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SHERIA YA USIMAMIZI WA MAZINGIRA 

YA MWAKA 2004 

 

YALIYOMO 

 

 

Fungu    Jina 

 

SEHEMU YA I 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

 

1. Jina. 

2. Tarehe ya Sheria kuanza kutumika. 

3. Ufafanuzi. 

 

SEHEMU YA II 

 MISINGI YA JUMLA 

  

 

4. Haki ya kuwa na mazingira safi, salama na ya kiafya. 

5. Haki ya kufungua mahakamani madai kuhusu mazingira. 

6. Wajibu wa kulinda mazingira.  

7. Misingi ya usimamizi wa mazingira. 

8. Jukumu la kutekeleza misingi ya mazingira. 

9. Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya mazingira. 

10. Siku ya mazingira. 

 

SEHEMU YA III 

UTAWALA NA MUUNDO KIASASI 

 

(a) Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Mazingira 

 

11. Kuanzishwa kwa Kamati na wajumbe wake. 

 

12. Kazi za Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Mazingira. 

 

(b) Waziri Mwenye Dhamana ya Mazingira 

 

13. Mamlaka ya Waziri. 
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(c) Mkurugenzi wa Mazingira 

14. Mkurugenzi wa Mazingira. 

15. Kazi za Mkurugenzi wa Mazingira. 

 

(d) Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 

16. Baraza. 

17. Lengo la kuanzishwa kwa Baraza. 

18. Kazi za Baraza. 

19. Bodi ya Baraza. 

20. Uendeshaji wa shughuli na masuala ya Baraza. 

21. Uteuzi wa Mkurugenzi Mkuu. 

22. Watumishi na waajiriwa wa Baraza. 

23. Mamlaka ya jumla ya Baraza. 

24. Mamlaka ya Baraza kwa mawakala wengineo. 

25. Mamlaka ya Baraza katika kuhakikisha utekelezaji wa Sheria. 

26. Kukasimu madaraka kwa vyombo vingine. 

27. Lakiri ya Baraza. 

28. Kinga kwa Bodi, wajumbe, n.k., kutowajibika binafsi. 

29. Mgongano wa maslahi. 

 

(e) Wizara za kisekta 

30. Kuanzishwa kwa sehemu ya mazingira katika kila sekta. 

31. Kazi za sehemu ya mazingira katika kila sekta. 

32. Kuwasilishwa kwa taarifa za Wizara za kisekta. 

33. Uteuzi wa mratibu wa mazingira kisekta. 

  

(f) Sekretarieti ya Mkoa 

34. Uratibu wa usimamizi wa mazingira kimkoa. 

35. Uteuzi wa mtaalamu wa usimamizi wa mazingira wa mkoa. 

 

(g) Mamlaka za Serikali za Mitaa 

36. Majukumu ya Ofisa Usimamizi Mazingira wa Serikali za Mitaa. 
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37. Kamati za Kudumu za Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

38. Kamati za Kudumu za Miji, Kata, Vijiji na Vitongoji. 

39. Uteuzi wa Ofisa Msimamizi wa Mazingira wa Mji, Kata, Kijiji, Mtaa na 

Kitongoji. 

40. Kazi za Ofisa Msimamizi wa Mazingira wa Mji, Kata, Kijiji, Mtaa na 

Kitongoji. 

41. Madaraka ya jumla ya Kamati za Usimamizi wa Mazingira za Jiji, Manispaa, 

Wilaya, Mji, Kata, Kijiji, Mtaa na Kitongoji. 

 

SEHEMU YA IV 

UANDAAJI MIPANGO YA MAZINGIRA 

 

42. Mipango Tekelezi ya Mazingira ya mamlaka ya serikali za mitaa. 

43. Mipango Tekelezi ya Mazingira kisekta. 

44. Mipango Tekelezi ya Mazingira kitaifa. 

45. Kanuni za kuandaa, kukubali na kutekeleza mipango tekelezi ya mazingira.  

46. Ushirikishwaji wa umma katika kuandaa Mpango Tekelezi wa Taifa wa 

Mazingira. 

 

SEHEMU YA V 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA 

 

(a) Maeneo ya Mazingira Lindwa 

47. Tangazo la Maeneo ya Mazingira Lindwa. 

48. Mpango wa ulinzi wa  mazingira lindwa na usimamizi wa mifumoikolojia 

kwa ajili ya Maeneo ya Mazingira Lindwa. 

 

(b) Mipango ya Usimamizi wa Mazingira kwa ajili ya Maeneo Lindwa ya 

Taifa 

49. Mipango ya Usimamizi wa Mazingira kwa ajili ya Maeneo Lindwa ya Taifa. 
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(c) Hifadhi na Ulinzi 

50. Usimamizi wa matumizi ya ardhi. 

51. Maeneo ya mazingira nyeti. 

52. Utambuzi wa maeneo ya mazingira nyeti. 

53. Masharti ya hifadhi ya mazingira kwenye ardhi ya Vijiji. 

54. Kutangazwa mito, maziwa au miambao ya maziwa na fukwe lindwa. 

55. Ulinzi na usimamizi wa mito, miambao ya mito, maziwa au miambao ya 

maziwa na fukwe. 

56. Tangazo la ardhi oevu lindwa. 

57. Kuzuia shughuli za binadamu kwenye baadhi ya maeneo. 

58. Hifadhi ya milima, vilima na mandhari. 

59. Kuendeleza usimamizi wa mazingira ya pwani. 

60. Masharti ya mazingira katika sheria za maji. 

61. Waziri anaweza kushauri kuhusu umwagaji wa majitaka. 

62. Ushauriano kuhusu umwagaji wa vichafuzi. 

63. Usimamizi wa rasilimali za misitu. 

64. Uendelezaji hifadhi ya nishati. 

65. Uendelezaji wa hifadhi ya rasilimali za uvuvi na wanyamapori, n.k. 

66. Hifadhi ya bioanuwai. 

67. Hifadhi ya bioanuwai mahali asilia. 

68. Hifadhi ya bioanuwai mahali pasipo asilia. 

69. Kanuni za kuendeleza, kushughulikia na kutumia Viumbe Vilivyobadilishwa 

Nasaba Kijeni na mazao yake. 

70. Usimamizi wa mbuga. 

71. Miongozo ya mipango ya matumizi ya ardhi. 

72. Wajibu kuhusu matumizi endelevu ya ardhi. 

73. Kulinda urithi asilia na wa kiutamaduni. 

74. Hifadhi ya angahewa. 

75. Hatua za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. 

76. Usimamizi wa mazingira ya kazi na maunzi, na michakato hatari. 

77. Mamlaka ya Waziri kutunga kanuni kuhusu vichafuzi dumufu vya kikaboni. 

78. Taratibu za awali za kibali kwa ajili ya baadhi ya kemikali hatari na 

viuavisumbufu. 
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79. Ukuzaji wa uzalishaji bora na matumizi endelevu ya bidhaa na huduma. 

 

(d) Nyenzo za Kiuchumi 

80. Motisha na nyenzo za kiuchumi kwa ajili ya kulinda mazingira. 

 

SEHEMU YA VI 

TATHMINI YA ATHARI KWA MAZINGIRA 

NA TATHMINI NYINGINEZO 

 

81. Wajibu wa kufanya Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

82. Kanuni na miongozo ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

83. Wataalamu wa kufanya Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

84. Kutolewa hati si kinga dhidi ya mashtaka ya kisheria. 

85. Kubaini mawanda ya Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

86. Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

87. Mapitio ya Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

88. Kutembelea eneo kwa nia ya kufanya uhakiki unaohusu mapitio ya Taarifa ya 

Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

89. Ushirikishwaji wa umma katika Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

90. Mkutano wa kutoa taarifa kwa umma na kupata maoni ya umma. 

91. Mapendekezo ya Baraza kuhusu Taarifa ya Tathmini ya Athari. 

92. Waziri  kukubali  au kukataa Taarifa ya  Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

93. Kufuta leseni iwapo Tathmini ya Athari kwa Mazingira itakataliwa. 

94. Kukasimu madaraka ya kuidhinisha Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

95. Rufaa dhidi ya uamuzi wa Waziri kuhusiana na Tathmini ya Athari kwa 

Mazingira. 

96. Utunzaji wa kumbukumbu za maamuzi kuhusu Tathmini ya Athari kwa 

Mazingira. 

97. Kutakiwa kufanyika upya utafiti wa Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

98. Kosa la kukiuka Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

99. Upelembaji wa hali ya mazingira. 
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100. Upelembaji wa uzingatiaji wa maelekezo ya Taarifa ya Tathmini ya Athari 

kwa Mazingira.  

101. Uhakiki wa mazingira. 

102. Urejeshaji wa mazingira ya eneo la mradi au baada ya shughuli kufungwa. 

103. Tathmini nyinginezo. 

 

SEHEMU YA VII 

TATHMINI YA MAZINGIRA KIMKAKATI 

104. Tathmini ya Mazingira Kimkakati kuhusu miswada, kanuni, sera, mikakati, 

programu na mipango.  

105. Tathmini ya mazingira kimkakati ya shughuli za madini, mafuta, umeme wa 

nishati ya maji na mipango ya miradi mikubwa ya maji. 

 

SEHEMU YA VIII 

UZUIAJI NA UDHIBITI WA UCHAFUZI 

106. Uzuiaji wa uchafuzi kwa ujumla. 

107. Mamlaka ya Waziri kutunga kanuni za kuzuia na kudhibiti uchafuzi. 

108. Uzuiaji na udhibiti fungamanishi wa uchafuzi. 

109. Kuzuia uchafuzi wa maji. 

110. Kuzuia umwagaji wa dutu hatari, kemikali, mafuta n.k. 

111. Wajibu wa kuwa na taarifa za mabadiliko ya kiteknolojia. 

112. Wajibu wa kutoa taarifa ili kuzuia uchafuzi. 

113. Notisi ya kuzuia aina ya mchakato au shughuli zilizoagizwa. 

 

SEHEMU YA IX 

USIMAMIZI WA TAKA 

(a) Usimamizi wa Taka Ngumu 

114. Wajibu wa mamlaka ya serikali za mitaa kusimamia na kupunguza taka 

ngumu. 

115. Utupaji wa taka ngumu kutoka kwenye masoko, maeneo ya biashara na asasi. 

116. Uwekaji wa taka ngumu kutoka viwandani. 
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117. Ukusanyaji taka ngumu kwenye maeneo ya mijini na vijijini. 

118. Vituo vya taka vya muda.  

119. Hatua ya mwisho ya utupaji wa taka ngumu. 

 

(b) Usimamizi wa Takataka 

120. Ufafanuzi kuhusu usimamizi wa takataka. 

121. Udhibiti wa takataka kwenye maeneo ya umma. 

122. Wamiliki wa ardhi binafsi kuondoa takataka. 

 

(c) Usimamizi wa taka vimiminika 

123. Utupaji wa taka vimiminika katika eneo zilipozalishwa. 

124. Usafirishaji na utupaji wa taka vimiminika. 

125. Jinsi ya kufua taka vimiminika. 

126. Utupaji wa taka vimiminika. 

127. Udhibiti na upelembaji wa mifumo ya maji taka. 

128. Taka vimiminika viwandani. 

129. Usimamizi wa maji ya mvua. 

 

(d) Usimamizi Gesi Taka 

130. Gesi taka kutoka majumba ya makazi. 

131. Udhibiti wa gesi taka za viwandani. 

132. Gesi taka na taka chembechembe kutoka kwenye magari. 

 

(e) Usimamizi wa Taka zenye Madhara 

133. Uingizaji nchini wa taka zenye madhara. 

134. Wajibu wa mamlaka ya serikali za mitaa kuhusiana na taka zenye madhara. 

135. Usafirishaji wa taka hatari. 

136. Tathmini ya Athari kwa Mazingira kuhusu taka zenye madhara. 

137. Utupaji wa mwisho wa taka zitokanazo na huduma za afya. 

138. Utupaji wa taka nyinginezo. 

139. Uwezo wa jumla wa mamlaka za serikali za mitaa katika kupunguza taka. 
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SEHEMU YA X 

VIWANGO VYA UBORA WA MAZINGIRA 

140. Kuunda na kuidhinisha viwango vya ubora wa mazingira. 

141. Kufikia viwango, n.k.. 

142. Kutekeleza viwango vya ubora wa mazingira. 

143. Viwango vya ubora wa maji. 

144. Viwango vya kumwaga vimiminika taka kwenye maji. 

145. Viwango vya ubora wa hewa. 

146. Viwango vya kudhibiti harufu yenye madhara. 

147. Viwango vya kudhibiti uchafuzi utokanao na kelele na mitikisiko. 

148. Viwango vya mitikisiko itokanayo na sauti. 

149. Viwango vya kupunguza mnururisho. 

150. Viwango vya ubora wa udongo. 

 

SEHEMU YA XI 

AMRI ZA UREJESHWAJI, UTOAJI HAKI ZA NJIA NA UHIFADHI WA 

MAZINGIRA 

(a) Amri za urejeshwaji 

151. Amri ya urejeshwaji wa mazingira. 
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154. Ushauri kabla ya kutolewa amri ya urejeshwaji wa mazingira. 

155. Muda wa amri ya urejeshwaji wa mazingira. 

 

(b) Amri za utoaji  Haki za Njia 

156. Amri ya kutoa haki za njia ya mazingira na hifadhi. 

157. Maombi ya haki za njia ya mazingira. 

158. Utekelezaji wa haki za njia ya mazingira. 

159. Usajili wa haki za njia ya mazingira. 

160. Fidia kutokana na haki ya njia kwenye mazingira. 
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162. Uteuzi wa maabara za uchambuzi na uchukuaji sampuli. 
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164. Hati ya uchambuzi na nguvu yake. 

165. Utunzaji wa kumbukumbu ya masuala yanayoathiri mazingira. 

166. Uwasilishaji kumbukumbu za mwaka. 

167. Utoaji matokeo ya uchambuzi. 

168. Majukumu ya Mkemia Mkuu wa Serikali kuhusu mazingira. 

169. Mbinu shirikishi za kubainisha kemikali chafuzi. 

170. Wajibu wa kutoa taarifu kwa Baraza. 

171. Kumbukumbu za mazingira kuhusu shughuli za uchimbaji madini. 

 

SEHEMU YA XIII 

TAARIFA, ELIMU NA UTAFITI KUHUSU MAZINGIRA 

172. Uhuru wa kupata taarifa kuhusu mazingira. 

173. Mamlaka ya Baraza kukusanya, kuchambua na kusambaza taarifa kuhusu 

mazingira. 

174. Mfumo Mkuu wa Taarifa kuhusu Mazingira. 

175. Taarifa ya Hali ya Mazingira. 

176. Elimu na uhamasishaji kuhusu mazingira. 

177. Utafiti wa mazingira. 

 

SEHEMU YA XIV 

USHIRIKISHWAJI WA UMMA KATIKA MAAMUZI YANAYOHUSU 

MAZINGIRA 

178. Ushirikishwaji umma katika maamuzi yahusuyo mazingira. 

 



 12 

SEHEMU YA XV 

MIKATABA YA KIMATAIFA 

179. Mikataba ya Kimataifa kuhusu Mazingira. 

180. Programu za usimamizi wa mazingira mtambuko kati ya nchi jirani. 

181. Kuanzishwa kwa ofisi za kitaifa na viungo. 

 

SEHEMU YA XVI 

UZINGATIAJI NA UTEKELEZAJI WA SHERIA 

182. Uteuzi wa wakaguzi wa mazingira. 

183. Madaraka ya wakaguzi wa mazingira. 

184. Makosa yanayohusu Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

185. Makosa yanayohusu kumbukumbu. 

186. Makosa yanayohusu viwango vya mazingira. 
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189. Makosa yanayohusu amri za urejeshwaji, haki ya njia na hifadhi ya mazingira. 
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191. Adhabu ya jumla. 
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193. Kuchukuliwa, kufutwa leseni, kazi za jumuiya na amri zingine. 

194. Kuafikiana kwenye makosa. 

195. Amri ya kizuizi ili kulinda mazingira. 

196. Amri ya kizuizi kwenye shughuli zenye madhara makubwa kwa mazingira. 

197. Amri ya dharura ya kulinda mazingira. 

198. Amri ya kutimiza masharti ya mazingira. 

199. Amri ya gharama. 

200. Makosa yanayohusu wakaguzi wa mazingira. 

201. Makosa yanayohusu watendaji wakuu wa asasi na mashirika. 

202. Haki ya kushtaki ya mtu binafsi na asasi au shirika. 

203. Utetezi. 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

 

 

 

 

 

SHERIA YA USIMAMIZI WA MAZINGIRA YA MWAKA 2004 

(NA.20 YA 2004) 

 

 

    NAKUBALI 

BENJAMIN W. MKAPA 

Rais 

 

8 Februari, 2005 

Sheria ya kuweka masharti ya muundo wa kisheria na kiasasi ya usimamizi 

endelevu wa mazingira; kuweka misingi ya usimamizi, tathmini na kuchukua 

hadhari kuhusu madhara kwa mazingira, kinga na udhibiti wa uchafuzi wa 

mazingira, usimamizi wa taka, ubora wa viwango vya mazingira, ushirikishwaji 

umma, utekelezaji sheria; kuweka misingi ya utekelezaji wa makubaliano ya 

kimataifa; kutekeleza Sera ya Taifa ya Mazingira; kufuta Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya Taifa ya mwaka 1983 na kuendeleza kuwepo Baraza la Taifa la 

Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira; kuundwa Mfuko wa Taifa wa Dhamana ya 

Hifadhi  ya Mazingira na mambo mengine yanayohusiana na hayo. 

 

[………………………..] 

 

 

 

IMETUNGWA na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
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SEHEMU YA I 

 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

 

Jina 1 Sheria hii itaitwa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004. 

