JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFIS! YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

MAFUNZO YA VIONGOZI KATIKA NGAZ! YA KIJIJI,
MTAA NA KITONGOJI

HIFADHI ENDELEVU YA
MAZINGIRA

Q

DODOMA
APRILI, 2001



Yaliyomo

YALIYOMO

HIFADHI ENDELEVU YA MAZINGIRA

1.

2.

Utangulizi.........coovvveeenneennnnns, eeeeeeieeeeaeeeaeaaaaeaaaes

Umuhimu wa Hifadhi ya Mazingira

katika shughuli za Maendeleo.........................

Vyanzo vya Uharibifu wa Mazingira................

Athari Kutokana na Uharibifu wa

Mazingira......coooe v

Mbinu Endelevu za Kuhifadhi

Kitongoji ha Mtaa katika Kuhifadhi

Mazingira........ccoeeereeeiiiiieiiec e

L (1010151 2 (o T



HIFADHI ENDELEVU YA MAZINGIRA

1. UTANGULIZI

Lengo la Serikali ni kumwezesha Kiongozi wa Serikali wa
kusimamia kikamilifu shughuli za hifadhi ya mazingira katika
maeneo yao.

Mada hii inafafanua dhana ya hifadhi ya mazingira, sababu
za uharibifu wake, namna ya kuyahifadhi na wajibu wa

katika kuhifadhi mazingira.

Maana ya Mazingira

Neno Mazingira lina maana pana sana. Mazingira yanahusu
ardhi yetu, misitu yetu, maji tunayotumia na hewa
tunayopumua, ambavyo vyote ni msingi wa maisha ya
binadamu na viumbe wengine. Hivyo, hifadhi ya mazingira ni
dhana pevu, ambayo hupelekea kwenye uwanja mpana
unaounganisha hali ya kiuchumi, kijamii na kisiasa, na hata
mila na desturi.

Maana ya hifadhi Endelevu ya Mazingira

lli kuwepo na hifadhi endelevu wananchi wana wajibu wa
kutunza mazingira yao na dhamana ya kuyahifadhi ipasavyo
kwa ajili ya matumizi yao na vizazi vijavyo. Mafanikio ya
hifadhi ya mazingira katika nyanja mbalimbali hutegemea
sana elimu ya mazingira.

Kwa maana hii hifadhi endelevu ya mazingira lazima
iambatane na hatua za makusudi za utoaji wa elimu ya
mazingira kwa wananchi itakayowawezesha kuandaa na



kutekeleza mipango na miradi inayolenga katika kuhifadhi
mazingira.

. UMUHIMU WA HIFADHI YA MAZINGIRA KATIKA

SHUGHULI ZA MAENDELEO

Pana uhusiano tegemezi kati ya uharibifu wa mazingira na
umaskini. Uharibifu wa mazingira husababisha kuenea kwa
umaskini; na umaskini mara nyingi husababisha uharibifu wa
mazingira, kwani huwaondolea watu uwezo wa kusimamia
rasilimali zao ipasavyo.

Mazingira na maendeleo ni vitu ambavyo haviwezi
kutenganishwa. Pana mifano mingi na ya wazi kudhihirisha
ambavyo shughuli nyingi za maendeleo ya kiuchumi na
kijamii au matumizi ya maliasili kwa namna isiyozingatia
athari zake, huweza kusababisha uharibifu wa mazingira.

Taratibu mbaya za kilimo, kama vile kufyeka ama kuchoma
misitu, ukataji wa miti katika vyanzo vya maiji huweza kuathiri
ardhi kwa kuondoa rutuba ya udongo na kukausha maji.

Shughuli za uzalishaji mali katika viwanda mara nyingi
huchangia kwa kiasi kikubwa katika uchafuzi wa mazingira
ya ardhi, maji na anga, pale ambapo tahadhari
haikuchukuliwa. Sehemu kubwa ya taka na maji machafu,
rangi, plastiki na moshi hutokana na shughuli za viwanda.
Viwanda huingiza uchafu mwingi katika mifumo ya maji
machafu, ikiwa ni pamoja na kemikali zenye sumu. Vivyo
hivyo kwenye sekta ya madini, mifugo na maeneo ya makazi.

Sekta zifuatazo zina uhusiano mkubwa na hifadhi ya
mazingira.

(a) Kilimo na Mifugo:
Kilimo
Ardhi yenye rutuba na maji ya kutosha inahitajika ili
kufanikisha kilimo.



