya biashara na Makampuni  kutekeleza
Kampeni ya kuboresha makazi hatua kwa hatua

V. Walengwa wa Mwongozo

Mwongozo huu umelenga kutumiwa na Wataalam wa Maendeleo ya Jamii
‘ngezi ya Kata, Halmashauri, Mkoa, Asasi za Kiraia, Wadau wd Maendeleo na
Viongozi watakaoshiriki kwenye Kampeni ya kuboresha makazi.

V. Muundo.wa Mwongozo

Mwongozo huu umegawanyika katika Sura kuu Tatu. Sura ya kwanza inahusu
“maelekezo ya kuandaa na kufekeleza -kompeni—ngrimejumuisho hatua za
kufuatwa kabla na wakati wa utekelezaji wa Kampeni. Sura ya Pili, inaelezed

mgawanyo wd majukumu yd Utekelezaji kwa wadau rpbolimbcxli ili kurahisisha

utekelezaji wa Kampeni. Sura ya Tatu inahusu Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji wa
Taarifa. Katika hatua hii Mwongozo umeanisha njic sitakazofumika katika

_ufuoﬂlioy, Viashiia na masuala yo’rokoyomthminiwo kuhusu Kampeni. Pia
inaelekeza utaratibu wa utoaiji wa taarifa.



SURA YA KWANZA

1.0 MAELEKEZO YA KUANDAA NA KUTEKELEZA KAMPENI

Sura ya hii inaainisha jinsi Kampeni itakavyotekelezwa hatua kwa hatua kama
zilivyoanishwa kwenye Mwongozo huu. IZingatiwe kuwa jamii zimetofautiana
kiuchumi, kiutamaduni na mazingira, hivyo basi ni muhimu  watumiaji
wakaifahamu vyema jamii wanayoiendea na kutumia mifumo iliyopo li

— — kufanikisha Kampeni. Hatua za kufuata ni kama ifuatavyo:

1.1 Hatua ya Kwanza: Kuandaa Kampeni

1.1.1 Kuandaa ratiba ya vtekelezaji wa Kampeni

Ratiba ya kazi ni nyenzo muhimu katika kufikia ufanisi. Kabla ya kuanza
————uytekelezaji wa Kampeni itapaswa kuandaa ratiba ifakayoongoza utekelezaji wa
kampeni hatua kwa hatua. Ratiba hiyo iainishe shughuli  zinazokusudiwa

kufanyika, atakayehusika, muda wa kufanyika na raslimali zinazohitajika.

1.1.2 Uchambuzi wa Hali ya Kiuchumi na Kijamii

Katika kuandaa Kampeni, Wataalam wanatakiwa  kukusanya  taarifa na
takwimu za hali ya kiuchumi na kijamii zitakazosaidic katika kutambua ldadi ya
nyumba za udongo, nyumba zlizoezekwa kwa nyasi au udongo (Tembe) na
ldadi ya watu wenye mahitaji maalumu kuhusu makazi.

Pia inatakiwa kupata takwimu za hali ya kipato ili kujua wenye kipato cha juu
lakini wanaoishi kwenye makazi duni, wenye kipato cha kafi na wenye kipato
cha chini. Vikundi vya kusaidiana vilivyopo na faratibu zao; vikundi vya VICOBA,
SACCOs vilivyopo, vikosi vya ujenzi vilivyopo kwenye jamil, teknolojia za vjenzi
wa nyumba ziizopo kwenye jamii, Kamati zilizopo, Mpango wa matumizi bora

ya ardhi, upatikanaji wa vifaa vya ujenzi, shughuli za uchumi zilizopo kijijini na
mifumo ya asili ya jamii ya kusaidiana.

1.1.3 Uainishaji wa Wadau
Taarifa hizi ni muhimu na zitasaidia kupambanua mbinu nzuri ya kuifikia jamii na
kufanikisha kampeni. Uchambuzi utasaidia kuelewao utayari wa jamii kafika kazi
-a kusaidiana, makundi yenye ushawishi yatakavyotumika kufanikisha Kampeni,
utayari wa viongozi kuwa mabalozi wa kufanikisha Kampeni. Vilevile uchambuzi
wa Makundi Mbalimbali kwenye jamii utasaidia kujua watu wenye kipato cha
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juu wanaoishi kwenye makazi duni, wenye kipato cha kati wanaoishi katika
makazi duni na wana fursa za kuboresha makazi kupifia VICOBA, SACCOs, Benki

za Kijamii na wenye kipato duni na hawana uwezo wa Kujenga nyumba bora.
Aidha, utasaidia kuibua mila nzuri zinazoweza kutumika kufanikisha Kampeni ng
pia mila kandamiz zilizopo zinazoweza kwakwamisha kampeni ili zishughulikiwe
wakati wa Kampen.