   

Tarehe ya Sheria 

kuanza kutumika 

2 (1) Sheria hii itaanza kutumika tarehe ambayo Waziri ataiteua kwa 

kutoa tangazo katika Gazeti la Serikali.  

(2) Sheria hii itatumika Tanzania Bara. 

   

Fasili 3 Katika Sheria hii, isipokuwa pale ambapo maelezo yataelekeza 

vinginevyo:- 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 

2004; 

“uchambuzi”maana yake ni majaribio au uchunguzi wa kitu chochote, 

kiini au mchakato kwa ajili ya kubaini hali au sifa au athari zake (ziwe za 

kimaumbile, kikemikali au kibiolojia) kwenye sehemu yoyote ya 

mazingira au uchunguzi wa utoaji au urekodi wa kelele au mitetemo ya 

sauti kubaini kiwango au dalili zingine za kelele au mitetemo ya sauti au 

athari kwenye sehemu ya mazingira; 

“mchambuzi” maana yake ni mchambuzi aliyeteuliwa au kutajwa chini ya 

fungu la 163; 

“matumizi yenye manufaa”    maana yake ni matumizi ya mazingira, 

sehemu au dalili yake, yanayoweza kuleta afya kijamii, ustawi au usalama 

na yanayohitaji kulindwa dhidi ya athari za taka, umwagaji maji machafu, 

utoaji harufu, joto au mwanga na uwekaji wa taka unaoweza kuathiri 

mazingira; 

“bioanuwai” maana yake ni tofauti kati ya viumbe hai kutoka vyanzo 

vyote ikiwa ni pamoja na mifumoikolojia  ya nchi kavu, mifumoikolojia  

ya majini na ikolojia changamani ambayo ni sehemu ya mifumoikolojia 

hiyo; hii inahusisha tofauti kwenye spishi, kati ya spishi na ya 

mifumoikolojia; 

“rasilimali kibiolojia” inahusisha rasilimali jeni, viumbe hai au sehemu ya 

viumbe hao, idadi ya viumbe, mimea na wanyama, au sehemu yoyote ya 

uhai au bioanuwai yenye thamani halisi au yenye uwezo wa kuwa na 

thamani kwa binadamu; 

“Bodi” maana yake ni Bodi ya Wakurugenzi wa Baraza la Taifa la 

Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira lililorejewa chini ya kifungu cha 

19(1); 

“matumizi salama ya bioteknolojia” maana yake ni kupuka hatari 

inayohusu ulinzi wa mazingira na afya ya binadamu, kufuatia matumizi 

ya tafiti na biashara za Viumbe Hai Vilivyobadilishwa Nasaba Kijeni; 

“ardhi tengwa” maana yake ni ardhi ambapo imepitishwa haki ya njia ya 

mazingira; 

“kemikali” maana yake ni dutu itumikayo katika kemia au inayopatikana 



 18 

kwa kemia,  iwe yenyewe au kwa kuchanganywa   au kuandaliwa, kwa 

kutengenezwa, au kutokana na mazingira asilia, na kwa lengo la Sheria hii 

inahusisha kemikali za viwanda, madawa ya kuulia wadudu, mbolea na 

madawa; 

“Baraza” maana yake ni Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 

Mazingira lililorejewa chini ya fungu la 16; 

“mchakato wa kufanya uamuzi” maana yake ni michakato au taratibu 

rasmi zilizowekwa na asasi za umma au binafsi kwa lengo la kufanya 

uamuzi wenye athari kimazingira, kijamii na kiuchumi; 

 “mwendelezaji” maana yake ni mtu anayeanzisha mradi unaolazimika 

kufanyiwa tathmini ya athari kwa mazingira kwa mujibu wa Sheria hii; 

“Mkurugenzi wa Mazingira” maana yake ni Mkurugenzi wa Mazingira 

aliyeteuliwa chini ya fungu la 14; 

“Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la 

Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira; 

“mfumoikolojia” maana yake ni elimumwendo changamani ya jamii za 

mimea, wanyama, vijiumbe na mazingira yao vikiwemo vitu visivyo hai;  

“vimiminika taka” maana yake ni taka za gesi, maji au vimiminika 

vingine vitokavyo majumbani, kwenye kilimo, biashara au viwandani 

vilivyofanyiwa au visivyofanyiwa usafishaji na kumwagwa kwenye 

mazingira moja kwa moja au kwa kupitia kwingineko;  

“elementi” katika muktadha wa mazingira maana yake ni sehemu yoyote 

muhimu ya mazingira ikiwa ni pamoja na maji, angahewa, udongo, 

mimea, tabianchi, sauti, harufu, ujumi, samaki na wanyamapori; 

“mazingira” yanahusisha maumbile halisi yawazungukao binadamu ikiwa 

ni pamoja na hewa, ardhi, maji, tabianchi, sauti, mwanga, harufu, ladha, 

vijiumbe, hali za kibiolojia za wanyama na mimea, rasilimali za 

kitamaduni na masuala ya uchumi jamii na inahusisha mazingira asilia na 

yaliyoundwa na binadamu na jinsi yanavyoingiliana; 

 “ukaguzi wa mazingira” maana yake ni tathmini yenye lengo,  utaratibu, 

kumbukumbu, inayofanyika vipindi maalumu kwa madhumini ya 

kufahamu ni kwa kiasi gani mpangilio wa kimazingira, usimamizi na 

maandalizi yanavyofanywa katika kuhifadhi na kulinda mazingira; 

“ haki ya njia ya mazingira” ni njia iliyoanzishwa kwa mujibu wa 

masharti ya fungu la 156; 

“elimu ya mazingira” ni pamoja na mchakato wa kutambua sifa na 

kufafanua dhana ili kuboresha taaluma na mitizamo muhimu kwa ajili ya 

kuelewa na kukubali uhusiano kati ya binadamu na utamaduni na hali hai 

inayomzunguka; 

“tathmini ya athari kwa mazingira” maana yake ni uchunguzi wa hatua 

kwa hatua unaofanywa kubaini iwapo programu, shughuli au mradi 

utakuwa na madhara kwenye mazingira; 

“Mkaguzi wa Mazingira” maana yake ni mkaguzi aliyeteuliwa au kutajwa 

chini ya au kwa mujibu wa fungu la 182; 

“usimamizi wa mazingira” ni pamoja na kulinda, kuhifadhi na kutumia 

kwa njia endelevu sehemu ya mazingira; 
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“upelembaji mazingira” maana yake ni kubaini mara kwa mara au kwa 

vipindi, hali halisi na madhara bayana yatokanayo na shughuli au jambo 

linalohusu mazingira, liwe la muda mfupi au mrefu; 

“uandaaji mipango ya mazingira” maana yake ni uwekaji mipango 

unaozingatia utunzaji na hifadhi ya mazingira, zikiwemo dharura 

zinazoweza kutokea katika mazingira; 

“rasilimali za mazingira” ni pamoja na rasilimali za hewa, ardhi, mimea, 

wanyama, na maji pamoja na hali yake ya ujumi; 

“amri ya kurekebisha mazingira” maana yake ni amri itoleyowa chini ya 

fungu la 151; 

“uafiki mazingira” ni pamoja na jambo au shughuli ambayo haina 

madhara au uharibufu kwa mazingira; 

 “afya ya mazingira” maana yake inahusisha masuala ya afya ya binadamu 

na magonjwa yanayosababishwa na hali ya mazingira; 

“hifadhi nje ya mahali asilia” maana yake ni hifadhi ya sehemu za 

bioanuwai nje ya mazingira ya asili; 

“Mfuko” maana yake ni Mfuko wa Taifa wa Dhamana ya Mazingira 

ulioanzishwa chini ya kifungu cha 213(1); 

“taka za gesi” maana yake ni utokaji gesi uliotajwa chini ya kifungu cha 

132(1) na ni pamoja na utokaji uwezao kubainishwa; 

“maunzi ya kijeni” maana yake ni kitu kitokanacho na mmea, mnyama, 

vijiumbe, au viumbe hai vingine vyenye uwezo wa kurithisha sifa za 

kijeni; 

“Kiumbe Kilichobadilishwa Nasaba Kijeni” maana yake ni kitu chochote 

cha kibiolojia kiwezacho kujirudufu au kuhamisha taarifa za kijeni, na 

kinahusisha mimea, wanyama, bakteria na aina zote za vijiumbe, ukuzaji 

seli, virusi, plasma, na aina nyinginezo za vekta, zilizotengenezwa na 

kuzalishwa; kwa njia ya teknolojia ya seli au jeni; ambamo maunzi ya 

kijeni yamebadilishwa kwa njia ambayo kwa kawaida haitokei hivyo; 

“rasilimali za kijeni” maana yake ni vitu vya kijeni vyenye sifa halisi au 

uwezo wa kuwa na sifa hizo; 

“matumizi mazuri ya mazingira” maana yake ni matumizi kwa mujibu wa 

Sheria hii au sheria nyingine yoyote husika; 

“dutu yenye madhara” maana yake ni kitu chochote ambacho ni kemikali, 

taka, gesi, dawa, mmea, mnyama au kijiumbe kiwezacho kuwa na 

madhara kwa afya, maisha ya binadamu au mazingira; 

“taka yenye madhara” maana yake ni kitu chochote kigumu, majimaji, cha 

gesi au taka majimaji ambayo kwa sababu ya athari zake kikemikali, 

athari kwa mazingira na binadamu, maambukizo yake, kiwango chake cha 

sumu, ulipukaji na kulika/kubabuka kwake kinadhuru afya, maisha ya 

binadamu au mazingira; 

“taka ya viwanda” maana yake ni taka itokanayo na viwanda 

vinavyozalisha au visivyozalisha, ambayo ni chanzo cha nishati, maji, 

mitambo ya kusafisha au mawasiliano pamoja na taka-ngumu 

zilizoelezwa chini ya Sehemu ya IX; 

“hifadhi mahali asilia” maana yake ni hifadhi ya bioanuwai ndani ya 
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mfumoikolojia na makazi asili ya viumbe vya kibiolojia; 

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya mazingira; 

“kelele” maana yake ni kila uchafuzi usababishwao na sauti ambayo kwa 

asili inakataliwa au ile iwezayo kusababisha athari mbaya kwa afya ya 

binadamu, maisha au mazingira; pia ni pamoja na sauti iwezayo 

kubainishwa na Kamati ya Taifa ya Viwango vya Mazingira; 

“tabaka la ozoni” maana yake ni tabaka la ukanda wa angahewa juu ya 

mpaka wa sayari kama ilivyofafanuliwa kwenye Mkataba wa Vienna wa 

Kulinda Tabaka la Ozoni wa mwaka 1985; 

“ushirikishwaji” maana yake ni fursa na uwezo wa kuathiri matokeo ya 

mchakato wa kutoa uamuzi; 

“Vichafuzi Dumufu vya Kikaboni” vina maana iliyotolewa kwake chini 

ya Sheria ya Kemikali za Viwanda na Walaji (Usimamizi na Udhibiti) ya 

mwaka 2003; 

“kanuni ya mchafuzi hulipa” maana yake ni utaratibu ambapo gharama ya 

kulipia kusafisha sehemu yoyote ya mazingira yaliyoharibiwa kwa 

uchafuzi, kufidia waathirika wa uchafuzi, gharama za kupoteza manufaa 

ya matumizi kutokana na kitendo cha uchafuzi na gharama nyingine 

zihusianazo au zitokanazo na hayo, zitalipwa na mtu atakayetiwa hatiani 

kwa uchafuzi chini ya Sheria hii au sheria nyingine inayohusika; 

“uchafuzi” maana yake ni mabadiliko ya moja kwa moja au yasiyo ya 

moja kwa moja, ya rasilimali za kimaumbile, hali ya joto, kikemikali, 

kibiolojia, au sifa nururishi, ambazo kwazo ni sehemu ya mazingira kwa 

kumwaga, kuachia, au kuweka taka; hivyo kuleta madhara kwa matumizi 

yenye manufaa, kusababisha hali ambayo ni hatari kwa jamii kiafya, 

kiusalama au ustawi wa binadamu, au kwa wanyama, ndege, 

wanyamapori, samaki au viumbe wa majini, au kwa mimea au  

kusababisha kukiukwa kwa sharti lolote, kikomo, au kizuio chochote kwa 

mujibu wa leseni chini ya Sheria hii; 

“makazi” ni pamoja na nyumba inapojumuisha kiwanja, majengo, ardhi, 

na mali ya kurithi, na kila aina ya milki pamoja na mashine, mtambo au 

gari litumikalo inayohusiana na kazi yoyote ifanywayo kwenye makazi 

hayo; 

“Kemikali za Taarifa Awali” maana yake ni kemikali za hatari na 

viuavisumbufu ambavyo huhitaji udhibiti kwenye biashara ya kimataifa 

kama ilivyoelekezwa kwenye Mkataba wa Rotterdam na ni pamoja na 

kemikali na viuavisumbufu vingine vilivyoelezwa hivyo chini ya 

mikataba ya kimataifa ambayo Jamhuri ya Muungano imeridhia; 

“mradi” ni pamoja na mradi wowote, programu au sera inayolenga miradi 

iwezayo kuathiri mazingira; 

“mpendekezaji” maana yake ni mtu anayependekeza au kutekeleza mradi, 

programu au shughuli iliyobainishwa kwenye Jedwali la Tatu; 

“umma” maana yake ni watu binafsi, jumuia za vyama vya kijamii , asasi 

za umma na za binafsi; 

“mnururisho” ina maana iliyopewa chini ya Sheria ya Nishati Atomu ya 

mwaka 2003 na inahusisha uionishaji nururishi na unururishaji 
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mwingineo unaoweza kuwa na athari mbaya kwa afya ya binadamu, uhai 

wa mazingira; 

“tathmini ya hatari” maana yake ni tathmini ya hatari ya moja kwa moja 

au isiyo ya moja kwa moja, iwezayo kutokea kwa afya ya binadamu na 

mnyama, mazingira, bioanuwai uchumi jamii na nchi au sifa zake 

ziwezazo kuathiriwa kwa kuingiza, matumizi yaliyofichama kuachia kwa 

makusudi au kuweka kwenye soko kwa (VIHAVINAKI) Kiumbe Hai 

Kilichobadilishwa Nasaba Kijeni au mazao yake; 

“kisehemu”kuhusiana na mazingira maana yake ni sehemu yoyote au 

zozote za mazingira zilizoelezwa kwa ujazo, nafasi, eneo, wingi wa vitu, 

ubora au muda au mchanganyo wa hayo; 

“maji taka” maana yake ni mchanganyo wa kinyesi, mkojo, na uchafu na 

maji taka yatokanayo na uzalishaji na shughuli za majumbani, shughuli za 

asasi, biashara na viwanda; 

“udongo” unajumuisha ardhi, mchanga, mwamba, mwambatope, madini, 

uoto, na mimea na viumbe waishio humo na vyote vitokanavyo kama vile 

vumbi; 

“utupaji  taka ngumu” maana yake ni hatua ya mwisho katika mfumo wa 

usimamizi wa taka ngumu; 

“taka ngumu” maana yake ni vitu visivyo majimaji vitokanavyo na 

shughuli za majumbani, mitaani, biashara, viwandani na kilimo; pia ni 

pamoja na takataka au takataka za chakula, vitu visivyokuwa vya 

majimaji vitokanavyo na shughuli za  ujenzi na ubomoaji, ufyekaji 

bustani na shughuli za madini, mizoga na mabaki ya magari mabovu; 

“usimamizi wa taka-ngumu” maana yake ni huduma muhimu itolewayo 

kuhifadhi mazingira na afya ya jamii, kuendeleza usafi, urejeshwaji wa 

vitu, kuepuka na kupunguza wingi wa taka,  kupunguza umwagaji uchafu 

na mabaki ya taka na kuzuia ueneaji wa magonjwa; 

“kiwango” maana yake ni mipaka ya kumwaga au kuachia taka 

iliyowekwa kwa mujibu wa Sheria hii au kanuni zilizotungwa chini ya 

Sheria hii au sheria nyingine yoyote iliyoandikwa; 

“maendeleo endelevu” maana yake ni maendeleo yanayokidhi mahitaji ya 

kizazi cha sasa bila kuathiri uwezo wa vizazi vijavyo kutimiza mahitaji 

yao kwa kudumisha uwezo wa mihimili ya mifumoikolijia; 

“matumizi endelevu” maana yake ni matumizi ya sasa ya mazingira au 

maliasili, ambayo hayaathiri uwezo wa kutumiwa na vizazi vijavyo au 

kupunguza uwezo wake wa mihimili ya mifumoikolojia; 

“biashara” maana yake ni biashara yoyote, shughuli za biashara au kazi 

iliyoandaliwa kufanywa, iwe mwanzoni ilifanywa kwenye makazi 

yasiyohamishika au kwenye maeneo mbalimbali ambapo inaweza 

kusababisha kumwaga vitu na nishati, ikiwa ni pamoja na biashara, 

shughuli au kazi kwa madhumuni ya Sheria hii; 

“vituo vya uhamisho” kuhusiana na taka ngumu, maana yake ni maeneo 

ya ardhi yaliyotengwa kwa ajili ya kukusanya taka-ngumu kutoka vyanzo 

mbalimbali kabla ya kutupwa; 

“Baraza la Rufaa” maana yake ni Baraza la Rufaa la Mazingira 
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lililoanzishwa chini ya fungu la 204; 

“taka” maana yake ni kitu chochote kiwe kioevu, kigumu, cha gesi au 

nururishi, ambacho kimemwagwa, kimeachiwa au kuwekwa kwenye 

mazingira kwa ujazo, muundo au kwa hali iwezayo kusababisha 

mabadiliko ya mazingira, ikiwa ni pamoja na taka iwezayo kuainishwa 

chini ya Sheria hii; na 

“maji” ni pamoja na maji ya kunywa, mto, kijito, mkondo wa maji, 

bwawa, kisima, lambo, mfereji, mlangobahari, ziwa, kinamasi, mifereji 

wazi, au maji yaliyo chini ya ardhi. 