Ardhi inayofaa kwa kilimo hupoteza rutuba yake kwa
uchomaji moto holela, matumizi ya mbolea za chumvi
chumvi kupita kiasi, uharibifu wa vyanzo vya maji na
mmomonyoko wa ardhi.

Kwa kutumia mbinu za kisasa za Kilimo, ardhi
huongeza tija kwa kila eneo linalolimwa. Mbinu hizi ni
pamoja na:

o Kulima kwa kutumia matuta
o Matumizi ya mboji na samadi

e« Kulima kwa kupumzisha ardhi kama eneo
linaruhusu.

Ufugaji wa Wanyama

Moja ya shughuli za kujiletea maendeleo ni ufugaji wa
wanyama kama vile ng’'ome, mbuzi na kondoo. Hifadhi
ya mazingira inaleta uhakika wa kuipatia mifugo
malisho na maji ya kutosha.

Hifadhi ya mazingira inahitaji kuzingatia uwiano wa
idadi ya mifugo na eneo la malisho lililopo. |dadi ya
mifugo ikizidi uwezo wa eneo husababisha
mmomonyoko wa udongo na upotevu wa rutuba. Kwa
vile uoto wote wa asili (nyasi, majani) huliwa na mifugo
hiyo na ardhi hubaki bila hifadhi yoyote, maji yenye
mwendo wa kasi kutokana na mvua pamoja na upepo
katika maeneo haya huondoa udongo wa juu kwenye
ardhi hiyo ambao ndio yenye rutuba.

Ni muhimu kuzingatia ufugaji bora wenye lengo la
kuhifadhi na kutumia ardhi vizuri ambayo huwezesha
kutunza vyanzo vya maji na malisho kwa ajili ya mifugo.



(b) Maliasili:
Ufugaji Nyuki

Nyuki ni wadudu wenye manufaa mengi. Kwa mfano,
hutupatia asali, nta, dawa, ajira na kuwezesha mimea
kutoa mazao kwa kuifanya ibadilishane chavua. Kwa
ajili ya kazi hii nyuki wanahitaji mazingira ambayo
yatawafanya waendelee kuishi.

Kuvuna asali kwa kutumia moto husababisha uharibifu
wa mazingira ya asili ya wadudu hawa.

Kukosa mazingira yanayostahili au sehemu ya kuishi
husababisha nyuki kuhama.

Uvuvi

Uvuvi una manufaa mengi kwa binadamu kama vile
kutupatia chakula bora, ajira kwa watu wanaoishi
maeneo ya uvuvi, huleta fedha za kigeni na
kutengeneza chakula cha mifugo.

Shughuli za uvuvi hufanyika katika maeneo yaliyo na
mazingira ya maji kama vile mabwawa, malambo, mito,
maziwa na bahari. Sehemu hizi zinahitaji kuhifadhiwa ili
samaki waendelee kuwepo pia kwa vizazi vijavyo.

Uvuvi haramu wa sumu au baruti huharibu mazingira ya
maji na kuua viumbe hai. Kujaa udongo na uchafu
majini kunaweza kusababisha samaki wafe na
kushindwa kuzaliana.

Misitu
Misitu ina faida nyingi, kwa mfano:

= Misitu huyawezesha mazingira yafae kwa kuishi
binadamu, wanyama, ndege, wadudu na viumbe
hai wengine;



= Husaidia kuhifadhi maji ardhini na hupunguza ukali
wa mionzi ya jua kabla ya kufikia ardhi.
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Hurutubisha udongo kwa ajili ya kilimo.

Hupunguza mmomonyoko wa udongo.
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Huleta kivuli kwa wanadamu na wanyama.

Huvutia utalii.

L

Husaidia kuwepo kwa mvua ya kutosha.

Uchomaji misitu ovyo, uvunaji holela wa mazao ya
misitu na kilimo cha kuhamahama husababisha
kupungua kwa misitu na hatimaye kwisha kabisa. Kwa
hali hiyo binadamu anahitaji kujenga mahusiano mazuri
na misitu na pia kuihifadhi ili aendelee kunufaika nayo.

Wanyamapori

Wanyamapori huishi kwa kutegemea nyasi, maijani,
matunda ya miti na kujipatia maji katika maziwa,
mabwawa, mito na madimbwi ambayo huwepo kwa
kutegemea misitu.