1.1.4 Uainishaji wa raslimali kwa agjili ya kutekeleza Kampeni

Kampeni hii itatekelezwa katika mazingira tofauti, yenye milg na desturi tofauti,
hali ya kipato tofauti na mwitikio wa jamii kw'enye maendeleo na kujitolea
fofauti. Aidha, Kampeni hii ni fofauti na zle zenye mlengo wa kutatua
changamote za kijamii kwa ujumla wake bali inalenga kuboresha makazi ya
mtu  binafsi ambalo nj Jukumu la mhusika mwenyewe.Hivyo, raslimali
--zinazohitajika kwa dijili-ya kutekeleza kampeni zianishwe ng kujulikana-Aidha,
mbinu mbalimbali za kuwezesha kupalikana kwa raslimali zitumike katika
kufanikisha kampeni,

1.1.5 Mbinu zitakazotumika

Mbinu zitakazotumika katika Kampeni zianishwe ikijumuisha:-

(i) Kupitia taarifa za tafiti, utekelezaji na machapisho kupata takwimu za
awali zenye mahusiano na kampeni

(i) Kukusanya taarifa moja kwa moja kutoka kwa walengwa kwa kutumia
mbinu shirikishi kama: ramani ya rasilimali ili kutambua rasilimali na fursa
za kuboresha makazi zilizopo kijijini: majadiliano ya kundi lengwa (focus

group discussion) jadili na makundi mahsusi kama Vikundi vya uzalishaii

vya wanawcke na vijana, vikundi vya VICOBA, Wanachama wa

SACCOs, Vikosi vya Ujenzi, Watu Mashuhuri Kijijini, Viongozi wa kiroho wa

madhehebu ya Kiislam na Kikiristo:

(i) Kufanya Kataa ya njia ili kutambua hali ya makazi, fursa zlizopo na
vikwazo vya kushughulikia: washiriki wawe ni- wazoefu wanaojua kijiji au
mtaa vizuri; Miduara ya Mahusiano (Venn Diagram) zana hii itasaidia
kujua mahusiano na makundi yenye ushawishi kwenye jamii ili yatumike

na nyingine ambazo utaona zinafaa.

1.2 Hatua ya Pili: Utekelezaji wa Kampeni
1.2.1 Utambulisho na Uhamasishaji wa Kampeni
Kwa kutumia Mwongozo wataalam wa (Maendeleo ya Jamii, Afya, Mazingira,
]



Wahandisi wa ujenzi, Ardhi na Mipango Miji) kwa Pamoja watafanya mikutano
ya Mitaa au Vijii kwa ajili ya kutambulishg Kampeni na dhana ya kusaidiana
katika ujenzi wa nyumba bora. Kablg ya mikutano yg Vijii/Mtaa utambulisho na
uhamasishaji wa Kampeni ufanyike kwanza kwg viongozi wa Halmashauri ya
Kijiji/ Kamati ya Mtaq i kujenga velewa wa pPamoja kuhusu Kampeni. Lengo kuu
la kukutanisha viongozi ni kutoa elimu kwao ili waelewe Umuhimu wa nyumba
bora

Viongozi wa Mamlaka zq Serikali za Mitaa wandae mikutano ya hadharg ya
vijiji/mtaa kwa qjili ya utambulisho na uhamasishaji wa Kampeni kwg jamii.
Uhamasishaiji ufanyike kwa kuzingatia mifumo ya asili ya kusaidianag liyopo
Kwenye jamii mfano "Mgohe” kwa Wahehe, "Msaragambo” kwaq Wapare,
"Embesi” kwa Wamery, "Okweiyayo" kwqg Wahaya, “Kirundio" kwa Wachaga,
“Isalenge"” kwa Wasukuma, “Lsaga” kwa Wazaramo, “Saragatg” kwa-Wagogo

Nna lreka kwa Wanyaturu.

wakutane na makundi Ya watu mashuhuri kwenye eneo husika, Mafundi, vijana,
vikundi vya wanawake Na waendesha bodaboda ng viongozi wa dini ili kujadili
namna makundi haya yatakavyoshiriki katika kutekeleza kampeni ya kuboresha
makazi kwa kuzingatia taarifg zilizokusanywa katika hatua ya kwanza.