   

  SEHEMU YA II 

MISINGI YA JUMLA 

Haki ya kuwa na 

mazingira safi, salama 

na ya kiafya 

4 (1) Kila mtu anayeishi Tanzania atakuwa na haki ya kuwa na mazingira 

safi, salama na ya kiafya. 

 

(2) Haki ya kuwa na mazingira safi, salama na ya kiafya itahusisha haki 

kwa kila raia kutumia elementi za umma au sehemu mbalimbali za 

mazingira, kwa madhumuni ya burudani, elimu, afya, ibada, utamaduni na 

uchumi.  

 

   

Haki ya kufungua 

mahakamani madai 

kuhusu mazingira 

5 (1) Mtu yeyote, pale ambapo haki iliyoelezwa katika fungu la 4 

imetishiwa kutokana na kitendo au kutotimiza wajibu ambako kunaweza 

kusababisha madhara kwa afya ya binadamu au mazingira, anaweza 

kufungua mashtaka dhidi ya mtu ambaye kitendo chake au kutotimiza 

wajibu kwake kunaweza kusababisha madhara kwa afya ya binadamu au 

mazingira. 

(2) Mashtaka yaliyoelezwa kwenye kifungu cha (1) yanaweza- 

(a) kuzuia, kukomesha, kusitisha  au kutotekelezwa kwa shughuli 

yoyote, ambayo inaweza kusababisha madhara kwa afya ya 

binadamu au mazingira; 

(b) kumlazimisha ofisa yeyote wa umma achukue hatua za kuzuia 

au kusimamisha shughuli yoyote au kutotekeleza wajibu, 

ambako kunaweza kusababisha madhara kwa afya ya binadamu 

au mazingira; 

(c) kuamuru kuwa shughuli yoyote inayoendelea au kutotekeleza 

wajibu kunakoendelea kufanyiwe ukaguzi au upelembaji wa 

mazingira; 

(d) kumtaka mtu ambaye shughuli yake au kutotekeleza wajibu 

kwake kunaweza kusababisha madhara kwa afya ya binadamu 

au mazingira, achukue hatua za kuhifadhi mazingira au maisha 

ya binadamu; 

(e) kuwalazimisha watu wanaoharibu  mazingira kurekebisha 

uharibifu huo kwa kiwango cha kuyarejesha   mazingira katika 

hali ilivyokuwa kabla ya kuharibiwa; 

(f) kuelekeza kumlipa fidia kwa mwathirika kutokana na madhara 
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au kutotimiza wajibu, pamoja na gharama zilizosababishwa na  

kukosa matumizi yenye manufaa kutokana na shughuli 

iliyosababisha madhara kwa afya ya binadamu au mazingira. 

(3) Baraza la Rufaa, mahakama na mtu yeyote anayetekeleza mamlaka 

kwa mujibu wa Sheria hii, katika kutoa uamuzi, amri,  utekelezaji wa 

wajibu au kutekeleza jukumu lolote, ataongozwa na misingi ya  mazingira 

na maendeleo endelevu ifuatayo- 

(a) msingi  wa hadhari; 

(b) msingi  wa “mchafuzi hulipa”; 

(c) msingi  wa hadhi ya mfumoikolojia; 

(d) msingi  wa ushirikishwaji umma katika sera za maendeleo, 

mipango na michakato ya usimamizi wa mazingira; 

(e) msingi  wa fursa ya kupata haki; 

(f) msingi  wa usawa kati ya kizazi na kizazi na pia ndani ya kizazi; 

(g) msingi  wa ushirikiano wa kimataifa katika usimamizi wa 

rasilimali za mazingira zinazochangiwa na nchi mbili au zaidi; na 

(h) msingi wa wajibu wa lengo moja lakini uliotofautishwa. 

   

Wajibu wa kulinda 

mazingira 

6 Mtu yeyote anayeishi Tanzania atakuwa mdau na atawajibika kutunza na 

kuendeleza mazingira na kutoa taarifa kwa mamlaka husika kuhusu 

shughuli au jambo lolote ambalo kwa kiasi kikubwa linaweza kuathiri 

mazingira. 

   

Misingi ya usimamizi 

wa mazingira 

7 (1) Lengo la Sheria hii ni kuraghibisha na kuboresha uendelezaji, ulinzi, 

uhifadhi na usimamizi wa mazingira. 

 

(2) Katika kuendeleza lengo lililotajwa katika kifungu cha (1), Sheria hii 

inaweka mfumo wa kisheria ambao ni muhimu kwa ajili ya kuratibu 

shughuli mwafaka na zinazogongana ili kufungamanisha shughuli hizo 

kwenye mfumo wa jumla wa usimamizi endelevu wa mazingira kwa 

kutoa msaada muhimu wa kitaalamu kwa Wizara za kisekta. 

 

(3) Ili kufikia lengo la Sheria hii, kila mtu atakayetekeleza mamlaka yake 

chini ya Sheria hii atazingatia misingi  kwamba: 

(a) mazingira ni urithi wa kizazi cha sasa na vizazi vijavyo; 

(b) athari mbaya zizuiwe au kupunguzwa kwa mipango fungamanifu, 

uratibu na jitihada za pamoja  zinazozingatia mazingira kwa ujumla ; 

(c) msingi  wa hadhari  unaozingatia kuwa kuna uwezekano wa kutokea 
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hatari kubwa ya athari  zisizorekebishika, ukosefu wa uhakika wa 

kisayansi haupaswi kuzuia au kuzorotesha hatua za hadhari za 

kulinda mazingira; 

(d) msingi wa  “mchafuzi hulipa,” unaomtaka mtu yeyote 

anayesababisha athari  katika mazingira kulipa gharama kamili ya 

kuepuka, kupunguza, na au kurekebisha athari hizo; 

(e) msingi wa  ushirikishwaji wa umma, unaotaka uhusishwaji wa watu 

katika maandalizi ya sera, mipango na michakato  ya usimamizi wa 

mazingira; 

(f) upatikanaji wa  taarifa za mazingira za kuwezesha raia kufanya 

uamuzi binafsi kutokana na taarifa zinazohimiza utendaji bora wa 

tasnia na serikali; 

(g) upatikanaji wa haki inayotoa  kwa watu binafsi, umma na vikundi 

vya wadau, fursa ya kulinda haki zao, kushiriki na kupinga maamuzi 

yasiyozingatia maslahi yao; 

(h) uzalishaji wa taka upunguzwe kadiri itakavyowezekana na kwa 

kuzingatia umuhimu wake, taka zitumike upya, zirejelezwe, au  

zitupwe bila kusababisha  athari kwenye mazingira; pale 

itakaposhindikana basi athari zake kwa mazingira  ziwe ndogo sana;  

(i) mazingira na maliasili ni muhimu kwa maisha ya binadamu, 

matumizi yake yawe endelevu ili kupunguza umaskini, na kuleta 

maendeleo ya kijamii na kiuchumi; 

(j) maliasili zisizo jadidifu zitumiwe kwa uangalifu  ikizingatiwa 

matokeo kwa kizazi kilichopo na vizazi vijavyo; na  

(k) maliasili jadidifu na mifumoikolojia itumike kwa namna ambayo ni 

endelevu  na isiyoathiri utoshelevu na ukamilifu. 

(4) Kwa kuzingatia misingi iliyotajwa katika kifungu cha (1), Waziri 

atakuwa msimamizi mkuu katika kuhimiza uratibu wa uhusiano kati ya 

Serikali, mamlaka ya serikali za mitaa na asasi nyingine 

zinazoshughulikia usimamizi wa mazingira kama suala mtambuko, na 

katika hali hiyo atadumisha utaratibu shirikishi, ushauriano na ushirikiano 

na mtu yeyote mwenye jukumu chini ya Sheria hii. 

 

   

Jukumu la kutekeleza 

misingi ya usimamizi 

wa mazingira 

8 Mtu yeyote anayefanya   kazi ya umma ambaye katika kutekeleza kazi 

hiyo, anatakiwa kuchukua hatua yoyote, kutoa uamuzi, kuandaa, kurejea, 

au kutekeleza sera, mpango, mkakati, sheria, mwongozo au taratibu 

zozote zinazoweza kuathiri usimamizi, uhifadhi au uendelezaji mazingira 

au usimamizi endelevu wa maliasili na rasilimali za kiutamaduni, 
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atazingatia misingi  ya  usimamizi wa mazingira. 

   

Utekelezaji wa Sera 

ya Taifa ya Mazingira 

9 Watu wote wanaotekeleza madaraka chini ya Sheria hii au sheria nyingine 

yoyote iliyotungwa na Bunge inayohusiana na usimamizi wa mazingira 

watalazimika kuhakikisha wanatekeleza na kuzingatia Sera ya Taifa ya 

Mazingira. 

 

   

Siku ya Mazingira 10 (1) Waziri atateua siku moja maalumu itakayojulikana kuwa Siku ya 

Mazingira ambapo matukio na shughuli zitaandaliwa kueleza malengo ya 

siku hiyo, malengo ya Sheria na kuhimiza kujitolea kutekeleza shughuli 

zinazohusiana na hifadhi, ulinzi na usimamizi wa mazingira. 

 

(2) Serikali, Baraza na asasi husika zote zitajitahidi kuonesha matukio 

yatakayojenga ari na kutimiza lengo la Siku ya Mazingira. 

 

   

  SEHEMU YA III 

UTAWALA NA MUUNDO WA ASASI 

   

  (a) Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Mazingira 

   

Kuanzishwa kwa 

Kamati na Wajumbe 

wake 

11 (1) Itaanzishwa Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Mazingira itakayomshauri 

Waziri. 

 

(2) Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Mazingira itaundwa na wajumbe 

wenye uzoefu katika maeneo mbalimbali ya usimamizi wa mazingira 

kwenye sekta za umma, binafsi na vyama vya kiraia. 

 

(3) Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Mazingira itakuwa na wajumbe 

waliotajwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria hii. 

 

   

Kazi za Kamati ya 

Taifa ya Ushauri wa 

Mazingira 

12 Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Mazingira itamshauri Waziri au Wizara ya 

sekta yoyote kuhusu suala lolote litakaloelekezwa kwake, hasa - 

(a) kuchunguza suala lolote litakaloelekezwa kwake na Waziri au wizara 

ya sekta yoyote linayohusu kulinda na kusimamia mazingira, pia, kadiri 

itakavyokuwa, itapendekeza kwa Waziri au Wizara ya sekta, hatua yoyote 

muhimu itakayofanikisha malengo ya Sheria hii; 

(b) kumshauri Waziri kuhusu suala lolote linalohusiana na kurudishia na 

kudhibiti idadi ya mifugo; 

(c) kumshauri Waziri kuhusu masuala yanayohusu kunywesha, kuchunga, 

kulisha na kuhamisha mifugo; 
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(d) kupendekeza kwa Waziri pale utokeapo uharibifu wa mazingira; 

(e) kupitia upya na kushauri kuhusu viwango, miongozo na kanuni zozote 

za mazingira zitakazowekwa kwa mujibu wa Sheria hii; 

(f) kupokea na kujadili taarifa kutoka wizara za kisekta kuhusu kulinda na 

kuhifadhi mazingira kwa mujibu wa Sheria hii na sheria nyinginezo 

zilizotungwa na Bunge; na  

(g) kumshauri Waziri kuhusu masuala mengine ya mazingira kadiri 

itakavyolazimu. 

   

  (b) Waziri Mwenye Dhamana ya Mazingira 

   

Mamlaka ya Waziri 13 (1) Waziri atakuwa msimamizi mkuu wa masuala ya mazingira na kwa 

mantiki hiyo atatoa miongozo muhimu ya sera ili kukuza, kulinda na 

kusimamia kiendelevu mazingira nchini Tanzania. 

 

(2) Waziri anaweza kutoa miongozo ya jumla kwa Wizara za Kisekta, 

Idara za Serikali, Baraza, Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Mazingira, Jiji, 

Manispaa, Kamati ya Usimamizi wa Mazingira ya Wilaya, wakala au 

asasi nyingine yoyote ya umma au binafsi, miongozo ambayo ni muhimu 

kwa ajili ya kutekeleza au kufanikisha yaliyoelezwa kwenye Sheria hii. 

(3) Waziri anaweza kuteua na itakapolazimu, kuagiza asasi yoyote 

iliyoelezwa kwenye kifungu cha (2) na kufanya shughuli yoyote au 

kutofanya kitendo chochote katika muda maalumu ambacho kwa matokeo 

yake mazingira yanaweza kuhatarishwa au kuathiriwa vibaya sana. 

 

(4) Pale ambapo Waziri ametoa agizo kwa mujibu wa kifungu cha (3) kwa 

chombo chochote, chombo hicho kitalizingatia au kulitekeleza. 

 

   

  (c) Mkurugenzi wa Mazingira 

Mkurugenzi wa 

Mazingira 

14 Kutakuwa na Mkurugenzi wa Mazingira na maofisa wengine kadiri 

itakavyoonekana muhimu kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya ofisi ya 

Mkurugenzi wa Mazingira. 

 

   

Kazi za Mkurugenzi 

wa Mazingira 

15 Katika kusimamia  masuala  ya mazingira, Mkurugenzi wa Mazingira 

atafanya yafuatayo– 

(a) kuratibu shughuli mbalimbali za kusimamia mazingira zinazofanywa 

na vyombo vinginevyo na kukuza ufungamanishaji wa masuala ya 

mazingira katika maandalizi ya sera, mipango, programu, mikakati,  

miradi ya maendeleo na kufanya tathmini ya kimkakati ya mazingira 

kwa lengo la kuhakikisha usimamizi madhubuti na matumizi ya 

kirazini ya rasilimali za mazingira kwa misingi endelevu kwa ajili ya  
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kuboresha maisha ya binadamu nchini Tanzania; 

(b) kuishauri Serikali kuhusu hatua za kisheria nyinginezo za usimamizi 

wa mazingira au utekelezaji wa mikataba ya kimataifa inayohusu 

mazingira; 

(c) kuishauri Serikali kuhusu mikataba ya kimataifa ya mazingira 

ambayo Tanzania inapaswa kujiunga au kujitoa; 

(d)  kufuatilia na kutathmini shughuli zinazofanywa na vyombo husika 

ili kuhakikisha kuwa mazingira hayaharibiwi na shughuli hizo, 

malengo ya usimamizi wa mazingira yanazingatiwa na hadhari ya 

awali ya kutosha inatolewa kuhusu dharura inayoweza kutokea 

katika mazingira; 

(e) kuandaa na kutoa taarifa kuhusu hali ya mazingira nchini Tanzania; 

(f) kuratibu masuala yanayohusu  maelezo na utekelezaji wa masuala ya 

usimamizi wa mazingira katika sera za sekta nyinginezo; na 

(g) kuratibu hoja zinazohusu maelezo na utekelezaji wa Sera ya Taifa ya  

Mazingira. 

  (d) Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 

   

Baraza 16 (1) Kutakuwa na Baraza litakaloitwa Baraza la Taifa la Hifadhi na 

Usimamizi wa Mazingira, kwa kifupi, “NEMC”. 

(2) Baraza– 

  (a) litakuwa chombo cha kisheria cha kudumu chenye urithi na lakiri; 

(b) kwa hali yake kama chombo cha kisheria litaweza kushtaki na 

kushtakiwa; na 

(c) kwa madhumuni ya Sheria hii, Baraza litaweza kumiliki, kununua na 

vinginevyo, kujipatia, kutoa au kuuza mali inayohamishika au 

isiyohamishika. 

   

Lengo la kuanzishwa 

kwa Baraza 

17 (1) Lengo na madhumuni ya kuanzishwa kwa Baraza ni kusimamia 

udhibiti, utekelezaji, uzingatiaji, upitiaji upya na upelembaji wa tathmini 

ya athari kwa mazingira na, kwa ajili hiyo, litawezesha ushirikishwaji wa 

umma katika uamuzi kuhusu mazingira, kutekeleza usimamizi wa jumla 

na uratibu wa masuala yote ya mazingira yaliyoelekezwa kwa Baraza kwa 

mujibu wa Sheria hii au Sheria nyinginezo zilizotungwa na Bunge. 

 

(2) Baraza litatayarisha na kuwasilisha taarifa kwa Waziri kila baada ya 

miaka miwili kuhusu jinsi lilivyotekeleza Sheria hii na lilivyoitekeleza na 

kutimiza malengo na madhumuni yake.  
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Kazi za Baraza 18 (1) Katika kutekeleza kazi zake chini ya Sheria hii, Baraza linaweza 

kufanya yale yote yanayoonekana yana faida au yanafaa na yanahusiana 

na utekelezaji wa kazi zake au yanayoambatana na utendaji wake na 

linaweza kutekeleza shughuli yoyote kati ya hizo peke yake au kwa 

kushirikiana na mtu au kikundi cha watu. 