Wanyama hao hurutubisha ardhi kutokana na vinyesi
vyao.

Mazingira yanapoharibika wanyama hao hukosa
usalama wa kuishi na hulazimika kuhama na kutafuta
mabhali pengine.

Uharibifu wa mazingira umesababisha wanyama wengi
kudhoofika na kushindwa kuongezeka kwa kasi na
baadhi yao kupoteza uhai na kutoweka.

Kuna umuhimu wa kuhifadhi mazingira ili wanyama pori
waendelee kuwepo kwani hutumiwa na binadamu



kama rasilimali ya kumpatia chakula na fedha kwez njia
zinazokubalika kisheria.

3. VYANZO VYA UHARIBIFU WA MAZINGIRA
Kimsingi harakati za binadamu katika kujiletea maendeleo
bila kudhibiti athari zake ndiyo chanzo cha uharibifu wa
mazingira. Kuna sababu kuu mbili za uharibifu wa mazingira:

Sababu za Kiasili za Uharibifu wa Mazingira

(a) Maumbile ya ardhi katika sehemu husika kama vile
sehemu za milima na zenye mvua nyingi zinaweza
kuwa na mmomonyoko mkubwa wa ardhi.

(b) Mvua nyingi katika sehemu za tambarare husababisha
mafuriko.

(c) Ukame wa muda mrefu huathiri maisha ya watu, mimea
na wanyama.

Sababu zitokanazo na Shughuli mbalimbali za
Binadamu
(a) Wingi wa watu na mahitaji ya chakula:
= Kilimo na ujenzi wa nyumba kutokana na ongezeko
la watu husababisha kufyekwa kwa misitu ili kupata
eneo la makazi na kilimo.

= Ongezeko la watu linasababisha ardhi kutopumzika
na hatimaye kuchakaa.

(b) Mila na desturi:

Matambiko na madawa mengi ya @ asili
yanayosababisha uharibifu wa mazingira.
(c) Wingi wa mifugo:

Mifugo mingi kupita uwezo wa ardhi kuhimili ni chanzo
cha uharibifu wa mazingira kama vile kuleta ukame,
mmomonyoko wa ardhi na kuharibu uoto wa asili.



(d)

(e)

(f)

Kufyeka au kukata miti:

itokanayo na miti. Hii inaashiria ukataji miti kwa kiwango
kikubwa.

Aidha, yako mabhitaji mengine ya mwanadamu ambayo
husababisha ukataji miti ovyo kwa mfano mahitaji ya
eneo zaidi la kulima, biashara ya mazao ya misitu,
ujenzi wa nyumba na mbao.

Biashara ya mazao ya misitu

Mazao hayo ni kama mbao na boriti kwa ajili ya ujenzi
na nguzo za umeme, matunda, kamba, dawa, mafuta,
gundi, kuni na mkaa.

Ongezeko la mahitaji ya mazao haya linatokana na
ongezeko la watu, ambalo nalo hupandisha bei katika
soko huria.

Hali hii husababisha uharibifu mkubwa wa mazingira na
hatimaye mazingira kushindwa kutoa tena mazao hayo.

inazidi kuongezeka siku hadi siku na hivyo,
kuchangia katika uharibifu wa mazingira kwa kupitia
uchafuzi wa hewa kutokana na nyumba kubanana
kwa sababu ya upungufu wa viwanja.

Kwa sehemu kubwa ujenzi mijini unaendeshwa
pasipo mpangilio na bila kuzingatia usafi wa
mazingira; hivyo, husababisha uchafuzi kwa njia
mbalimbali.



(9)

(h)

Uchimbaji wa madini ovyo husababisha uharibifu
wa ardhi.

Kilimo cha kutumia mbolea ya viwandani:

Matumizi ya mbolea ya viwandani hususan ya chumvi
chumvi yakizidi kiasi hupunguza uwezo wa ardhi kutoa
mazao mengi.

Matumizi ya madawa ya mimea na mifugo:

Madawa yanayotumiwa kuua wadudu kwenye mimea
na yale yanayotumika kuogeshea mifugo yanaweza
kuathiri mazingira na afya za binadamu. Vyanzo vya
maji vinaweza kuchafuliwa na kuleta athari.

Matumizi yake yasipodhibitiwa na masalia yake
yasipotupwa katika sehemu zinazostahili yataleta
madhara.