1.3 Hatua ya Tatu: Uhamasishaji wa Kampeni kwa Makundi mbalimbali

1] Uhamasishaji kwa makundi mbalimbali

Kwa kutumia taarifg Zilizopatikana hatug ¥a kwanza, fanya majadiliano na
vikundi mbali mbalj vikiwemo vikundi vya uvzdlishaji vya vijang, wanawake,
Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo (SACCOs) na Benki zq Kijamii Vijijini
(VICOBA). Makundi haya ni ya kimkakati kwa kuwa yang fursa ya kupata
rasilimali za kuboresha au kujenga nyumbg bora kupitia utaratibu wao wag
kuweka ng kukopa na tayari yana mfumo wa kufanya kazi pamoja.




Mtaalam atumie fursa kuibua mjadala utakaowezesha makundi hayo kujadili,

kupendekeza na kuchukua hatua ya kujenga au kuboresha makazi yao kwa
kutumia fursa walizo nazo katika vikundi vyao, ikiwemo fedha kwa gjili ya
kununulia vifaa vya ujenzi kama bati, saruji, milango, madirisha na vifaa vya
ujenzi vinavyopatikana kwenye jamii ambavyo ni matofali, mchanga, mawe na
mbcao za kuezekea. Ni vyema wakatambua kuwa uzalishaji unaenda

sambasamba na kuboresha maisha yao.
- TR e . e e

"1.3.2 Makampuni au Taasisi za Uwekezaqji Ngazi ya Jamii

Makampuni au Taasisi zilizopo ndani na nje ya Tanzania zinazofanya kazi za
vzalishaji kwenye maeneo ya jamii yana utaratibu wa kusaidia kazi za
maendeleo kwenye jamii zinazozunguka (Corporate Social Responsibility).
Mtaalam atumie Mwongozo kushawishi Makampuni au Taasisi hizo kuchangia
vifaa vya ujenzi kama saruji, bati, mbao, misumari na nondo kwa gjili kujenga
nyumba za wenye uhitaji au kutoa motisha kwa walioanza ujenzi wa nyumba

bora.

Kwa kuzingatia taarifa ulizopata kwenye hatua ya kwanza kundi la wenye
kipato cha chini linaweza kuwa na wahitai ambao hawana uwezo wd
kujijengea nyumba wenyewe, hivyo basi unaweza kushawishi jamii kwa njia ya
kujitolea kushiriki kuandaa vifaa vya ujenzi ngazi ya jamii kama mchanga, tofali,
mawe na mifi au mbao za kuezekea. Makampuni au taasisi ziombwe
kuchangia vifaa kama bati, misumari, saruji, nondo, milango na madirisha. Pia
makampuni yanaweza kuombwa kufanya uvjenzi wa nyumba nzima ya mfano
kwa kaya zenye uhitaji maalum.
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Endapo itatokea vimepatikana vifag vingi zaidi kama bati na saruji utaratibu
unaweza kuwekwa wa kushindanisha wale watakaojitokeza kwaq mara ya
kwanza kujenga nyumba borg waweze kupewa hata bati tano zg kuanzia au
zaidi kulingana na rasilimali zllizopatikana kutoka kwa wadau,

1.3.4 Asasi za Kiraia

Kwa upande mwingine Asasi zg Kircia (CSOs) na vikundi vya kijamii (CBOs)
zinazojishughulisha ng Uboreshaji wa makazi Zishawishiwe i zshiriki katikag
uhamasishagji na kuchangia utaalam-wao kuamsha ari, kusaidia maandiko ya
kupata rasimali au vifag Vya ujenzi au kujenga nyumba bora za mfano il
kuelimisha jamii. lzingatiwe kuwa Kampeni hii hailengi hamasa tu bali hamasq
lfjumuishe nd matokeo Ya nyumba bora zilizojengwa au kuboreshwa.