(2) Bila kuathiri kifungu cha (1), Baraza kwa kushirikiana na Wizara za 

sekta husika: 

(a) litafanya ukaguzi wa mazingira unaohusiana na fungu la 101; 

(b) litafanya uchunguzi utakaosaidia usimamizi  na uhifadhi wa 

mazingira unaofaa; 

(c) litafanya na kuratibu utafiti na uchunguzi  kwenye  mazingira ili  

kukusanya na kusambaza taarifa kuhusu matokeo ya utafiti na 

uchunguzi huo; 

(d) litapitia taarifa ya tathmini ya athari za mazingira na 

kupendekeza kuhusu utoaji wa idhini ya taarifa za athari kwa  

mazingira; 

(e) litabainisha miradi na programu au aina ya miradi na programu, 

zinazotakiwa kufanyiwa uhakiki wa mazingira au upelembaji  

wa mazingira chini ya Sheria hii; 

(f) litasimamia udhibiti na utekelezaji wa  viwango vya ubora wa  

mazingira kitaifa; 

(g) litaanzisha na kubuni taratibu  na kinga za kuzuia ajali 

zinazoweza kusababisha uharibifu wa mazingira na pia kubuni 

hatua za marekebisho pindi zitokeapo ajali; 

(h) litaanzisha programu zinazokusudia kuendeleza elimu ya 

mazingira na elimu kwa umma kuhusu umuhimu wa usimamizi 

mwafaka wa mazingira pamoja na kutambua mchango wa umma 

na kutia moyo bidii zinazofanywa na vyombo vingine kwa lengo 

hilo;  

(i) litachapisha na kusambaza vitabu vya miongozo, kanuni za 

kisheria au miongozo kuhusu usimamizi wa mazingira na kuzuia 

au kupunguza uharibifu wa mazingira; 

(j) pale iwezekanapo,  litatoa ushauri  wa kitaalamu kwa vyombo 

vinavyojihusisha na usimamizi wa maliasili na mazingira ili 

kuviwezeshesha kutekeleza wajibu wake; na 

(k) litatekeleza kazi nyinginezo kama zitakavyotolewa na Waziri au 

kama itavyoelekezwa na Waziri au itavyojitokeza chini ya  
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Sheria hii. 

(3) Mtu yeyote ambaye hataridhika na uamuzi wa Baraza chini ya fungu 

hili anaweza kukata rufaa kwa Waziri. 

 

   

Bodi ya Baraza 19 (1) Kutakuwa na Bodi ya Wakurugenzi ya Baraza. 

 

(2) Baraza litasimamiwa na Bodi itakayokuwa na wajumbe wafuatao- 

(a) Mwenyekiti atakayeteuliwa na Rais; 

(b) Mkurugenzi wa Mazingira; 

(c) Wajumbe saba, walioteuliwa na Waziri kati yao angalau 

wawili wakiwa wanawake. 

(3) Mkurugenzi Mkuu atakuwa Katibu wa Bodi. 

 

(4) Mtu hatateuliwa chini ya kifungu cha (2) (a) na (c) isipokuwa tu 

mwenye shahada kutoka chuo kikuu kinachotambuliwa, katika nyanja za 

taaluma za sheria ya mazingira, sayansi ya afya ya mazingira, usimamizi 

wa maliasili au sayansi ya jamii husika, au badala yake mtu 

aliyedhihirisha kuwa na uzoefu na ufahamu kwenye eneo la mazingira. 

   

(5) Wajumbe walioelezwa chini ya ibara (a) na (c) za kifungu cha (2) 

watateuliwa nyakati tofauti kiasi kwamba kumalizika kwa muda wao wa 

uteuzi kutatofautiana. 

   

Uendeshaji wa 

shughuli na masuala 

ya Baraza 

20 (1) Bodi itakutana angalau mara tatu kwa mwaka. 

 

(2) Taratibu za kuendesha shughuli za Bodi na kukatisha au kumalizika 

kwa ujumbe wa Bodi zitakuwa kama ilivyoelezwa kwenye Jedwali la Pili 

la Sheria hii. 

 

   

Uteuzi wa 

Mkurugenzi  Mkuu 

21 (1) Kutakuwa na Ofisi ya Mkurugenzi Mkuu. 

 

(2) Mkurugenzi Mkuu atateuliwa na Rais kutoka miongoni mwa watu 

ambao, pamoja na kuwa na shahada kutoka chuo kikuu kinachotambulika 

katika taaluma za sheria ya mazingira, sayansi ya afya ya mazingira, 

uhandisi wa mazingira, usimamizi wa maliasili, au taaluma nyingine 

husika, awe na uzoefu angalau wa miaka kumi kwenye eneo husika. 

 

(3) Mkurugenzi Mkuu atakuwa Ofisa mtendaji mkuu wa Baraza na, kwa 

kuzingatia masharti ya Sheria hii, atawajibika na usimamizi wa shughuli 

za kila siku za Baraza. 

 

(4) Mkurugenzi Mkuu atakuwa madarakani kwa kipindi cha miaka mitano 
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na anaweza kuteuliwa kwa kipindi kingine. 

 

(5) Mkurugenzi Mkuu atawajibika kwa Bodi katika utawala na usimamizi 

madhubuti wa majukumu na shughuli za Baraza na atatekeleza majukumu 

mengine kwa kadiri atakavyoelekezwa na Bodi. 

 

(6) Mkurugenzi Mkuu, watumishi na waajiriwa wa Baraza watalipwa 

mishahara na posho kama itakavyoamriwa na Serikali. 

   

Watumishi na 

waajiriwa wa Baraza 

22 Baraza linaweza kuajiri Maofisa wengine au watumishi kadiri 

litakavyoona ni muhimu kwa utekelezaji unaofaa wa majukumu ya 

Baraza chini ya Sheria hii au sheria nyingine yoyote iliyotungwa na 

Bunge na kwa masharti ya kazi kadiri itakavyoamriwa na Bodi 

   

Mamlaka ya jumla ya 

Baraza 

23 Baraza litakuwa na madaraka kamili ya kutekeleza kwa ufanisi majukumu 

yake chini ya Sheria hii na hasa, bila kuathiri madaraka  yaliyotajwa kwa 

ujumla, Baraza litakuwa na mamlaka ya- 

(a) kudhibiti na kusimamia mali za Baraza ili kuwezesha  kufikia 

malengo  ya Baraza; 

(b) kubaini viwango vya upatikanaji wa rasilimali na matumizi ya 

kawaida, na akiba ya Baraza; 

(c) kupokea au kutoa misaada, zawadi, michango au mali iliyowekwa 

wakfu; 

(d) kushirikiana   na asasi na jumuia   ndani na nje ya nchi  kama 

itakavyoona inafaa ili kudumisha  malengo ya  Baraza; 

(e) kufungua akaunti moja au zaidi za benki kwa ajili ya fedha za 

Baraza; na 

(f) kuwekeza fedha zozote za Baraza ambazo hazihitajiki kwa kipindi 

hicho kwa madhumuni  yaliyoelezwa kwenye fungu la 220. 

   

Mamlaka ya Baraza 

kwa mawakala 

wengineo 

24 (1) Kwa kuzingatia kifungu cha (2), Baraza linaweza, baada ya kutoa ilani 

ya nia ya kufanya hivyo, kuagiza wakala yeyote kutekeleza, katika muda 

na namna itakavyoelezwa, wajibu wowote aliopewa wakala chini ya 

Sheria hii au sheria yoyote iliyoandikwa, na iwapo wakala hatatekeleza 

agizo hilo, Baraza linaweza kutekeleza au kuhakikisha utekelezaji wa 

wajibu husika unafanyika, na gharama itakayotokana na kufanya hivyo 

litakuwa ni deni liwezalo kudaiwa na Baraza kutoka kwa wakala huyo. 

 

(2) Baraza litaomba na kupata kibali kimaandishi kutoka kwa Waziri 

kabla ya kutekeleza mamlaka yake chini ya fungu hili. 
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Mamlaka ya Baraza 

katika kuhakikisha 

utekelezaji wa Sheria 

hii 

25 Baraza litakuwa, na linaweza kutumia madaraka yake kuwezesha 

kutekelezwa maelekezo yoyote litoayo, pia kwa lengo hilo linaweza 

kuchukua au kuhakikisha hatua zinachukuliwa, ikiwa ni pamoja na 

kufungua kesi mahakamani au kwenye Baraza la Rufaa. 

   

Kukasimu madaraka 

kwa vyombo vingine  

26 Kwa kuzingatia Sheria hii, Baraza linaweza kukasimu kwa Wizara ya 

kisekta, chombo cha usimamizi wa mazingira, mwajiriwa au wakala wa 

Baraza, madaraka yoyote au majukumu ya Baraza chini ya Sheria hii. 

   

Lakiri ya Baraza 27 (1) Kutakuwa na lakiri ya Baraza kama itakavyoamriwa na Bodi. 

 

(2) Lakiri ya Baraza haitawekwa kwenye hati yoyote isipokuwa tu mbele 

ya Mwenyekiti au Katibu au ofisa mwingine wa Baraza, na angalau 

mjumbe mmoja wa Bodi. 

   

Kinga kwa Bodi, 

wajumbe, n.k. 

kutowajibika binafsi 

28 Suala au jambo lolote lililofanywa na Bodi, mjumbe wa Bodi, mwajiriwa 

au wakala wa Baraza, iwapo lilifanywa kwa nia njema katika kutekeleza 

majukumu, mamlaka au wajibu wa Baraza; Bodi, mjumbe, mtumishi au 

wakala, hawatawajibika nalo binafsi kisheria kuhusiana na kesi, au dai la 

aina yoyote. 

   

Mgongano wa 

maslahi 

29 Ili kuepuka mgongano wa maslahi, upendeleo na kwa madhumuni ya 

utendaji mzuri, hakuna mwajiriwa, mtumishi wa Baraza, au wakala wa 

Baraza au mtu yeyote mwenye makubaliano kimkataba na Baraza kufanya 

mapitio ya tathmini ya athari kwa mazingira, atakayefanya utafiti wa 

athari kwa mazingira kutokana na kuitikia matakwa ya maelekezo yoyote 

ya Sheria hii. 

 

 

 

 (e) Wizara za kisekta 

Kuanzishwa kwa 

sehemu ya mazingira 

katika kila sekta. 

30 Kutaanzishwa katika kila Wizara sehemu ya mazingira , itakayokuwa na 

kazi na wajibu utakaoelekezwa kwake chini ya Sheria hii, ikiwa ni pamoja 

na- 

(a) jukumu la kuhakikisha Wizara ya kisekta inatii matakwa  ya 

Sheria hii; 

(b) jukumu la kuhakikisha masuala yote ya  mazingira  ndani ya 

sheria nyingine zilizopo chini ya wizara ya kisekta husika  na 

inatolewa taarifa ya utekelezaji wake kwa Mkurugenzi wa 

Mazingira; na 

(c) kuwa kiungo kwa Mkurugenzi wa Mazingira na Baraza kuhusu 

mazingira na yale yanayohitaji ushirikiano au mgawanyo wa 

majukumu unaofaa au kutakiwa chini ya Sheria hii. 

   

Kazi za sehemu ya 

mazingira katika kila 

31 (1) Kila sehemu ya mazingira katika sekta itatakiwa- 

(a) kwa kushirikiana na vyombo vingine, kushauri na kutekeleza sera za 
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sekta Serikali kuhusu kulinda na kusimamia hifadhi ya mazingira; 

(b) kuratibu shughuli zinazohusu mazingira ndani ya Wizara; 

(c) kuhakikisha masuala ya mazingira yanajumuishwa ndani ya 

mipango ya maendeleo na utekelezaji wa miradi ya Wizara au idara 

kwa njia  ambayo  inalinda mazingira; 

(d) kushirikiana na asasi na wakala wengine, kutathimini sera na sheria 

zilizopo na zinazopendekezwa na kupendekeza hatua za kuhakikisha 

sera na sheria hizo zinazingatia kikamilifu athari kwenye mazingira; 

(e) kuandaa na kuratibu utekelezaji wa mipango tekelezi ya mazingira 

ngazi za kitaifa na eneoni  kama itakiwavyo chini ya Sheria hii; 

(f) kuendeleza uhamasishaji umma kuhusu masuala ya mazingira 

kupitia programu za elimu na usambazaji taarifa; 

(g) kutoa taarifa  kwa Baraza kuhusu suala lolote la utekelezaji kwa 

madhumuni ya Sheria hii; 

(h) kufanya kazi nyingine muhimu  kulingana na madhumuni ya Sheria 

hii; 

(i) kufanya uchambuzi wa athari kwa mazingira zitokanazo na sheria, 

kanuni, sera, mipango, mikakati na programu za sekta kwa kutumia 

tathmini ya athari kwa mazingira kimkakati; 

(j) kuhakikisha viwango vya kisekta vinakidhi  katika kulinda 

mazingira; 

(k) kusimamia matayarisho na utekelezaji wa Tathmini ya Athari kwa 

Mazingira inayohitajika kwa uwekezaji ndani ya sekta hiyo; 

(l) kuhakikisha kuwa utekelezaji wa kanuni, miongozo na taratibu 

zilizotolewa na Waziri unafanyika; na 

(m) kwa kushirikiana na Wizara yenye dhamana ya serikali za mitaa, 

kutoa ushauri wa mazingira na msaada wa kiufundi kwa watumishi 

ngazi ya wilaya wanaofanya kazi kwenye sekta husika. 

(2) Kila Wizara ya kisekta itatekeleza majukumu na wajibu wake kuhusu 

mazingira kama ilivyoainishwa kwenye sheria nyingine yoyote ili mradi 

kwamba sheria hiyo haigongani na yanayoelezwa kwenye Sheria hii. 

   

Kuwasilishwa kwa 

taarifa za Wizara za 

kisekta 

32 (1) Wizara ya kisekta iliyopewa jukumu la usimamizi wa mazingira chini 

ya sheria yoyote na kupitia kwa Mratibu wa Mazingira wa Sekta, 

itawasilisha kwa Mkurugenzi wa Mazingira- 
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(a) taarifa, mara mbili kwa mwaka, kuhusu hali ya sehemu ya 

mazingira na hatua zilizochukuliwa na Wizara ya kisekta 

kutunza au kuendeleza mazingira; 

(b) mapitio ya sheria ya mazingira iliyopo chini ya Wizara na 

kiwango cha utekelezaji wake; 

(c) kupitia kitengo cha  mazingira cha Wizara, kutoa taarifa 

nyingine zinazoweza kutakiwa na Mkurugenzi wa Mazingira. 

(2) Endapo wizara ya kisekta itahisi au kubaini ukiukwaji wa sheria 

yoyote ya mazingira nje ya uwezo wake wa kuwajibika, kupitia sehemu 

ya mazingira, bila kuchelewa itamtaarifu Mkurugenzi Mkuu na Wizara ya 

sekta husika. 

   

Uteuzi wa mratibu wa 

mazingira kisekta 

33 (1) Kila Wizara ya kisekta itaajiri au kuteua mtu atakayejulikana kama 

Mratibu wa Mazingira wa Sekta. 

 

(2) Mratibu wa Mazingira wa Sekta atafanya kazi zifuatazo: 

(a) kuratibu shughuli zote na utendaji wa kazi zinazohusu 

mazingira; 

(b) kuzuia na kudhibiti shughuli yoyote iwezayo kusababisha au 

kuleta uharibifu wa mazingira; 

(c) kutoa taarifa ya utendaji na utekelezaji wa masharti ya sheria  za 

mazingira zilizopo chini ya mamlaka ya sekta; 

(d) kuwa kiungo kati ya Wizara ya kisekta na Mkurugenzi wa 

Mazingira na Baraza. 

(3) Mratibu wa Mazingira wa Sekta ataajiriwa au kuteuliwa kutokana na 

maofisa ndani ya kila Wizara ya kisekta na atakuwa mtu mwenye maarifa 

ya kutosha katika usimamizi wa mazingira. 

   

  (f) Sekretarieti ya Mkoa 

   

Uratibu wa usimamizi 

wa mazingira kimkoa 

34  Sekretarieti ya Mkoa itawajibika na uratibu wa ushauri wowote kuhusu 

usimamamizi wa mazingira kwenye maeneo husika ya mkoa wake na 

kuwa kiungo kwa Mkurugenzi wa Mazingira na Mkurugenzi Mkuu katika 

kutekeleza na kusimamia Sheria hii. 

   

Uteuzi wa mtaalamu 

wa usimamizi wa 

mazingira wa mkoa 

35 (1) Waziri mwenye dhamana ya tawala za mikoa ataajiri au kuteua mtu 

atakayejulikana kama Mtaalamu wa Usimamizi wa Mazingira wa Mkoa 

atakayekuwa na wajibu wa kushauri serikali za mitaa kuhusu masuala ya 

utekelezaji wa Sheria hii. 
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(2) Mtaalamu wa Usimamizi wa Mazingira wa Mkoa atakuwa ni kiungo 

kati ya mkoa na Mkurugenzi wa Mazingira na Mkurugenzi Mkuu. 

   

  (g) Mamlaka za Serikali za Mitaa 

   

Majukumu ya Ofisa 

Usimamizi wa 

Serikali za Mitaa 

36 (1)Kila Halmashauri ya Jiji, Manispaa, Wilaya na Mji itateua au kuajiri 

Ofisa Usimamizi wa Mazingira ambaye atakuwa Ofisa wa umma na 

atakuwa- 

(a) kwenye eneo la mamlaka  ya Jiji, Ofisa Usimamizi wa Mazingira 

atajulikana kama Ofisa Usimamizi wa Mazingira wa Jiji; 

(b) kwenye eneo la mamlaka  ya Manispaa, Ofisa Usimamizi wa 

Mazingira atajulikana kama Ofisa Usimamizi wa Mazingira wa 

Manispaa; 

(c) kwenye eneo la mamlaka  ya Wilaya, Ofisa Usimamizi wa 

Mazingira atajulikana kama Ofisa Usimamizi wa Mazingira wa 

Wilaya; na 

(d) kwenye eneo la mamlaka ya Mji, Ofisa Usimamizi wa Mazingira 

atajulikana kama Ofisa Usimamizi wa Mazingira wa Mji. 