4. ATHARI KUTOKANA NA UHARIBIFU WA MAZINGIRA
Kwa jumla uharibifu na uchafuzi wa mazingira huleta athari
zifuatazo;

(a)

(b)

(d)

Uzalishaji wa mazao hafifu kutokana na kudumaa kwa
shughuli za maendeleo;

Tija au kiwango cha uzalishaji kwa eneo na kwa kila
mtu hupungua. Kupungua kwa chakula na mapato
husababisha umaskini. Watu maskini waliodhoofika
hawawezi kuzalisha mali na chakula cha kutosha;

Hali ya jangwa huleta madhara mengine katika jamii
kama vile njaa, mafuriko, ukame na hatimaye kuleta
vifo na upotevu wa mali kwa kiwango kikubwa;

Ukosefu wa maji safi na salama husababisha
magonjwa mengi ya wanadamu kama vile minyoo,
kuhara na matende; na
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() Umaskini na uharibifu wa mazingira ni kama watoto
mapacha, - uharibifu wa mazingira huleta umaskini,
vivyo hivyo umaskini huleta uharibu zaidi wa mazingira.

. MBINU ENDELEVU ZA KUHIFADHI MAZINGIRA

VIJIJINI/MIJINI

lli kuwa na maendeleo endelevu hapana budi kuchukua
hatua madhubuti za kuhifadhi mazingira ambamo shughuli
za maendeleo hufanyika:

(@) Miradi na shughuli zote za maendeleo zinazotarajiwa
kufanywa hazina budi kufanyiwa tathmini ili kubaini
athari za shughuli hizo kwenye mazingira. Ushauri wa
kitaalamu ni wa lazima.

(b) Programu za upandaji miti ni muhimu katika kuhifadhi
mazingira. Shughuli hii ianzie ngazi ya kaya.

(c) Ni vizuri wananchi wote wazingatie na kuheshimu
ushauri wa kitaalam katika kutekeleza shughuli za
maendeleo, hususan:

= Kilimo;
Ufugaji wa kisasa;
Uvunaji wa asali;

Kuongeza matumizi ya nishati mbadala; na

¢ 4L U

Kupunguza matumizi ya nishati zitokanazo na
mazao ya misitu kama kuni na mkaa.

(d) Kusimamia matumizi bora ya ardhi na kuzuia uvamizi
wa ardhi mijini:
Kila Kiongozi kwa kushirikiana na ldara husika hususan
Ardhi ahakikishe kuwa maeneo yote kwenye sehemu
yake yamepimwa na azuie wale wote wanaovamia
viwanja na kujenga kiholela.



Kuwa na Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi kwenye

mpango wa matumizi bora ya ardhi, ni vyema Kiongozi
kwa kushirikiana na wataalam walipo hususan Maafisa
Kilimo, Mifugo na Maliasili na kwa msaada wa Ofisi ya
Ardhi ya Wilaya, kuandaa mpango huo. Mpango wa
matumizi bora ya ardhi ulioandaliwa kwa njia shirikishi
na kutathmini namna ambavyo shughuli za maendeleo
zinaathiri mazingira na hivyo, kuamua ni hatua gani
zichukuliwe, utasaidia sana kuzuia uharibifu. Mpango

aina ya matumizi ya ardhi na mpangilio wake. Matumizi
haya ni kama:

= Maeneo ya makazi, mashamba na huduma;

Haya ni maeneo ya makazi na mashamba
yanayozunguka majengo, mandhari ya sehemu za
burudani, mahali pa kutupa takataka na sehemu
zilizo wazi;

= Maeneo ya kilimo;

Haya ni maeneo ya kilimo cha aina mbali mbali na
mwingiliano wake na shughuli nyingine kama
ufugaji, na maeneo ya misitu.

= Maeneo ya kuchungia;

Haya ni yale yaliyotengwa mahsusi kwa ajili ya
uchungaiji huria. Aidha njia za mifugo na sehemu za
manywesheo huwekwa wazi kwa kila mhusika ili
kuzuia mgongano.

= Maeneo ya misitu;

Haya ni yale maeneo yaliyotengwa maalum kwa
ajili ya kuhifadhi uoto wa asili na yana miti mingi.
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(e)

Haya yanaweza kutengwa kulingana na hifadhi au
matumizi yake kama vile upatikanaji wa mbao, kuni,
mkaa, asali, miti shamba na wanyama.