1.5 Kutoa ushauri wa Kitaalam e e B

Katika kipindi cha utekelezaji wa Konﬁpeni jamii itahitaji msaada wa ushauri wa
kiufundi  kuhusu uienzi wa nyumba bora. Timu za wataalam ngaz vya
Halmashaur wakiwemo wataalam wa Maendeleo ya Jamil Wataalam wa
Ardhi na Mipango Miji na Wahandisi Wa ujenzi watahusika katika kutoq ushauri
huo kwa kufanya ziara zq kuwatembelea wananchi kwenye maeneo yao.

1.5 Masuala ya Kuzingatia wakati wa kufanya Kampeni
(i} Usimamizi wa raslimali liyopatikana kwa qjili ya kufanya kampeni
(ii) Ushirikiano na Sekta za Umma na Binafsi



SURA YA PILI

MGAWANYO WA MAJUKUMU

2.1 Utangulizi
Wadau mbali mbali watahusika katika kutekeleza Kampeni hususani kutoa elimu
na kueneza mafumizi ya teknolojia mbali mbali, ruwezesha upatikanaji wa

rasimali au vifaa vya ujenz ngazi ya jamii na nje ya jamii na kusambaza huduma
ya nishati ya umeme na maiji.

2.2 Mgawanyo wa Majukumu kwa Ngazi Mbali mbali

Mwongozo ufatekelezwa na wadau mbalimbali katika ngazi ya Taifa hadi
Kijiji/mtaa:

224 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (Idara Kuu

Yd Maendeleo ya Jamii) —— —

Wizara hii itakuwa na majukumu yafuatayo: -
(i) Kufoa miongozo yd Kisera katika uratibu na utekeleza wa Kampeni,
(i) Kujenga uwezo wd wataalam na wadau katika kutekeleza Kampeni,
(iif) Kutafuta raslimali za kusaidia utekelezaji wa Kampeni
(iv)Kufuatilia na kutathimini utekelezaji wa Kampeni, na

(v) Kuhakikisha utekelezaji wa Kampeni unafanyika kwa kuzingatfia Sera,
Miongozo na Sheria za Nchi kuhusu ujenzi wa Makazi.

222 Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR TAMISEMI)

Wizara hii itakuwa na majukumu yafuatayo:-
(i) Kusimamic utekelezaji wa Kampeni katika ngazi ya Mikoa na Mamlaka za
Serikali za Mitaa,
(i) Kuhakikisha Halmashauri zinatenga bajeti ya utekelezaji wa kampeni,
(i) Kujumuisha taarifa za utekelezaji wa kampeni kutoka ngazi ya Mkoa, na

(iv)Kufuatilia utekelezajl wa Kampeni (hii itangulie)

2.2.3 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi

Wizara hii itakuwa na majukumu yafuatayo: -
(i) Kutoa utaclamu wa kiufundi kuhusu uboreshaji wa makazi na kushiriki
katika ufuatiliaji na tathmini ya Kampeni, na
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(i) Kushirikiana na mamlaka husika kupanga matumizi bora ya ardhi il
kuzuia vjenzi holela

2.2.4 Taasisi za Mafunzo
Taasisi za Mafunzo zitakuwa na majukumu yafuatayo: -

(i) Kupitia mifumo yake ya kufanya kazi na jamii (Community Engagement)
kwa zile zinazotoa taaluma ya ufundi zishiriki katika kutoa mafunzo kwa
vikosi vya ujenzi,

(i) Kuenezateknolojia rahisi na yenye gharama nafuu, A

(i) Kuandaa ramani za gharama nafu, '

(iv)Kujenga nyumba za mfano kwa kushirikiana na wananchi, na

(v} Kuha@masisha jamii zinazozunguka vyuo zenye makazi duni kuboresha

makazi yao.

0.5 Mron——— B ’ =

Mkuu wa Mkoa atakuwa Balozi wa Kampeni ya Kuboresha Makaz ili kuhakikisha
Kampeni inatekelezeka. Ofisi ya Katibu Tawala wa Mkoa kupitia ‘wataalam wa
Maendeleo ya Jamii wataratibu utekelezaji wa kampeni ngazi ya Mkoa.