(2) Mtu aliyeteuliwa au kuajiriwa na Halmashauri ya Jiji, Manispaa, 

Wilaya au Mji kama Ofisa Usimamizi wa Mazingira atakuwa mwenye 

shahada au stashahada kutoka asasi ya elimu ya juu inayotambulika  na 

mwenye uwezo katika usimamizi wa mazingira 

 

(3) Ofisa Usimamizi wa Mazingira atakuwa na majukumu yafuatayo:- 

(a) kuhakikisha utekelezaji  wa Sheria hii kwenye eneo lake la kazi; 

(b) kushauri Kamati ya Usimamizi wa Mazingira ya eneo lake la 

kazi  kuhusu masuala yote ya mazingira; 

(c) kukuza weledi kuhusu ulinzi wa mazingira na uhifadhi maliasili 

kwenye eneo lake; 

(d) kukusanya na kusimamia taarifa kuhusu mazingira na matumizi 

ya maliasili kwenye eneo hilo; 

(e) kuandaa taarifa za mihula  kuhusu hali ya mazingira ndani ya 

eneo husika; 

(f) kufuatilia maandalizi, mapitio na vibali vya Tathmini ya Athari 

kwa Mazingira kwa ajili ya uwekezaji wa ndani; 

(g) kufanya mapitio ya sheria ndogo zinazohusu usimamizi wa 

mazingira na shughuli maalumu za kisekta zinazohusiana na 

mazingira; 

(h) kutoa taarifa kwa Mkurugenzi wa Mazingira na Mkurugenzi 

Mkuu kuhusu utekelezaji wa Sheria; na 

(i) kutekeleza majukumu mengine kwa kadiri mamlaka ya serikali 

za mitaa itakavyokuwa ikiyatoa. 

   

Kamati za Kudumu 

za Mamlaka za 

37 (1) Kamati ya Kudumu ya Mipango Miji na Mazingira iliyoanzishwa 

chini ya kifungu cha (1) cha fungu la 42 la Sheria ya Serikali za Mitaa 
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Serikali za Mitaa. 

 

Sheria Na. 7 na 8 za 

mwaka 1982 

(Mamlaka za Miji) ya mwaka 1982, pamoja na Kamati ya Kudumu ya 

Masuala ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira iliyoazishwa chini ya kifungu 

cha (1) cha fungu la 74 la Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 

Wilaya) ya mwaka 1982, kila moja itakuwa Kamati ya Usimamizi wa 

Mazingira ya Jiji, Manispaa au Wilaya kuhusiana na Jiji, Manispaa, na 

Wilaya kwa kila moja ya Kamati ya Kudumu iliyoanzishwa. 

 

(2) Kamati ya Usimamizi wa Mazingira ya Jiji, Manispaa na Wilaya 

itatekeleza majukumu yake kama yalivyoainishwa chini ya vifungu vya 

(1) na (2) vya fungu la 55 la Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 

Miji) ya mwaka 1982 na kama itakavyokuwa, vifungu vya (1) na (2) vya 

fungu la 118 la Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya 

mwaka 1982 pamoja na kanuni zilizotengenezwa chini ya sheria hizo. 

 

(3) Bila kuathiri kifungu cha (2), Kamati ya Usimamizi wa Mazingira ya 

Jiji, Manispaa na Wilaya pia- 

(a) itatekeleza kazi nyingine za ziada kama zilivyobainishwa na 

Sheria hii au kama, kwa nyakati mbalimbali, itakavyoagizwa na 

Waziri kwa Jiji, Manispaa au Wilaya kupitia taarifa 

iliyotangazwa kwenye Gazeti la Serikali; na 

(b) kutekeleza maagizo yoyote yaliyotolewa kwao na Waziri 

yanayohusu kuendeleza na kuimarisha usimamizi endelevu wa 

mazingira. 

   

Kamati za Kudumu 

za Miji, Kata, Vijiji 

na Vitongoji 

38 (1) Kila Kamati ya Kudumu ya Masuala ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira 

ya mji iliyoanzishwa chini ya kifungu cha (1) cha fungu la 96 la Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 1982, kamati maalumu 

iliyoundwa kufuatana na fungu la 107 la Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 1982 pamoja na Kamati ya Maendeleo 

ya Kata iliyoanzishwa chini ya kifungu cha (1) cha fungu la 31 la Sheria 

ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 1982,yanayohusu 

eneo ilimoanzishwa Kamati hiyo- 

(a) itawajibika kusimamia mazingira kikamilifu yanayohusu eneo 

ilimoanzishwa; 

(b) itatekeleza kazi nyingine za ziada kama zilivyobainishwa na 

Sheria hii au kama itakavyoagizwa na Waziri au Baraza, kwa kila 

mmoja au mmojawapo; 

(c) itatekeleza maagizo yote yatakayotolewa kwake na Waziri 

yanayohusu kuendeleza na kuimarisha usimamizi endelevu wa 

mazingira; na 

(d) itatekeleza majukumu au kazi zingine zozote zinazohusiana na 

usimamizi unaofaa kwa mazingira kama ilivyoelezwa chini ya 
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Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 1982. 

(2) Kamati ya Maendeleo ya Kijiji ya kila kijiji itawajibika kusimamia 

kikamilifu mazingira kwenye eneo ilimoanzishwa na kwa utaratibu huo 

inaweza kufanya majukumu mengine yaliyotolewa chini ya ibara (a), (b), 

(c) na (d) za kifungu cha (1). 

   

Uteuzi wa Ofisa 

Usimamizi wa 

Mazingira wa Mji, 

Kata, Kijiji, Mtaa na 

Kitongoji 

39 Halmashauri ya Wilaya itamteua Ofisa wa umma kwa ajili ya kila eneo la 

utawala la mji, kata, kijiji, Mtaa na Kitongoji ambaye- 

(a) kwenye eneo la mamlaka ya mji ataitwa Ofisa Usimamizi Mazingira 

wa Mji; 

(b)  kwenye eneo la mamlaka  ya Kitongoji ataitwa Ofisa Usimamizi 

Mazingira wa Kitongoji; 

(c) kwenye eneo la mamlaka  ya Kata ataitwa Ofisa Usimamizi 

Mazingira wa Kata; 

(d) kwenye eneo la mamlaka  ya Mtaa ataitwa Ofisa Usimamizi 

Mazingira wa Mtaa; na 

(e) kwenye eneo la mamlaka  ya Kijiji ataitwa Ofisa Usimamizi 

Mazingira wa Kijiji. 

 

   

Kazi za Ofisa 

Msimamizi wa 

Mazingira wa Mji, 

Kata, Kijiji, Mtaa na 

Kitongoji. 

40 Kazi za Ofisa Usimamizi Mazingira wa Mji, Kata, Kijiji, Mtaa na 

Kitongoji itakuwa ni kuratibu kazi zote na shughuli zinazolenga kuhifadhi 

mazingira kwenye eneo la mji, kata, mtaa, kijiji na kitongoji, au kadiri 

itakavyokuwa ndani ya Wilaya ya eneo husika. 

   

Madaraka ya jumla 

ya Kamati za 

Usimamizi wa 

Mazingira za Jiji, 

Manispaa, Wilaya, 

Mji, Kata, Kijiji, 

Mtaa na Kitongoji 

41 Kila Kamati ya Usimamizi wa Mazingira inayohusu eneo ilimoanzishwa, 

itakuwa na madaraka ya- 

(a) kuanzisha uchunguzi na upelelezi kuhusu tuhuma yoyote inayohusu 

mazingira na utekelezaji au ukiukwaji wa masharti ya Sheria hii; 

(b) kumtaka mtu yeyote kutoa maelezo au taarifa kuhusu suala lolote 

linalohusu mazingira; 

(c) kutatua migogoro kati ya watu binafsi, makampuni, wakala, asasi 

zisizokuwa za kiserikali, idara au asasi za Serikali, inayohusu 

majukumu, kazi, uwezo, wajibu au shughuli zao chini ya Sheria hii; 

(d) kukagua na kuchunguza makazi, mtaa, gari, ndege au sehemu 

nyingine yoyote au kitu kinachoaminika au kuna sababu za msingi 

kuamini kuwa kichafuzi au vitu vingine vinavyoaminika kuwa 

vichafuzi vimewekwa au vinasafirishwa; 

(e) kumtaka mtu yeyote aondoe kwa gharama yake, kitu au dutu yoyote 

kutoka mahali popote panapoaminika kuwa kitu au dutu hiyo 
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inaweza kuhifadhiwa  kwa usalama au kuharibiwa bila kuleta 

madhara kwa afya; na 

(f) kufungua kesi za madai au jinai dhidi ya mtu yeyote, kampuni, 

wakala, idara au asasi inayoshindwa au kukataa kufuata agizo lolote 

lililotolewa na Kamati hizo. 

   

  SEHEMU YA IV 

UANDAAJI MIPANGO YA MAZINGIRA 

Mipango Tekelezi ya 

Mazingira ya 

Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa 

42 (1) Kila mamlaka ya serikali za mitaa, kwenye eneo lake 

 itaandaa Mpango Tekelezi wa Mazingira kwa mujibu wa Mpango 

Tekelezi wa Mazingira wa Taifa. 

(2) Kila Mpango Tekelezi wa Mazingira ulioandaliwa na serikali za 

mitaa- 

(a) utazingatia Mpango Tekelezi wa Mazingira wa Taifa; 

(b) utabainisha matatizo sugu ya mazingira katika eneo hilo  na 

kupendekeza hatua za kuyazuia; 

(c) utaandaliwa kwa mujibu wa masharti ya Sehemu ya XIV ya Sheria 

hii; na 

(d) utakuwa na masuala yanayoweza kubainishwa chini ya Sheria hii. 

   

Mipango ya 

mazingira kisekta 

43 (1) Waziri atatunga kanuni zitakazobainisha maandalizi ya mipango ya 

mazingira ya kipindi hadi kipindi kwenye ngazi ya kisekta. 

 

(2) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, “Wizara ya kisekta” itafasiliwa 

kuwa ni Wizara au Idara au Wakala wa Serikali ambaye kwa muda huo 

ana dhamana ya sehemu fulani ya mazingira au chombo chochote 

ambacho shughuli yake inaweza kuathiri mazingira. 

 

(3) Kila baada ya miaka mitano, kila Wizara ya kisekta itaandaa na 

kuwasilisha kwa Waziri, Mpango Tekelezi wa Mazingira wa Sekta. 

 

(4) Kila Mpango Tekelezi wa Mazingira wa Sekta- 

(a) utazingatia Mpango Tekelezi wa Mazingira wa Taifa; 

(b) utabainisha matatizo sugu ya mazingira katika eneo hilo na 

kupendekeza hatua za kuyazuia; 

(c) utaandaliwa kwa mujibu wa masharti ya Sehemu ya XIV ya Sheria 

hii; na 

(d) utakuwa na masuala yanayoweza kubainishwa chini ya  Sheria hii. 

Uandaaji wa mipango 

ya mazingira kitaifa 

44 (1) Kila baada ya miaka mitano Mkurugenzi wa Mazingira, kwa 

kushauriana na Baraza na Wizara ya kisekta, ataandaa na kuwasilisha kwa 

Waziri Mpango Tekelezi wa Mazingira wa Taifa. 

(2) Uandaaji wa Mpango Tekelezi wa Mazingira wa Taifa- 
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(a) utakuwa msingi wa kufungamanisha masuala yahusuyo mazingira  

katika uundaji na utekelezaji wa mipango na programu; 

(b) utatoa mwongozo wa jumla wa usimamizi na ulinzi wa mazingira 

na maliasili; 

(c) utabainisha matatizo ya msingi ya mazingira yanayoikabili kila 

sekta  ya mazingira; 

(d) utapendekeza njia za kukuza ufahamu kitaifa kuhusu umuhimu wa 

matumizi endelevu ya mazingira na maliasili kwa maendeleo ya 

taifa; 

(e) utazingatia Mipango Tekelezi iliyoandaliwa kwa mamlaka ya 

serikali za mitaa, Wizara za kisekta na ngazi nyinginezo 

zilizowekwa na Waziri; 

(f) utakuwa na taarifa ya uchambuzi wa kina wa matumizi 

mbalimbali na thamani ya maliasili itakayojumuisha na kuzingatia 

masuala ya usawa kati ya kizazi na kizazi;  

(g) utapendekeza vivutio vya kisheria na fedha vinavyofaa ambavyo 

vinaweza kutumika kuhamasisha jumuia ya wafanyabiashara 

kuhusisha mahitaji ya kuhifadhi mazingira katika mipango na 

michakato ya uendeshaji; 

(h)  utabainisha na kutathmini mielekeo ya ukuaji wa makazi mijini na 

vijijini, athari zake kwa mazingira, na mikakati ya kuondokana na 

athari zake mbaya; 

(i) utapendekeza miongozo ya ufungamanishaji wa viwango vya 

ulinzi wa mazingira katika mipango ya maendeleo na usimamizi; 

(j) utaweka vipaumbele vya maeneo ya utafiti wa mazingira na 

kueleza kwa muhtasari njia za kutumia matokeo ya utafiti; 

(k) utabainisha na kupendekeza njia za kisera na kisheria za kuzuia, 

kudhibiti au kupunguza athari mbaya mahsusi na pia za jumla kwa 

mazingira; na 

(l) utashughulikia suala lingine lolote litakaloelekezwa na Waziri. 

   

Kanuni za kuandaa, 

kukubali na 

kutekeleza Mipango 

Tekelezi 

45 Waziri anaweza kutunga kanuni zitakazoagiza taratibu na namna ya 

kuandaa, kukubali na kutekeleza Mpango Tekelezi wa Mazingira. 

 

   

Ushirikishwaji wa 

umma katika 

kuandaa Mpango 

46 Wakati wa maandalizi na usambazaji wa Mpango Tekelezi wa Mazingira 

wa Taifa kwa umma, Waziri, kwa mujibu wa Sehemu ya XIV, atawezesha 

ushirikishwaji wa umma kwa jumla. 
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Tekelezi wa Taifa wa 

Mazingira 

   

 

  SEHEMU YA V 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA 

   

  (a) Maeneo ya Hifadhi ya Mazingira 

   

Tangazo la 

Maeneo ya 

Mazingira Lindwa 

47 (1) Waziri anaweza, kwa pendekezo la Kamati ya Taifa ya Ushauri ya 

Mazingira, kutangaza eneo lolote la ardhi linaloweza kuharibika upesi 

kiikolojia au eneo nyeti, kuwa Eneo la Mazingira Lindwa. 

 

(2) Mamlaka aliyopewa Waziri kwa mujibu wa fungu hili hayatahusu 

maeneo ambayo tayari yametangazwa au yatatangazwa kuwa maeneo 

lindwa chini ya Sheria nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge. 

 

(3) Katika kuamua iwapo eneo litangazwe kuwa Eneo la Mazingira 

Lindwa au la, Waziri atazingatia mambo yafuatayo: 

(a) mawasilisho ya mtu yeyote au asasi zisizo za kiserikali zenye 

masilahi ya kutosha ya umma au binafsi kwenye eneo; 

(b) mandhari asilia na uzuri wa eneo; 

(c) mimea na wanyama katika eneo; 

(d) mandhari ya kipekee au maalum kijiografia, kifiziolojia, 

kiikolojia au kihistoria na kiutamaduni ya eneo; 

(e) mandhari yoyote ya kipekee ya kisayansi, kiutamaduni au 

kibioanuwai yaliyomo katika eneo; 

(f) maslahi ya jumuia za wenyeji ndani ya eneo na maeneo ya jirani; 

na  

(g) umuhimu wa Serikali kutekeleza wajibu wake wa kimataifa kwa 

mujibu wa makubaliano yoyote ambayo Tanzania imeridhia. 

(4) Usimamizi wa Eneo la Mazingira Lindwa utakuwa chini ya   

mamlaka ya Baraza. 

 

(5) Waziri atahakikisha kutangazwa kwa Eneo la Mazingira Lindwa 

katika Gazeti la Serikali na kuwa chini ya usimamizi wa Baraza. 

 

 

 

  

Mpango wa ulinzi 

wa mazingira na  

usimamizi wa 

mifumoikolojia 

kwa ajili ya 

maeneo ya 

mazingira lindwa 

48 (1) Pale ambapo eneo litatangazwa kuwa Eneo Mazingira Lindwa, 

Baraza, kwa kushauriana na sekta husika, litaandaa mpango wa ulinzi wa 

mazingira kwa ajili ya eneo hilo. 

 

(2) Mpango wa ulinzi wa  mazingira- 

(a) utaweka malengo ya kulinda na kusimamia eneo; 

(b) utaweka sera za kulinda na kusimamia eneo; 
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(c) utaandaa mikakati ya kulinda na kusimamia eneo; 

(d) utawezesha uendelezaji wa huduma za jamii na fursa za 

burudani inapobidi; 

(e) utawezesha kufanyika utafiti wa kisayansi; na 

(f) utajumuisha mahitaji yote muhimu ya mipango ya usimamizi 

wa mazingira. 

(3) Bila kujali masharti ya vifungu vya (1) na (2), Baraza linaweza 

kuandaa mpango wa usimamizi wa mfumoikolojia wa Eneo Mazingira 

Lindwa. 

   

  (b) Mipango ya Usimamizi wa Mazingira kwa ajili ya 

Maeneo Lindwa ya  Taifa 

   

Mipango ya 

usimamizi wa 

mazingira kwa 

ajili ya maeneo 

Lindwa ya Taifa 

49 (1) Kila eneo lindwa la taifa litaongozwa na kusimamiwa kwa mujibu wa 

sheria inayolilinda. 