= Maeneo ya wanyamapori:

Maeneo haya hutengwa maalumu kwa ajili ya
matumizi ya wanyamapori na mimea asilia.
mzuri wa kugawa maeneo yao kwa kufuata mfano
uliotolewa hapo juu, wataweza kuzuia kuwepo kwa
uharibifu wa ardhi na migongano ya watumiaji
mbalimbali.

Matumizi sahihi ya madawa kwa mifugo na mimea:

Kiongozi anatakiwa kupata taarifa kamili kutoka kwa
wataalam walioko Wilayani juu ya madawa
yaliyoruhusiwa na kwa kushirikiana na wataalamu
walioko katika eneo lake atoe taarifa kwa mamlaka
husika tatizo linapojitokeza.

6. WAJIBU WA KIONGOZI WA KIJIJI, KITONGOJI NA MTAA
KATIKA KUHIFADHI MAZINGIRA

(a)

(b)

Kuandaa na kuhimiza wananchi katika shughuli za
hifadhi ya mazingira;

Shughuli hizi ziwe za kudumu katika mipango yao ya
maendeleo;

akishirikiana na viongozi wenzake na wataalam aandae
taratibu na miongozo ya kuwawezesha wananchi
kushiriki katika shughuli za hifadhi bila bughudha;

Kuwa mfano katika kutekeleza shughuli za hifadhi
endelevu;
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(c)

(d)

(e)

Kiongozi anatakiwa awe mfano katika utekelezaji wa
mipango ya hifadhi ya mazingira. Mara nyingi Kiongozi
huigwa kimaadili, kimawazo na kimatendo na wananchi
anaowaongoza. Kama Kiongozi akijiingiza katika
matendo ya uharibifu wa mazingira kama vile uwindaji
haramu, uchomaji misitu, ukataji miti ovyo na
kutozingatia masharti ya kilimo bora, wananchi
anaowaongoza nao wataiga matendo hayo.

Kuwa kiungo kati ya wananchi na Viongozi wa Kata na

Halmashauri ya Wilaya ili waweze:

= Kutafuta habari muhimu zinazoweza kutumiwa na
wananchi wake katika eneo lake.

= Kwa kushirikiana na wataalam na wananchi katika
eneo lake, wote kwa pamoja wabaini matatizo ya
mazingira yanayojitokeza na kupendekeza aina ya
msaada wa kitaalam unaotakiwa ili kukidhi mabhitaji
ya shughuli za ufugaji, misitu na maliasili nyingine.

Kuhakikisha kuwa sheria za hifadhi zinafuatwa:

= Kiongozi ashirikiane na Viongozi na wataalam
walioko kwenye ngazi za Wilaya, Kata na eneo lake
katika kupata na kutafsiri sheria zinazohusu hifadhi.
Idara husika ni maliasili, ardhi, kilimo, mifugo, maji,
madini na mipango miji.

= Kiongozi ashirikiane na wataalam wa sekta
mbalimbali juu ya matumizi ya sheria hizi katika
eneo lake.

Kuziwezesha Kamati husika katika eneo lake la
uongozi, kubuni mikakati ya kupambana na uharibifu
wa mazingira. Hii ni pamoja na:

= Kubaini namna ambavyo wananchi wanaweza
wakanufaika na mazingira na hivyo kuachana na
vitendo vya uharibifu wa mazingira.
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= Kubuni njia za kudhibiti vitendo vya uharibifu wa
mazingira katika sehemu yake ya uongozi kwa
sababu wananchi wanaweza kuvunja sheria za
kuhifadhi mazingira kwa makusudi au kwa sababu
za kijamii au kiuchumi,

= Kubaini maeneo yanayostahili kutungiwa sheria
ndogo.

(f) Katika kusimamia sheria na kanuni za hifadhi, Kiongozi
ajiepushe na upendeleo au kujiingiza yeye binafsi
katika vitendo hivyo.

. HITIMISHO

Kipeperushi hiki, pamoja na mambo mengine, kinaonyesha
dhahiri kwamba mazingira na maendeleo haviwezi
kutenganishwa. Maendeleo endelevu hayawezi kupatikana
bila matunzo na matumizi mazuri ya mazingira. Usafi wa
mazingira ni usafi wa vitu vyote vinavyozunguka
mwanadamu kama vile hewa, nyumba, maji na mifugo.
Hivyo, Kiongozi ahimize wananchi katika eneo lake
WAYATUNZE MAZINGIRA ILI MAZINGIRA YAWATUNZE.
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