Majukumu ya Mkoa ni :-

(i) Kutambua na kushawishi wadau wataoweza kuchangia Kampeni,

(i)Kuhakikisha utekelezaji wa Kampeni unafanyika kulingana na Sera na
Miongozo,

(iii) Kusimamia utekelezaji wa kampeni kafika ngazi ya Mkoa na mamiaka za
Seriikali za Mitaa,

(iv)Kufuatilia utekelezaji wa kampeni, na

(v) Kujumuisha faarifa za utekelezaji wa kampeni kutoka Halmashauri na
kuwasilisha OR-TAMISEML.

(vi)Kuteua mabalozi wa Kampeni ngazi ya Wilaya

2.2.6 Halmashauri

Halmashauri zitakuwa na majukumu yafuatayo:-
(i) Kuhakikisha utekelezaji wa Kampeni unafanyika kulingana na Sera na
Miongozo,
(i)Kutambua na kushawishi wadau wataoweza kuchangia Kampeni,
(iii) Kusimamia utekelezaji wa kampeni katika ngazi ya Kata na Vijiji,

(iv)Kutenga bajeti ya utekelezaji wa Kampeni,
10




(v) Kutambua na kushawishi wadau wataoweza kuchangia Kampeni
(vi)Kutao ushauri wa kiufundi kwa jamii wakati wa utekelezaji wa Kampeni
(vii)Kufuatilia utekelezaji wa kampeni, na

(viii) Kujumuisha taarifa za utekelezaji wa kampeni kutoka Kata na kuwasilisha

Sekretariati ya Mkoa.

Aidha, katika ngazi ya Wilaya/Halmashauri, Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya na
Madiwani kwa nafasi zao watakuwa Mabalozi wa Kampeni kwenye maeneo
yao ili kuhakikisha Kampeni inatekelezeka. Uteuzi wa Mabalozi wa Kampeni
ngazi ya Kata utafanywa na Mkuu wa Wilaya husika.

2.2.8 Kata

Wataatam wa-maendeleo-ya jamil ngazi ya Kata watawajibika na:—

(i} Kuweka mikakati ya utekelezaji wa Kampeni kwa kushirikiana na viongozi
wa wilaya, kata, mitaa, vijij na wadauwa maendeleo katika eneo husika.

(il}) Kuhamasisha jamii kurejesha mifumo ya asili ya kusaidiana katika shughuli
za maendeleo kwa mtu mmoja mmoja hususani katika ujenzi wa nyumba
bora

(i) Kutafuta wadau watakaowezesha upatikanagji wa vifaa vya ujenzi wa
nyumba bora.

(iv)Kuhimiza matumizi ya teknolojia rahisi na ujenzi wa gharama nafuu.

(v) Kuratibu Kampeni.

(vi)Kuandaa taarifa na kuwasilisha ngazi ya Halmashauri

2.2.8 Asasi za Kiraia

Asasi za Kiraia zinategemewa kushiriki kampeni hii kwa kutekeleza yafuatayo: -
(i) Kushirikiana na wataalamu wa Maendeleo ya jamii Kutoa hamasa ya
vjenzi wa nyumba borg,
(i) Kuwezesha rasilimali fedha, vifaa vya ujenzi, teknolojia, elimu kwa jamii
na hata kujenga nyumba za mfano.
(i) Kushirikiana na wataalamu wa Maendeleo ya jamii (kuielimisha) jamii

juu ya umuhimu wa nyumba bora za gharama nafuu na teknolojia
rahisi

2.2.9 Sekta Binafsi

Sekta binafsi kwa kuzingatia umuhimu wake kwa kila ngazi itakuwa na
majukumu yafuatayo: -
11



(i) Kuchangia maendeleo yq
itachangia kwaq kujenga nyum

(i) Kuchangia rasimali Za uvjenz
madirisha kwg qjili. ya ujenzi
kusaidia wenye mahitqji