 

(2) Bila kujali masharti ya kifungu cha (1), kila mamlaka ya usimamizi 

wa eneo lindwa la taifa itaandaa na kutekeleza mpango wa usimamizi wa 

mazingira ambao- 

(a) unatambua maeneo yenye bioanuwai; 

(b) unatambua jamii zinazohusika, watumiaji wengine na asasi 

nyingine husika; 

(c) unaeleza kazi za ugani na elimu kwa jamii na watumiaji wengine  

kuhusu uanzishwaji wa maeneo lindwa; 

(d) unaonyesha gharama na manufaa ya ulinzi wa eneo kwa utaratibu 

wa haki kwa watu waliotambulishwa katika  kifungu cha (2)(b); 

(e) unaeleza mipaka ya eneo lindwa la taifa; 

(f) unafafanua hatua za usimamizi zitakazochukuliwa ndani ya eneo 

lindwa la Taifa; 

(g) unaeleza kanuni zinazotumika kwenye eneo lindwa la Taifa; 

(h) unabainisha  namna ya kufuatilia utekelezaji wa mpango; 

(i) unaeleza suala lingine lolote lihusulo usimamizi bora wa 

mazingira kwenye eneo lindwa la taifa; 

(j) unaidhinishwa na mamlaka husika yenye dhamana chini ya sheria 

ya eneo lindwa husika; na; 

(k) umetangazwa, na pale inapofaa, utangazwe kwenye Gazeti la 

Serikali  na Waziri mwenye dhamana ya mifumo ya maeneo 

lindwa ya taifa. 

  

(3) Hatua ya usimamizi itakayoweza kuchukuliwa chini ya kifungu cha 

(2)(f) inaweza kujumuisha- 

(a) kugawa katika kanda; 

(b) masharti ya fursa ya utumiaji; 

(c) masharti ya matumizi; 

(d) kugawana manufaa; 

(e) ada ya kuingia na vibali; na 
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(f) hatua zingine zozote zitakazodhaniwa zinafaa kwa 

matumizi mazuri na bora ya eneo. 

 

   

  (c) Hifadhi na Ulinzi  

 

Usimamizi wa 

matumizi ya ardhi 

50 Usimamizi na matumizi ya ardhi utakuwa kwa mujibu wa sheria za ardhi 

zilizopo isipokuwa tu pale penye mgongano wowote kwenye suala 

linalohusu mazingira katika usimamizi wa ardhi, masharti ya Sheria hii 

yatatumika. 

   

Maeneo ya 

mazingira nyeti 

51 (1) Pale Waziri atakapoona inabidi, anaweza kutangaza kwa amri 

itakayotangazwa kwenye Gazeti la Serikali, eneo lolote kuwa mazingira 

nyeti kwa mujibu wa Sheria hii. 

 

(2) Usimamizi wa eneo la mazingira nyeti kwa mujibu wa fungu hili 

utafanywa kwa kuzingatia taratibu zitakazotolewa na Waziri. 

 

(3) Mtu yeyote atakayeshindwa, kupuuza au kukataa kuzingatia taratibu 

zilizobainishwa katika kusimamia maeneo ya mazingira nyeti , atakuwa 

anatenda kosa. 

   

Utambuzi wa 

maeneo ya 

mazingira nyeti 

52 Bila kuathiri fungu la 51, kwa madhumuni ya Sheria hii maeneo ya ardhi 

yafuatayo yatakuwa maeneo ya mazingira nyeti – 

(a) vinamasi; 

(b) eneo lolote lililotangazwa na mamlaka ya serikali za mitaa kuwa 

ni eneo la mazingira nyeti; 

(c) eneo lililodhihirishwa na Baraza kuwa lipo hatarini kuathiriwa   

na mmomonyoko wa udongo; 

(d) ardhi iliyotengwa na Baraza kuwa ardhi ambapo yametokea au 

yanaelekea kutokea maporomoko ya ardhi; 

(e) maeneo yote ambayo Waziri amezuia ufugaji, makazi, kilimo na 

shughuli nyinginezo zilizoainishwa; 

(f) eneo kwenye miteremko yenye mwinamo unaozidi pembe  

yoyote ambayo Waziri atabainisha, baada ya kuzingatia ushauri 

mwafaka wa kisayansi; 
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(g) ardhi kame na nusu kame; 

(h) ardhi ambayo imebainishwa na Baraza kuwa ardhi isiyopaswa 

kuendelezwa kutokana na hali yake ya kuharibika kwa urahisi au 

umuhimu wake kwa mazingira; na 

(i) ardhi iliyotangazwa kwa mujibu wa sheria yoyote nyingineyo 

iliyotungwa na Bunge  kuwa ni eneo la mazingira nyeti au ni 

ardhi yenye madhara. 

 

   

Masharti ya 

hifadhi ya 

mazingira kwenye 

ardhi ya Vijiji  

53 Licha ya masharti na mashuruti yaliyobainishwa na fungu la 29 la Sheria 

ya Ardhi ya Vijiji ya mwaka 1999, kuhusu ardhi ya Vijiji au utaratibu 

kuhusu matumizi ya ardhi kwa pamoja kati ya wafugaji na wakulima 

kwa mujibu wa fungu la 58 la Sheria ya Ardhi ya Vijiji ya mwaka 1999, 

Waziri anaweza kubainisha masharti mengine ya ziada yanayohusu 

kulinda mazingira, masharti ambayo yatazingatiwa na watakaopewa 

hakimiliki za kimila. 

   

Kutangazwa mito, 

kingo za mito, 

maziwa au 

miambao ya 

maziwa na fukwe 

lindwa. 

54 (1) Bila kujali sheria nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge kwa wakati 

huu inayosimamia mito, kingo za mito, maziwa au miambao ya maziwa 

na fukwe, Waziri kwa kushauriana na Wizara zingine husika, kwa notisi 

iliyotangazwa kwenye Gazeti la Serikali, anaweza-  

(a) kutangaza mto, ukingo wa mto, ziwa, mwambao wa ziwa au 

ufukwe, kuwa eneo lindwa kwa madhumuni ya Sheria hii; na 

(b) kuweka masharti yoyote ambayo ataona ni muhimu kwa ajili ya 

kulinda mto, ukingo wa mto, ziwa, au ufukwe husika, ili kuepuka 

uharibifu wa mazingira. 

(2) Waziri anapotumia madaraka yake kwa mujibu wa kifungu cha (1), 

atazingatia- 

(a) ukubwa kijiografia wa mto, ukingo wa mto, ziwa, au ufukwe; 

(b) maslahi ya jamii ya wakazi karibu na mto, ukingo wa mto, ziwa, au 

ufukwe;na ushauri wowote unaoweza kutolewa na Wizara za kisekta. 

   

Ulinzi na 

usimamizi wa 

mito, miambao ya 

mito, maziwa au 

miambao ya 

maziwa na fukwe. 

55 (1) Bila kuathiri masharti yoyote ya sheria nyingine yoyote iliyotungwa 

na Bunge, Baraza na mamlaka za serikali za mitaa zinazohusika na 

masuala ya mazingira, zitatoa miongozo na kubainisha hatua za kilinda, 

kingo za mito, mito, maziwa au miambao ya maziwa na fukwe. 

 

(2) Pale ambapo miongozo na hatua zitakapokuwa zimebainishwa 

kufuatia kifungu cha (1), litakuwa ni kosa kufanya shughuli yoyote kati 

ya hizi zifuatazo bila kwanza kupata ruhusa au kibali kilichotolewa na 

Waziri- 

(a) kutumia, kusimika, kujenga, kuweka, kubadili, kuongeza, 

kuondoa, au kubomoa jengo au umbile kwenye au chini ya bahari 

au fukwe asili za ziwa, ukingo wa mto au bwawa; 

(b) kufukua, kuchoronga, kutoboa au kuharibu fukwe za bahari au 
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ziwa asili, kingo za mto au kisima cha maji au bwawa; 

(c) kupandikiza mmea au sehemu yoyote ya mmea, kupandikiza   

sampuli ya mmea wa kigeni au wa asili uliokufa au ulio hai katika 

mto unaoingia baharini, kingo za mto au mwambao wa ziwa; 

(d) kutupa kitu kwenye mto, kingo za mto, ziwa au, ufukwe wa   

ziwa, ufukwe au ardhi oevu au ndani au chini yake, kiwezacho 

kuwa na athari mbaya kwa mazingira kwenye mto, kingo za mto, 

ziwa, fukwe za ziwa au ardhi oevu; 

(e) kuchepusha au kuzuia mto, ukingo wa mto, ziwa au, mwambao   

wa ziwa, ufukwe au ardhi oevu kutoka mkondo wake wa asili; 

(f) kukausha mto au ziwa. 

(3) Mtu yeyote anayekiuka masharti ya fungu hili anatenda kosa. 

(4) Waziri anaweza kukasimu madaraka yake chini ya fungu hili kwa 

Mkurugenzi wa Mazingira, au Ofisa wa mamlaka ya serikali za mitaa au 

Ofisa kwenye Wizara ya kisekta. 

   

Tangazo la ardhi 

oevu lindwa. 

56 (1) Waziri, baada ya kushauriana na Waziri mwenye dhamana ya ardhi, 

atatangaza eneo la ardhi yoyote kuwa ardhi oevu lindwa chini ya Sheria 

hii. 

 

(2) Kwa madhumuni ya usimamizi wa ardhi oevu iliyotangazwa chini ya 

kifungu cha (1), Wizara za kisekta zenye mamlaka kwenye eneo 

linalohusika na ardhi oevu, zitawajibika kusimamia ardhi oevu iliyopo 

chini ya mamlaka hizo. 

 

(3) Waratibu wa mazingira kisekta watatoa taarifa kwa Mkurugenzi wa 

Mazingira kuhusu usimamizi na hali ya ardhi oevu iliyoko chini ya 

mamlaka yao. 

 

(4) Masharti yaliyobainishwa katika kifungu 55(2) vivyo hivyo 

yakifanyiwa marekebisho muhimu yatatumika kwa ardhi oevu. 

 

(5) Waziri, kwa kushauriana na Wizara nyingine za kisekta anaweza 

kutengeneza kanuni na miongozo ya usimamizi endelevu wa ardhi oevu 

lindwa chini ya Sheria hii. 

   

Kuzuia shughuli 

za binadamu 

katika baadhi ya 

maeneo. 

57 (1) Kwa kuzingatia kifungu cha (2), ndani ya mita sitini hakutafanyika 

shughuli yoyote ya binadamu ya kudumu au ambayo kwa asili yake 

inaweza kuhatarisha au kuathiri vibaya ulinzi wa mazingira na, au 

utunzaji wa bahari au kingo za mto, bwawa, au miambao ya asili ya ziwa.  

 

(2) Waziri anaweza kuweka miongozo ya kuendesha shughuli za 

binadamu ndani ya maeneo yaliyoelezwa kwa mujibu wa kifungu cha 
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(1). 

   

Ulinzi wa milima, 

vilima na 

mandhari. 

58 (1) Baraza, kwa kushauriana na mamlaka ya serikali za mitaa, ndani ya 

miaka mitano ya kuanza kutumika kwa Sheria hii, litabainisha maeneo ya 

vilima na milima ambayo mazingira yake yako katika hatari ya 

kuharibika. 

 

(2) Eneo lenye vilima au milima litachukuliwa kuwa mazingira yake 

yako katika hatari ya kuharibika iwapo- 

(a) lina uwezekano wa kuathiriwa na mmomonyoko wa udongo; 

(b) kumetokea au kuna mwelekeo wa kutokea maporomoko ya ardhi 

katika eneo hilo; 

(c) mimea imeondolewa au inaelekea kuondolewa kutoka kwenye 

eneo hilo kwa kasi kubwa kuliko inavyorudishiwa; au 

(d) kuna shughuli nyingine yoyote ya matumizi ya ardhi kwenye 

eneo hilo iwezayo kusababisha uharibifu wa mazingira. 

 

(3) Waziri, kwa Amri itakayochapishwa katika Gazeti la Serikali, 

atatangaza orodha ya maeneo ya mandhari ya nchi, milima na vilima 

yanavyochukuliwa kuwa yako katika hatari ya mazingira yake 

kuharibiwa. 

 

(4) Orodha ya maeneo yote yaliyotengwa katika kifungu cha (3) 

itatunzwa na Baraza na maeneo hayo yatachukuliwa kuwa ni maeneo 

lindwa, na Baraza litabainisha mikakati ya kuyasimamia. 

   

Kuendeleza 

usimamizi wa 

mazingira ya 

pwani 

59 Waziri, baada ya kushauriana na Waziri mwenye dhamana ya mamlaka 

ya serikali za mitaa na asasi nyingine husika, atatengeneza kanuni za 

kuendeleza usimamizi fungamanishi wa mazingira katika ukanda wa 

pwani. 

 

   

Masharti ya 

mazingira katika 

sheria za maji 

60 (1) Mwombaji yeyote wa kibali cha kutumia maji kinachotolewa chini ya 

sheria husika zinazotawala usimamizi wa raslimali maji, kutoa na 

kutumia maji, atatakiwa kutoa tamko kuhusu uwezekano wa athari kwa 

mazingira kutokana na matumizi ya maji yaliyoombwa. 

 

(2) Kwa madhumuni ya kuweka kumbukumbu za masuala yanayoathiri 

mazingira kwa sababu ya kutoa na kutumia maji, Bodi za Maji ya Bonde 

zitawasilisha taarifa za mwaka kwa Mratibu wa Mazingira wa Sekta 

zikionyesha kiwango cha uzingatiaji wa masharti yafuatayo kwa mwenye 

kibali cha  kutumia maji- 

(a) wajibu wa urejeshwaji wa maji kwenye chanzo cha maji 

yalikochukuliwa baada ya kuyatumia; 

(b) kuhakikisha kuwa maji yaliyorejeshwa kwenye chanzo chochote 

kilichoelezwa hayakuchafuliwa; 
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(c) kuchukua hadhari kwa kiwango kitakachomridhisha Ofisa wa 

Maji kuzuia mkusanyiko kwenye mto wowote, kijito au njia ya 

maji yenye mchangatope, mchanga, kokoto, mawe, takataka za 

vumbi la mbao, njia ya maji taka, taka za mkonge au kitu kingine 

chochote kinachoweza kuleta madhara kutokana na matumizi ya 

maji hayo kwa binadamu na sehemu nyinginezo za mazingira. 

(3) Bodi za Maji ya Bonde katika kuweka vipaumbele vya matumizi 

mbalimbali ya maji zitahakikisha kuwa maji ya kutosha yanapatikana 

kwa ajili ya mazingira. 

   

Waziri anaweza 

kushauri kuhusu 

umwagaji wa maji 

taka. 

61 Bila kuathiri madaraka ya mamlaka ya serikali za mitaa kuhusu 

umwagaji wa maji taka, Waziri anaweza kushauri, na inapofaa, kutoa 

maelekezo yoyote kwa mtu yeyote, ofisa au mamlaka kuhusu umwagaji 

huo. 

   

Ushauriano 

kuhusu umwagaji 

vichafuzi. 

62 Waziri atashauriana na kumshauri Waziri mwenye dhamana ya maji 

kuhusu utengenezaji wa kanuni zinazotawala utoaji wa vibali vya 

kumwaga maji taka kutoka viwandani. 

   

Usimamizi wa 

raslimali za 

misitu. 

 

Sheria Na. 14 ya 

mwaka 2002 

63 (1) Misitu yote itasimamiwa kwa mujibu wa Sheria ya Misitu ya mwaka 

2002 na masuala yahusuyo mazingira yatazingatia masharti ya Sheria hii. 

 

(2) Pale ambapo suala lolote lihusianalo na usimamizi wa mazingira 

unaofanywa kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Misitu ya mwaka 

2002, linapogongana na masharti ya Sheria hii, Sheria hii itatumika. 

 

(3) Waziri, katika kutunga kanuni za kusimamia mazingira ya rasilimali 

za misitu, atashauriana na Waziri mwenye dhamana ya misitu. 

   

Uendelezaji 

hifadhi ya nishati  

64 Waziri, kwa kushauriana na Waziri mwenye dhamana ya misitu au kadiri 

itakavyokuwa, nishati, ataendeleza matumizi ya vyanzo vya nishati 

jadidifu kwa- 

(a) kuendeleza utafiti wa vyanzo vya nishati jadidifu vinavyofaa; 

(b) kubuni motisha za kuendeleza vyanzo vya nishati jadidifu; 

(c) kuendeleza sera na hatua za kuhifadhi vyanzo vya nishati 

jadidifu; 

(d) kuchukua hatua za kushawishi upandaji miti na vitalu vya miti 

kwa watumiaji binafsi, asasi na vikundi vya jumuia. 

   

Uendelezaji wa 

hifadhi ya 

rasilimali za uvuvi 

na wanyamapori 

65 (1) Rasilimali zote za samaki zitasimamiwa kwa mujibu wa Sheria ya 

Uvuvi ya mwaka 2003 na Sheria ya Hifadhi za Bahari na Maeneo 

Tengefu ya mwaka 1994. 

 



 46 

n.k. 

 

Sheria Na. 22 ya 

mwaka 2003; 

Sheria Na. 29  ya 

mwaka 1994 

(2) Rasilimali za wanyamapori zitasimamiwa kwa mujibu wa masharti ya 

sheria inayohusika na masuala ya wanyamapori. 

 

(3) Shughuli zote za utalii zitaongozwa na kusimamiwa kwa mujibu wa 

sheria zinazohusika na utalii. 

 

(4) Pale ambapo suala lolote linalohusu usimamizi wa mazingira 

linalofanywa kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Uvuvi ya mwaka 

2003, Sheria ya Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu ya mwaka 1994, 

sheria zozote zinazohusika na masuala ya wanyamapori na utalii, 

litakapogongana na Sheria hii, Sheria hii itatumika. 

   

Hifadhi ya 

bioanuwai. 

66 (1) Waziri atajitahidi kufanikisha hifadhi ya bioanuwai, matumizi 

endelevu ya vijenzi vyake na mgawanyo kwa utaratibu wa haki   

manufaa yatokanayo na matumizi ya rasilimali za kijeni. 