(i) Kuwezesha Upatikanaji

jamii (Corporate Social
ba za mfano kwa wahitayji,

kama saryj, bati, nondo, milango ng

Wa nyumbag zifokozojengwo na jamii
maalum waliotambuliwg

Resoonsibiﬁ‘ry)
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SURA YATATU

UFUATILIAJI, TATHIMINI NA UTOAJI WA TAARIFA

3.1 Ufudtiliaji

Ufuatiliaji utawezesha kupata taarifa za utekelezaji na hafua zilizofikiwa katika

uienzi wa nyumba bora. Mfalaam atahakikisha kuwa utekelezaji umefikia
malengo. Masuala ambayo mtaalom  atatakiwa kufuatilia ni pamoja na
matumizi ya raslimali  zilizopangwa kutumika katika Kampeni, ~waday

watakaoshiriki na uwepo wa nguvu kazi katika kufanikisha utekelezaji wa
Kampeni

3.1.1 Njia zitakazotumika katika ufuatiliaji
(i) Usimamizi wa Kampeni
(i) Kufanya tathmini ya nyumba zilizojengwa. =
(iii) Kuwahoji wahusika wa Kampeni
(iv)Majadiliano ya ana kwa ana
(v) Mikutano ya hadhara na wananchi

(vi)Kupitia taarifa mbalimbali za utekelezaji wa Kampeni kwa ngazi husika

3.2 Tathmini
Tathmini itafanyika katikati ya Kampeni mwaka mmoja na nusu (Juni 2021} na
mwisho wa utekelezaji Juni 2023) ili kupima mafanikio ya utekelezaji wa

Kampeni. Kila Halmashauri itaweka malengo (target) ya kufikia kwa kutumia
takwimu za idadi ya makazi duni zilizopatikana katika hatua ya kwanza kupima
mafanikio kwa kuangalia (viashiria) mfano idadi ya makazi duni kabla ya
kampeni na idadi ya makazi yaliyoboreshwa baada ya kampeni.

3.2.1 Masuala yatakayotathiminiwa
Wataalam wakati wa  kutathimini  utekelezdii
yafuatayo: -

(i) Umuhimu wa Kampeni kwa walengwa.

(i) Ufanyikaji wa kampeni na iwapo imefanyika kwa wakati,

(iii) Jinsi kampeni ilivyofanyika kulingana na raslimali

(iv)Uendelevu wa kampeni

(v) Matokeo mazuri na hasi ambayo yametokea na hayakutarajiwa katika

kampeni

wa Kampeni wataangalia

3.3 Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji wa Kampeni

Kwa Mujibuwa Kifungu 55(4) cha Sheria ya Bajeti Na.11 ya mwaka 2015 na
13



Kanuni 30(3) ya Sheria hiyo, inaelekezwa utoaji wa taarifa za utekelezaji wa
bajeti. Wataalam wa Maendeleo ya Jamii wanatakiwg kKuandaa taarifa za
uiekelezaji wa Kampeni ya ujenzi wa nyumba bora kwa kila robo mwaka na
kuwasilishwa katika Mamlaka husika. Wataalam wa Maendeleo ya Jamii wa
Sekretariati za Mikoa wataunganisha taarifa husika na kuwasilisha OR-TAMISEMI

3.4 Uenezi wa Kampeni

i kueneza Kampeni katika ngazi ya kitaifa vyombo vya habari vitatumika
ikiwemo Mitandao ya Kijamii, Luninga, Redio za kitaifa na Kijamii na magazeti-
Inashauriwa kwa zile Halmashauri zenye vyombo -vyake vya habari ni vyema
zikatumika ikiwemo redio za Kijamii kwenye maeneo inapofanyika Kampeni.

4.0 HITIMISHO

Wataalam wa Maendeleo ya jamii, Wizara, Sekretariati za Mikoa, Mamiaka za
Serikali za Mitaa na Asasi za Kircia zingelekezwa kuzingatia Mwongozo huu

wakati wa  kufanya Kampeni ya kuboresha Makazi katika jamii. Vilevile

zinaelekezwa kuongeza ushiriki katika kutekeleza Kampeni hii. Wataalam wa
Maendeeo ya jamii wanaelekezwa kuratibu vandacji na utekelezaji wa
Kampeni.
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Viambatisho

Kiambatisho Na. 1: Dodoso la Kukusanyia Takwimu za Awali za Kiuchumi na
Kijami (Ngazi ya Kijiji/Mtaq)

1. Jinalakiiii/f MtaGu...oooeee
5 11 IO Wilaya........ococo Mkoa......ccoovvieiiil

2. Idadi ya VItoNgof. .o =

3. Majina ya VItongoji.......cooovveec

4. Umbali kutoka makao makuu YaWIlayQ. ..o

9. Ainisha Makabila yaliyopo kwenye Kijiji......coooooeeiiorann

6. Ukubwa wa eneo............ Eneo lilitengwa kwa ajili ya makazi..................

= 7. ldadi ya Wokficeee—ar e ME . s s i e EAYE

uwezo wa kufanya kozi.................. ldadiya Vijana................... ldadi ya
Walete..o oo, — Idadiya Wazee...............