 

(2) Mamlaka ya Waziri chini ya fungu hili yatahusisha kwa ujumla 

kuratibu fursa mwafaka ya kupata rasilimali za kijeni inayofaa na 

uhamisho wa teknolojia zinazohusika, kwa kuzingatia haki zote kwenye 

rasilimali hizo, elimu ya asili, maarifa ya ufundi na ugharamiaji unaofaa. 

 

(3) Waziri, kwa kuzingatia hali mahususi yoyote na uwezo, na baada ya 

kushauriana na Wizara ya sekta husika, anaweza kutunga kanuni 

zinazoagiza:- 

(a) kutengeneza mikakati, programu na mipango ya kitaifa ya hifadhi 

na matumizi endelevu ya bioanuwai; 

(b) marekebisho ya mikakati, mipango au na taratibu zilizopo kwa   

madhumuni ya kuhifadhi bioanuwai; 

(c) ufungamanishaji, kwa kadiri iwezekanavyo na ifaavyo, hifadhi na 

matumizi endelevu ya bioanuwai kwenye mipango, taratibu na 

sera za kisekta  na sekta mtambuko husika; 

(d) utambuaji wa vijenzi vya bioanuwai muhimu kwa hifadhi na 

matumizi endelevu, kwa kuzingatia viwango vyovyote vya 

kimataifa vinavyotumika Tanzania; 

(e) upelembaji kwa kuchukua sampuli na mbinu zingine, vijenzi   

vya bioanuwai, kwa kuzingatia zaidi zile zinazohitaji hatua za 

haraka za hifadhi na zile zinazoleta kwa kiasi kikubwa matumizi 

endelevu; 

(f) kubaini michakato na aina za shughuli zenye au zinazoweza kuwa 

na athari mbaya kwenye kuhifadhi kwa utaratibu wa haki  na 

matumizi endelevu ya bioanuwai, na kufuatilia madhara yake 

kwa kuchukua sampuli na mbinu zingine; na  

(g) matunzo na mpangilio: 



 47 

(i)  kwa utaratibu wowote; au  

(ii) takwimu zilizotokana na shughuli za utambuzi na upelembaji 

kutokana na fungu hili. 

i.  

   

Hifadhi ya 

bioanuwai mahali 

asilia 

67 (1) Waziri, kwa kushauriana na Wizara ya sekta husika, anaweza 

kutengeneza kanuni zinazoelekeza hifadhi ya bioanuwai mahali asilia. 

(2) Kanuni zilizotengenezwa chini ya fungu hili zinaweza kubainisha: 

(a) taratibu za kuanzisha mifumo ya maeneo lindwa au maeneo 

ambapo hatua maalumu zinatakiwa kuchukuliwa kuhifadhi 

bioanuwai; 

(b) miongozo ya kuchagua, kuanzisha na kusimamia maeneo lindwa au 

maeneo ambapo hatua maalumu zinatakiwa kuchukuliwa kuhifadhi 

bioanuwai; 

(c) namna ya kuratibu au kusimamia rasilimali za kibiolojia muhimu 

kwa hifadhi ya bioanuwai iwe zilizomo ndani au nje ya maeneo 

lindwa, kwa kusudi la hifadhi na matumizi endelevu; 

(d) kuendeleza ulinzi wa mifumoikolojia, makazi ya asili ya viumbe 

hai na kutunza wanyama au mimea ya spishi ziwezekanazo 

kuwemo kwenye eneo asilia; 

(e) ukuzaji wa mazingira yakubalikayo kwa maendeleo endelevu 

kwenye maeneo yanayopakana  na maeneo lindwa kwa lengo la 

kuboresha zaidi ulinzi wa maeneo haya; 

(f) ukarabati na urejeshaji mifumoikolojia iliyoharibiwa na kuendeleza 

urejeshwaji wa spishi zilizoko hatarini, pamoja na mengineyo, kwa 

kuendeleza na kutekeleza mipango na mikakati mingine ya 

usimamizi; 

(g) kubaini na kusimamia hatari zinazohusiana na viumbe ambavyo 

nasaba zake zimefanyiwa mabadiliko kijeni kutokana na 

bioteknolojia ya kisasa,  na viwezavyo kuwa na athari mbaya kwa 

mazingira kiasi cha kuathiri hifadhi na matumizi endelevu ya 

bioanuwai, pia kwa kuzingatia hatari kwa afya ya binadamu 

vilevile matakwa ya kijamii, kiuchumi, kiutamaduni na kimaadili; 

(h) kuzuia uingizaji, udhibiti au uondoaji spishi za kigeni ziwezazo 

kuhatarisha mifumoikolojia, makazi ya viumbe hai au spishi asilia; 

(i) kutoa masharti yanayoweza kuhitajika kufungamanisha matumizi 

yaliyopo na hifadhi ya bioanuwai na matumizi endelevu ya vijenzi 

vyake; 

(j) miongozo ya njia za kuheshimu, kutunza na kudumisha elimu, 

ubunifu, na utendaji wa asili wa wenyeji; 

(k) kuchukua hatua zinazokubalika kiuchumi na kijamii zitumikazo 

kama motisha kwa ajili ya uhifadhi na matumizi endelevu ya 

vijenzi vya bioanuwai; 

(l) kuendeleza na kuhimiza ushirikiano kwa utaratibu wa haki katika    

manufaa yanayotokana na matumizi kama ya elimu, ubunifu na 
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utendaji; na 

(m) taratibu za kuanzisha mfumo au mifumo ya maeneo lindwa au 

maeneo ambamo hatua maalumu zinatakiwa kuchukuliwa 

kuhifadhi bioanuwai. 

Hifadhi ya 

bioanuwai mahali 

pasipo asilia. 

68 Waziri, kwa kushauriana na Wizara husika, anaweza kutunga kanuni 

zinazohusu hifadhi mahali pasipo asilia zikielekeza hatua zifuatazo: 

(a) kuchukua hatua za kuhifadhi vijenzi vya bioanuwai vyenye asili ya 

Tanzania; 

(b) kuanzisha na kutunza huduma za hifadhi mahali pasipo asilia na 

utafiti unaohusu mimea, wanyama na vijiumbe, hasa kwenye nchi 

asili ya rasilimali za kijeni; 

(c) kuchukua hatua za urejeshwaji na urekebishwaji wa spishi zilizomo 

hatarini na kwa kuzianzisha tena kwenye makazi yake ya asili 

katika hali inayofaa; 

(d) kuratibu na kusimamia ukusanyaji wa rasilimali za kibiolojia 

kutoka makazi ya asilia kwa malengo ya kuhifadhi mahali pasipo 

asilia ili kuepuka kuleta tishio kwa mifumoikolojia na idadi ya 

spishi zilizohifadhiwa mahali asilia; 

(e) kuchukua hatua zinazokubalika kiuchumi na kijamii ziwezazo 

kutumika kama motisha ya uhifadhi na matumizi endelevu ya 

vijenzi vya bioanuwai; na 

(f) kushiriki katika kutoa misaada ya kifedha na mingineyo kwa ajili 

ya hifadhi mahali pasipo asilia. 

   

Kanuni za 

kuendeleza, 

kushughulikia na 

kutumia viumbe 

vilivyobadilishwa 

nasaba kijeni na 

mazao yake. 

69 (1) Bila kuathiri sheria yoyote inayohusu matumizi salama ya 

bioteknolojia ya kisasa, mtu yeyote mwenye kuendeleza, kushughulikia, 

kutumia, kuingiza ndani au kutoa nje ya nchi viumbe hai 

vilivyobadilishwa nasaba kijeni na, au mazao yake, atakuwa na wajibu 

wa jumla wa kuhakikisha viumbe hai hivyo haviathiri, au kusababisha 

uharibifu au upotevu wa mazingira na afya ya binadamu ikiwa ni pamoja 

na matakwa ya kiuchumi jamii, kiutamaduni na kimaadili. 

 

(2) Madhara, uharibifu au upotevu unaohusisha madhara binafsi, 

uharibifu wa mali, upotevu wa fedha, na uharibifu wa mazingira au 

bioanuwai. 

 

(3) Kwenye fungu hili “viumbe” maana yake ni kitu chochote hai, hatua 

dhaifu au bwete ya maisha ya kitu chenye sifa ya kuishi, pamoja na 

mimea, bakteria, kuvu, mikoplasma, wanyama wenye uti wa mgongo na 

wasio na uti wa mgongo, vilevile vitu kama, virusi au kitu chochote hai 

chenye uhusiano nacho. 

   

Usimamizi wa 70 (1) Waziri kwa kushauriana na Mawaziri wa sekta husika, anaweza kutoa 
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ardhi ya malisho. miongozo na kuelekeza hatua za usimamizi na matumizi endelevu ya 

ardhi ya malisho ya mifugo. 

(2) Katika kutoa miongozo na kuelekeza hatua zilizoelezwa kwenye 

kifungu cha (1), Waziri atazingatia- 

(a) uhimili wa ardhi; 

(b) hifadhi ya udongo; 

(c) hatari ya  kuwa jangwa inayoikabili ardhi ya malisho ya mifugo; 

(d) suala lingine lolote ambalo Waziri, kwa kushauriana na Mawaziri 

wa sekta husika, anaweza kuona linafaa.  

   

Miongozo ya 

mipango ya 

matumizi ya 

ardhi. 

71 Waziri, kwa kushauriana na Waziri mwenye dhamana ya ardhi, anaweza 

kutoa maagizo ya jumla au mahususi kuhusu mipango ya mazingira na 

matumizi ya ardhi ambayo yatahusishwa au kuzingatiwa na- 

(a) Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi; 

(b) Kamati za Mipango Miji zilizoanzishwa chini ya sheria 

inayohusika na mipango miji; 

(c) mamlaka za maji taka; 

(d) mamlaka za serikali za mitaa zinazohusika na kazi zozote za 

mipango vijijini au mijini; 

(e) mamlaka za serikali za mitaa husika katika kuandaa kanuni zozote 

za matumizi ya ardhi zinazotenga maeneo kwa ajili ya makazi, 

biashara, viwanda, malisho na kilimo; na 

(f) asasi nyingine yoyote inayotekeleza wajibu unaohusu matumizi ya 

ardhi. 

   

Wajibu kuhusu 

matumizi endelevu 

ya ardhi. 

72 Watumiaji na wamiliki wa ardhi watawajibika kuitunza, kuiendeleza na 

kuiboresha, na kuitumia katika hali endelevu ya mazingira kama 

itakavyoelekezwa na Waziri. 

 

   

Kulinda urithi 

asilia na wa 

kiutamaduni. 

73 (1) Suala au shughuli yoyote inayohusu kutunza au kuhifadhi urithi wa 

kiutamaduni itazingatia matakwa muhimu ya kutunza mazingira kama 

ilivyoelezwa chini ya Sheria hii. 

 

(2) Pale suala lolote lihusulo usimamizi wa mazingira lifanywapo kwa 

mujibu wa sheria yoyote iliyopo, linapogongana na Sheria hii, Sheria hii 

itatumika. 

   

Hifadhi ya 

angahewa. 

74 (1) Waziri, kwa kushauriana na Wizara ya sekta husika, ataweza- 

(a) kufanya au kuagiza watu wengine kufanya uchunguzi wa kitaifa 
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na kutambua maendeleo katika maarifa ya kisayansi yanayohusu 

vitu, kazi na vitendo vinavyoondoa tabaka la ozoni ya stratosfia 

na vijenzi vya stratosfia, kiasi cha kuathiri afya ya umma na 

mazingira; 

(b) kutoa miongozo, na kuanzisha programu zinazohusu- 

 (i) kuondoa dutu zinazoharibu tabaka la ozoni; au 

(ii) vitendo na shughuli za usimamizi zinazoweza  kusababisha 

uharibifu wa tabaka la ozoni na stratosfia; au 

(iii) kupunguza hatari kwa afya ya    binadamu zitokanazo na 

uharibifu wa tabaka la ozoni na stratosfia. 

(2) Waziri atatunga kanuni za kudhibiti uingizaji ndani na utoaji nje ya 

nchi na matumizi ya dutu zinazoharibu ozoni au vifaa husianifu. 
   
Hatua za 

kukabiliana na 

mabadiliko ya 

tabianchi. 

75 Waziri, kwa kushauriana na Wizara za sekta husika: 

(a) atachukua hatua za kukabili mabadiliko ya tabianchi, hususani athari 

za mabadiliko ya tabianchi na hatua za marekebisho; 

(b) kila baada ya kipindi fulani, atatoa miongozo kwa Wizara na asasi 

zingine ili kukabili mabadiliko ya tabianchi na athari zake; 

(c) atazitaka Wizara na idara za Serikali zinazojitegemea kuweka 

mikakati na mipango ya utekelezaji ili kushughulikia mabadiliko ya 

tabianchi na kushauri shule na asasi za elimu ya juu kuhusisha 

kwenye mitaala yao masuala yanayohusu mabadiliko ya tabianchi; 

(d) atafanya mapitio na kuidhinisha hatua zozote za kukabili mabadiliko 

ya tabianchi zinazochukuliwa na asasi, shirika, sekta au watu binafsi, 

ziwe ni kutoka nje au ndani ya nchi, pamoja na hatua zinazohusiana 

na matumizi ya ardhi, maji, misitu na mifumoikolojia mingine yoyote 

ndani ya Jamhuri ya Muungano kwa ajili ya kupunguza gesi 

zinazosababisha ongezeko la joto duniani; na 

(e)  ataelekeza nafasi na msimamo wa kitaifa katika ngazi ya kimataifa 

zinazohusu namna ya kushughulikia tatizo la mabadiliko ya tabianchi 

kulingana na Mkataba wa Mfumo wa Umoja wa Mataifa Kuhusu 

Mabadiliko ya Tabianchi. 

   
Usimamizi wa 

mazingira ya kazi 

na maunzi na 

michakato hatari. 

76 (1) Waziri, kwa kushauriana na Wizara husika, anaweza kuagiza hatua za 

kuboresha mazingira ya kazi. 

 

(2) Waziri anaweza kisheria kubainisha mchakato wowote wa vitu kuwa 

ni mchakato hatari ambao kufanyika kwake au utoaji wake wa maunzi   

hatari kwenye mazingira, unalazimika kudhibitiwa kwa mujibu wa 

Sheria hii. 

 

(3) Kanuni zilizotungwa na Waziri kufuatia kifungu cha (2) zinaweza- 
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(a) kubainisha mazingira tofauti ambayo utoaji wa dutu kwenye 

mazingira hayo ni lazima udhibitiwe; 

(b) kueleza kuwa ufafanuzi wa dutu ni ubainishaji tu kwa tabia ya 

wastani ya kimazingira pale inapowekwa kwenye tabia hiyo ya 

wastani kwa viwango katika vipindi na kwa mikolezo au katika hali 

nyingine za namna hiyo zinazoweza kubaishwa kwenye kanuni; na 

(c) kuweka masharti ya kibali na masuala yatokanayo na kibali cha 

kuidhinisha mchakato na utoaji wa dutu kwenye mazingira. 

   

Mamlaka ya 

Waziri kutunga 

kanuni kuhusu 

vichafuzi dumufu 

vya kikaboni. 

77 (1) Kwa lengo la kuondoa utoaji wa vichafuzi dumufu vya kikaboni: 

(a) kila Wizara ya kisekta itachukua hatua muhimu kisheria na 

kiutawala kupunguza au kuondoa vichafuzi dumufu vya kikaboni 

viliyozalishwa kwa makusudi wakati wa uzalishwaji, matumizi, 

uingizwaji na utolewaji nchini kwa mujibu wa masharti ya Mkataba 

wa Stockholm; 

(b) Mkurugenzi wa Mazingira, kwa kushauriana na Wizara za sekta 

husika, anaweza kuweka orodha ya kemikali ambazo Serikali 

inaweza kuziombea kibali cha msamaha maalum chini ya Mkataba 

huo; na 

(c) kila Wizara ya kisekta itachukua hatua za kupunguza jumla ya kiasi 

kinachoachiwa kutokana na shughuli za binadamu za vichafuzi 

dumufu vya kikaboni visivyoachiwa kwa makusudi. 

(2) Waziri kwa kuchapisha kanuni kwenye Gazeti la Serikali, 

atabainisha vichafuzi dumufu vya kikaboni ambavyo havitatumika. 

 

(3) Mkurugenzi wa Mazingira ataandaa na kusimamia mpango wa 

kitaifa wa utekelezaji wa Mkataba wa Stockholm kama ilivyoelezwa 

kwenye Mkataba. 

 

(4) Wizara zote za sekta husika na mamlaka za serikali za mitaa 

zitaingiza sehemu husika za Mpango wa Taifa wa Utekelezaji kwenye 

sera, sheria, mipango na programu zake, na kuwasilisha taarifa za 

mwaka kwa Waziri kuhusu hatua iliyofikiwa katika kutekeleza 

Mpango wa Taifa wa Utekelezaji. 