8. ldadi ya Kaya Kivitongoji ... ) 7

9. ldadi ya Nyumba Bora jumla na kivitongaji

10. Idadi ya Makazi duni jumla na EAR DI« st e toe sttt e

11 Umiliki wa nyumba nyumba bora Kwa jinsi, Jumla na kivitongoji................

12. ldadi ya Kaya zinazomilikiwa na watoto na hali Ll < —— (orodhesha
kwa majina)

13. Idadi ya kaya zinazomilikiwa na wazee na hali

14. |dadi ya kaya zenye kipato cha chini zilizotambuliwa na TASAF
lkiwezekana pata na orodha yake.
15. Idadi ya wakazi wenye hati milki za kimila kwa mchanganuo wa
{13 R
16. Huduma za Kijamii zilizopo Kijijini...........cooooo . (Maji, Umeme, barabara, vituo
vya kutolea huduma za afya, shule ya Msingi, Shule za Sekondari nk)
17. Madhehebu ya dini yaliyopo kwenye jamii
18. Shughuli za Kiuchumi zilizopo kijii
19. Uwepo wa Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi
20. Taasisi zilizopo Kijijini
21. Mashirika ya Yasiyo Kiserikali yanayofanya kazi kwenye jamii........................
22. Taja mashirika yanayofanya shughuli za kuboresha makaz kama



5.2 Kiambatisho Na. 2: Zana za Kukusanyia Taarifa Zinazohusiana na Kuboresha
Makazi

(a) Ramani ya Rasilimali (Resource Map)

Ramani ya rasilimali ya jamil ni mbinu inayotumika kuonesha upatikanagji,
mgawanyo, kufikika na matumizi ya rasilimali; hali ya ardhi, makazi na shughuli

za Kijamii zinazofanyika katika jamii kulingana na matazamo wa jamii yenyewe.

Matumizi

. Kutambua na kuchambua mahusiano yaliyopo kati ya rasilimali zilizopo
kwenye jamii, makazi na shughuli za uzalishaji. Na zoezi la uboreshaji makazi
litasaidia kutambua endapo rasilimali za ujenzi wa nyumba bora zinapatikana
kwenye jamii na ni zipi zinapatikana nje ya jamii.

. [tawezesha jamii na mwezeshdiji kupata aina ya rasilimali zilizopo.

. ltasadia kutambua changamoto za kuboresha makazi, uwezekano na fursa

zilizopo kafika kuboresha makazi.

Faida
« ltaonesha mtazamo wa jamii kuhusu mazingira yao na rasilimali zilizopo
zZinavyoweza kutumika katika kuboresha makazi yao

Namna ya Kuandaa

Washiriki waelekezwe kuchora alama maalum kwa kadri wanavyofahamu wao.
Ramani ya rasilimali inaweza kaandaliwa chini ya ardhi kwa kutumia matawi ya
miti, vizibo, vijiti, kokoto, makopo kuonesha rasimali, taasisi, shughuli za kiuchumi,
changamoto  mbalimbaii Zilizopo kwa mtazamo  wda jamii - yenyewe.
Kilichooneshwa kwenye ardhi kinamishie kwenye karatasi kubwa.

(b) Kataa ya Njia (Transect Walk)

Kataa ya Njia ya matembez yaliyopangwa kukatisha eneo ambalo kampeni ya
kuboresha makazi itafanyika kwa dijili ya kuangalia hali ya makazi na kuthibitisha
gina za rasilimali ziizopo katika jamii zinazoweza kutumika katika uvjenzi wa
nyumba Bora. Zoezi hili litahusisha utambuzi wa aina ya udongo kama unafaa

kwa kutengeneza matofali, eneo yanapopatikana mawe ya kujengea, eneo
unapopatikana mchanga wa kujengea, upatikanaji wa nishati za kuchomea

17



matofali, uwepo wa mpango wa matumizi bora wa ardhi na mpangilio wa
kaya. Kama Kijiji/Mtaa hakina Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi, wahimizwe
kufanya kujenga nyumba kwa mpangilio ulio mzuri kwa kuweka mitaa ili
kuwepusha makazi holela. Wakati wa Matembez mwezeshaqji ataangalia,
atauliza maswali na kikundi kitaandaa mchoro. Matembeszi hufanyika kwa
kushirikicna Wawezeshaiji na Wana jamii.

“Faida ‘
« ltasaidia kutambua fursa na changamoto za kuboresha makazi
« lfasaidia kutambua teknolojia za ujenzi wa nyumba zinazotumika katika jamii.
« ltasaidia kuthibitisha yaliyosemwa kwenye ramani ya rasilimali kuhusu rasilimali
Zinazopatikana na changamoto zilizotajwa kwenye majadiliano ya kundi

—lengwa. - —

Changamoto — X .
« Unaweza usipate walengwa wanaofaa kwenye majadiliano

Matokeo ya Kataa ya Njia

+ lfasaidia kuelewa aina ya makazi katika jami,

« lasaidia kuibua teknolojia za ujenzi wa nyumba zilizopo kwenye kijiji.

« ltasaidia kuthibitisha hali ya makazi ya wenye uhitaji kama ilivyojitokeza
kwenye majadiliano.

+ ltasaidia kuona namna nyumba zitakavyopangwa.

« ltasadia kuona au kuthibitisha huduma za kijamii zilizopo

Namna ya kufanya Kataa ya Njia

« Tambua watu wanaoifahamu vizuri jamii na eneo lake na wawe tayari
kutembea mwendo mrefu.

« Jadili na wahusika lengo la kufanya kataa ya njia na kukubaliana eneo
litakalopitiwa

¢ Kukubdaliana masuala muhimu yatakayoangaliwa kwenye kata ya njia mfano
makazi, udongo, rasilimali za ujenzi nk

 Taarifa na mchoro huandaliwa wakati mnapoendelea na kataa ya njia.

(c) Majadiliano ya Kundi Lengwa (Focus Group Discussion)
Majadiliano ya Kundilengwa ni majadiliano ya kina na mahojiano na kundi
18



dogo kwenye suala ambalo linahitaji maoni ya kundi husika. Kimsingi katika
kukusanya taarifa au takwimu za kampeni hii inaweza kutumika kuelewa

mwitikio wa jamii kusaidia kujenga nyumba za wahitaji, au namna vikundi vya
akiba na mikopo vinavyoweza kutumia fursa walizo nazo kuboresha au kujenga
nyumba bora. Majadiliano ya kundi lengwa yanaweza yakatumika kuibua mila
na desturi zilizo nzuri zitakazofanikisha kampeni. Mara nyingi Majadilicno hayo
yanahusisha kikundi cha kati ya washiriki 6 hadi 10.

Zana ya majadiliano ya Kundi lengwa inamwezesha mwezeshaiji kuelewa kundi,
mwitikio wao katika suala linalojadiliwa, maoni na mitazamo ya washiriki.

Mwezeshaji aulize maswali machache ya kuibua mjadala na ajitahidi kutoingilia
wakati washiriki wanagjadili. Aingilie pale tu ambapo mjadala umepotea na
kutoka nje ya mada au kutoendelea.

Ukiwa na kinasa sauti unaweza kurekodi majadiliano au unaweza kuandika
kidogo; lakini pata ridhaa ya washiriki; hasa ukitaka kutumia  kifaa  cha
kurekodia.

(d) Mchoro wa Mahusiano (Venn Diagram)

i kuelewa mahusiano, ushawishi na nguvu kati ya mtu, kikundi na taasisi kwenye
jamii ambazo zitasaidia kufanikisha kampeni utatumia michoro ya maboksi
yenye ukubwa tofauti tofauti yatakayoonesha uwezo na nguvu ya ushawishi
kwa miu binafsi, kikundi au taasisi kama shule, kanisa au msikiti. Umbali au
muungano wa maboksi kwenye mahusiano itaonesha jinsi taasisi  hizo
Zinavyoweza kushirikiana au kutofautiana katika Kampeni. Ukitumia miduara

(Venn Diagram) zitaonesha jinsi taasisi hizo zinavyoweza kuhusiana.

Mahusiano ya kitaasisi yatamuonesha mwezeshaji ni taasisi zipi azitumie au watu
katika kufanikisha Kampeni.
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