 

(5) Bila kuathiri sheria yoyote iliyopo na inayotumika, Waziri atakuwa 

na mamlaka ya kutunga kanuni zinazoeleza masuala yafuatayo 

yanayohusu vichafuzi dumufu vya kikaboni - 

(a) kutimiza wajibu wa kimataifa kuhusu vichafuzi dumufu vya 

kikaboni na viuavisumbufu; 

(b) kutekeleza Mkataba wa Stockholm kuhusu Vichafuzi Dumufu 

vya Kikaboni wa mwaka 2001; 
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(c) kukuza utambuzi wa njia mbadala ambazo ni endelevu katika 

kubadilisha vichafuzi dumufu vya kikaboni; 

(d) kuweka orodha ya vichafuzi dumufu vya kikaboni; 

(e) kutupa vichafuzi dumufu vya kikaboni vilivyopo; 

(f) kuhusisha tasinia hususani kuchangia gharama za kutupa na 

kuchukua jukumu la kutupa vichafuzi dumufu vya kikaboni; 

(g) kukuza utendaji ufaao katika usimamizi wa  viuavisumbufu  na 

kemikali; 

(h) kuandaa mfumo imara wa data kwa ajili ya ufahamu bora wa         

matatizo yahusianayo na na vichafuzi dumufu vya kikaboni;  

(i) kuratibu uingizaji ndani na utoaji nje ya nchi wa vichafuzi dumufu      

vya kikaboni; 

(j) kuelekeza ufungaji mzuri kuwa ni sharti la msingi ili kuepuka 

uvujaji na uchafuzi wa mazingira wakati wa usafirishaji na utunzaji; 

(k) usafirishaji salama wa taka za sumu au kemikali hatari, kemikali 

ambazo muda wake wa matumizi umekwisha au kemikali za aina 

hiyo, ikiwa ni njia ya kulinda mazingira na afya ya binadamu; 

(l) kutimiza makubaliano ya kimataifa kuhusu usafirishaji 

ulioratibiwa vizuri wa maunzi ya hatari;  

(m) kubuni njia bora zaidi za kuimarisha uwezo na fursa za kitaifa,  

usimamizi wa kemikali ikiwa ni pamoja na uhawilishaji wa 

teknolojia, utoaji misaada ya kifedha na kiufundi na ukuzaji 

ushirikiano na serikali zingine; 

(n) kuratibu uingizaji na matumizi ya kemikali ambazo matumizi 

yake yamezuiliwa, au kibali chake kimekataliwa au kimefutwa chini 

ya sheria yoyote iliyopo iliyotungwa na Bunge kwa ili kulinda afya 

ya binadamu au mazingira; 

(o) kutaja viuavisumbufu vyenye madhara makubwa, kuwa kemikali   

zilizozuiliwa Tanzania; 

(p)masuala ya usalama wa mazingira yahusuyo mabomba ya gesi 

miminika, na usafirishaji wa maunzi yaliyotajwa kuwa ni hatari; 

(q) fidia, usafishaji, na mwitiko wa dharura kwa dutu hatari 

zilizoachiwa kwenye mazingira na usafishaji wa maeneo 

yasiyotumika ambamo taka hatari zimetupwa; 

(r) mipango ya dharura ya kitaifa, jiji, manispaa, mji na kijiji pindi 

ikitokea dutu hatari zimeachiwa kwenye mazingira; 

(s) mahitaji ya upangaji mipango ya dharura, ilani, utoaji taarifa na 
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mafunzo; na 

(t) mipango ya dharura zitokeapo ajali kubwa viwandani, udhibiti wa 

moto hatari, milipuko na utoaji sumu hatari. 

   

Taratibu za awali 

za kibali kwa ajili 

ya baadhi ya 

kemikali hatari na 

viua visumbufu. 

78 (1) Waziri,kuhusiana na usimamizi wa kemikali zinazolazimu Taarifa ya 

Awali ya Kibali (TAAKI), anaweza kuteua asasi itakayokuwa na jukumu 

la: 

(a) kupendekeza nyongeza ya kemikali za TAAKI zenye maslahi 

kwa Tanzania; 

(b) kuchukua hatua mwafakai kisheria na kiutawala kuzuia au 

kupunguza athari mbaya za kemikali za TAAKI kwa afya ya 

binadamu, maisha na mazingira; 

(c) kufanya utafiti wa kemikali za TAAKI mbadala; 

(d) kujumuisha taratibu za uingizaji ndani na utoaji nje ya nchi 

kemikali za TAAKI; 

(e) kukuza utambuzi kuhusu kemikali zinazolazimu TAAKI na 

madhara yake kwa afya ya binadamu, maisha na mazingira; 

(f) kufanya tathmini ya hatari ya kemikali za TAAKI na kujenga 

uwezo wa usimamizi wa hatari hizo; 

(g) kufanya shughuli zingine zozote kwa mujibu wa masharti ya 

Mkataba wa Rotterdam katika maeneo yake ya mamlaka 

kijiografia; 

(h) kuwasilisha taarifa ya mwaka ya utekelezaji wa Mkataba wa 

Rotterdam wa mwaka 1998, katika maeneo yake ya mamlaka 

kijiografia. 

(2) Waziri, kwa kushauriana na Wizara zenye dhamana ya kilimo na 

afya, atatunga kanuni na miongozo kuhusu kuingiza ndani na kutoa nje 

ya nchi, kusafirisha na kutupa mabaki ya kemikali za TAAKI 

zisizohitajika na takataka zake. 

   
Ukuzaji wa 

uzalishaji bora na 

matumizi endelevu 

ya bidhaa na 

huduma. 

79 (1) Waziri, kwa kushirikiana na wakala wengine, atakuza teknolojia na 

mbinu za uzalishaji bora na matumizi endelevu ya bidhaa na huduma. 

(2) Waziri anaweza kutoa miongozo inayohusu: 

(a) kijitabu kuhusu teknolojia na mbinu za uzalishaji bora na 

matumizi endelevu ili kuongoza shughuli zinazohusiana na 

viwanda, utalii, biashara, madini, kilimo na huduma; 

(b) kufuatilia athari za uzalishaji bora; 

(c) kujumuisha uzalishaji bora kwenye taratibu za fedha na asasi za 

fedha ili kufanikisha njia endelevu za kugharamia uzalishaji bora; 

(d) kujumuisha uzalishaji bora na kuweka taratibu za matumizi 

endelevu kwenye sera husika kwenye ngazi za Serikali na 
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kampuni. 

 

   

  (d) Nyenzo za Kiuchumi 

   

Motisha na nyenzo 

za kiuchumi kwa 

ajili ya kulinda 

mazingira. 

80  

(1) Kwa madhumuni ya kupunguza uharibifu wa mazingira, Mkurugenzi 

wa Mazingira kwa nyakati mbalimbali ataandaa mapendekezo ya nyenzo 

za kiuchumi na vivutio vya kifedha na kuviwasilisha kwa Waziri. 

 

(2) Waziri, kwa kushauriana na Waziri mwenye dhamana ya fedha, 

anaweza kutunga kanuni na taratibu za nyenzo za kiuchumi kwa kuagiza- 

(a) namna bora ya kuhakikisha kuwa watu binafsi au vikundi 

wanapofanya uamuzi kuhusu uzalishaji, matumizi na uwekezaji, 

wazingatia matokeo yake kwa mazingira; 

(b) hatua za kuchukua ili kujumuisha gharama za mazingira bila 

kutegemea taratibu za uwekaji wa bei; 

(c) hatua zenye misingi ya bei, tozo ya utumiaji na ruzuku ili 

kujumuisha gharama na manufaa yatokanayo na mazingira; 

(d) ruzuku, makato na punguzo la kodi litakalolipwa kwa ajili ya 

kuendeleza utunzaji mazingira; 

(e) misaada maalumu ya fedha kwa ajili ya programu na miradi 

maalumu, ikiwemo miradi ya mazingira; 

(f) kuhamasisha urejeshwaji chupa, plastiki na vyuma kwa ajili ya 

urejelezaji na utupaji taka unaokubalika; na 

(g) hatua nyingine yoyote inayoweza kuamriwa na Waziri ili 

itekelezwe na nyenzo za kiuchumi. 

(3) Waziri, kwa kibali cha Waziri mwenye dhamana ya fedha, anaweza 

pia kuagiza vivutio na hatua za kifedha zifuatazo kwa ajili ya kutunza 

mazingira-  

 

(a) tozo la maji machafu kutoka viwandani, kwa misingi ya ujazo na 

kiasi cha umwagaji kwenye hewa, maji, au mfumo wa maji taka; 

(b) ada ya tozo la utumiaji kwa kutumia rasilimali asilia hiyo na kwa 

watu wengine wanaopatiwa huduma kama vile ya kukusanyiwa 

takataka; 

(c) tozo la uzalishaji, kama vile tozo la bidhaa  za makasha ya plastiki 

na chupa, tozo linalokwaza utupaji au kuhamasisha urejelezaji taka; 

na 

(d) kodi ya mauzo na ushuru vinavyotoa nafuu ya bei kwa bidhaa 

zinazoafiki mazingira, dhidi ya bidhaa zinazochafua mazingira. 

 

(4) “Nyenzo ya Kiuchumi” kama ilivyotumika kwenye Sheria hii maana 
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yake ni nyenzo ya usimamizi wa mazingira na maliasili iliyokusudiwa 

kushawishi mwenendo wa mawakala wa kiuchumi ili kuhakikisha 

matumizi endelevu ya rasilimali za viumbe hai na mazingira yake, na 

inajumuisha nyenzo za kifedha, mfumo wa tozo, haki za mali, uanzishaji 

wa masoko, mikataba ya utekelezaji na mifumo ya kurejeshwa amana, 

mifumo ya madeni, utoaji nyenzo za taarifa na fedha. 

   

   

SEHEMU YA VI 

TATHMINI YA ATHARI KWA MAZINGIRA  

NA  

TATHMINI NYINGINEZO 

   

Wajibu wa 

kufanya Tathmini 

ya Athari kwa 

Mazingira. 

81 (1) Mtu yeyote, awe mpendekejazi au mwenye   mradi au shughuli ya 

aina yoyote iliyobainishwa katika Jedwali la Tatu la Sheria hii, ambapo 

Tathmini ya Athari kwa Mazingira inatakiwa kufanywa kwa sheria 

inayosimamia mradi au shughuli hiyo au kama haipo sheria hiyo, kwa 

kanuni zilizotengenezwa na Waziri, atafanya au kuhakikisha tathmini ya 

athari kwa mazingira ya shughuli au mradi huo inafanyika kwa gharama 

yake mwenyewe. 

 

(2) Tathmini ya Athari kwa Mazingira itafanyika kabla ya kugharamia 

au kuanza kwa mradi au shughuli husika. 

 

(3) Kibali au leseni ya kufanya mradi au shughuli yoyote kwa mujibu wa 

sheria yoyote iliyoandikwa haitampa mpendekezaji au mwenye mradi 

haki ya kufanya au kusababisha kufanyika mradi au shughuli bila hati ya 

tathmnini ya athari kwa mazingira iliyotolewa chini ya Sheria hii. 

 

(4) Mtu yeyote atakayekiuka kifungu cha (3), atatenda kosa.  

 

  (1)  

Kanuni na 

Miongozo ya 

Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira. 

82 (1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha (2), Waziri atatengeneza 

kanuni na miongozo ya namna ya kufanya tathmini ya athari kwa 

mazingira chini ya Sheria hii na sheria nyingine yoyote iliyotungwa na 

Bunge.  

 

(2) Pale sheria nyingine inapoelekeza Tathmini ya Athari kwa Mazingira 

ifanyike kuhusu mradi au shughuli yoyote na namna ambavyo Tathmini 

ya Athari kwa Mazingira inapaswa kufanywa, haitakuwa lazima kutumia 

viwango vilivyowekwa kwa kanuni zilizowekwa chini ya Sheria hii 

isipokuwa tu pale ambapo kiwango kilichowekwa na sheria hiyo 

hakikidhi viwango vya chini ambavyo ni muhimu kwa kufanya Tathmini 

ya Athari kwa Mazingira   ya aina hiyo. 
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Wataalamu wa 

kufanya Tathmini 

ya Athari kwa 

Mazingira  

83 (1) Bila ya kujali masharti ya kifungu cha (2) cha fungu la 82, Tathmini 

ya Athari kwa Mazingira itafanywa na wataalamu au vikundi vya 

wataalamu ambao majina na sifa zao zitakuwa zimesajiliwa na Baraza. 

 

(2) Waziri ataainisha kwenye kanuni, sifa za mtu anayeweza kufanya 

Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

 

(3) Baraza litatunza daftari lenye orodha ya wataalamu na vikundi vya 

wataalamu walioidhinishwa kufanya Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

 

(4) Daftari la orodha ya wataalamu na vikundi vya wataalamu litawekwa 

kwenye masjala ya wazi na litaweza kupekuliwa na umma baada ya 

kulipa ada iliyowekwa. 

 

(5) Mpendekezaji au mwenye mradi atachagua wataalamu kati ya watu 

wenye sifa zilizoainishwa kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha (2), 

kufanya Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

 

   

Kutolewa Hati si 

kinga dhidi ya 

mashtaka ya 

kisheria 

84 (1) Kutolewa kwa Hati ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira kwa mradi 

wowote, hakutakuwa kinga dhidi ya mashtaka yoyote kisheria 

yatakayofanywa dhidi ya mpendekezaji wa mradi au shughuli kuhusu 

namna ambavyo mradi au shughuli inatekelezwa, kusimamiwa au 

kuendeshwa. 

 

(2) Hati ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira inaweza kuhamishwa 

kutoka mmiliki mmoja kwenda kwa mwingine endapo tu miliki ya mradi 

itabadilika na si vinginevyo, na kwa sharti kwamba taarifa ya kusudio la 

kufanya uhamisho huo iwe imetolewa kwa Waziri kwa maandishi ndani 

ya siku thelathini kabla ya uhamisho. 

 

   

Kubaini mawanda 

ya Taarifa  ya  

Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira 

85 (1) Pale ambapo inatakiwa kutolewa Taarifa ya  Tathmini ya Athari kwa 

Mazingira, Baraza litaamua mawanda ya Taarifa  ya  Tathmini ya Athari 

kwa Mazingira, kwa kukubaliana na mpendekezaji yanayohusu- 

 

(a) hoja zilizoagizwa  ambazo  zinapaswa kushughulikiwa  katika  

Taarifa ya  Tathmini ya Athari kwa Mazingira; 

(b) watu na asasi zinazopaswa kutoa maoni  wakati wa maandalizi ya 

Taarifa ya  Tathmini ya Athari kwa Mazingira; 

(c) mbinu na njia za kukusanya, kulinganisha na kuchambua data  

zinazotakiwa; na 
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(d) suala lingine lolote linalochangia kubaninisha mawanda ya Taarifa 

ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

(2) Taarifa za Tathmini ya Athari kwa Mazingira zitawekwa na 

kutunzwa na Baraza kwenye masjala ya wazi na zinaweza kupekuliwa 

baada ya kulipa ada iliyowekwa. 

   

Taarifa ya 

Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira. 

86 (1) Baraza, baada ya kupitia muhtasari wa mradi, litamtaka 

mpendekezaji wa mradi au shughuli afanye Tathmini ya Athari kwa 

Mazingira na kuandaa Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

 

(2) Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira iliyotayarishwa chini 

ya kifungu cha (1) itawasilishwa kwa Baraza kwa mapitio. 

 

(3) Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira itatayarishwa kwa 

mujibu wa kanuni zilizotungwa na Waziri. 

 

   

Mapitio ya 

Taarifa ya 

Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira. 

87 (1) Baraza litafanya mapitio ya Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa 

Mazingira katika muda wa siku sitini baada ya kuwasilishwa. 

 

(2) Baraza, kwa madhumuni ya kufanya mapitio chini ya kifungu cha (1), 

linaweza kuunda kamati mtambuko ya kiufundi ili kupata ushauri kuhusu 

mapitio ya Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

 

(3) Mpendekezaji atatii agizo la kuleta taarifa ya ziada ambayo ni muhimu 

katika kuliwezesha Baraza kukamilisha mapitio na atafanya hivyo ndani ya 

muda ulioelekezwa katika agizo. 

 

(4) Taarifa zinazotakiwa na Baraza kwa malengo ya kufanya mapitio ya 

Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira zinaweza kujumuisha, pamoja 

na mambo mengine, ramani na michoro ya usanifu, nyaraka za mradi, 

taarifa au vitu mbalimbali, maelezo ya kitaalamu, ushauri wa kisekta na 

masuala mengineyo yanayoweza kufikiriwa kuwa muhimu. 
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Kutembelea eneo 

kwa nia ya 

kufanya uhakiki 

unaohusu mapitio 

ya Taarifa ya 

Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira. 

88 (1) Baraza, wakati wa mchakato wa mapitio, linaweza kutembelea kwa 

madhumuni ya ukaguzi au uhakiki wa eneo au jambo lolote linalohusishwa 

na mradi au shughuli iliyopendekezwa kwa gharama ya mwenye mradi. 

 

(2) Mchakato wa mapitio ya Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira 

utazingatia vigezo vifuatavyo: 

(a) uwiano kati ya manufaa ya  muda mfupi na mrefu ya mradi kijamii 

na kiuchumi, na madhara kwa binadamu na mazingira; 

(b) aina ya mradi au shughuli na namna inavyoweza kufikia viwango 

vya mazingira; 

(c) njia mbadala zinazoweza kupunguza athari au hatua nyingine za 

kurekebisha mazingira yaliyoharibika; 

(d) maoni yaliyopokelewa wakati wa mikutano ya hadhara na 

michakato mingine ya kushauriana chini ya Sehemu hii; na 

(e) vigezo vingine vyovyote kama vilivyoelezwa kwenye Kanuni. 

 

   

Ushirikishwaji wa 

umma katika 

Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira 

89 (1) Bila kuathiri Sehemu ya XIV, Baraza litaridhia na kutumia miongozo 

inayohusu ushirikishwaji umma, hasa ile inayoweza kusaidia katika mradi 

unaofanyiwa Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

 

 

(2) Bila kuathiri kifungu cha (1), baada ya kupokea Taarifa ya  Tathmini ya 

Athari kwa Mazingira, Baraza- 

(a) litaisambaza ili  kupata  maoni ya  kimaandishi kutoka asasi na wakala 

mbalimbali wa serikali; 

(b) litautaarifu umma, kwa njia zinazofaa,kuhusu mahali na muda wa 

kufanya mapitio ya Taarifa ya  Athari kwa Mazingira na kuwasilisha 

maoni kimaandishi kwa namna ilivyoelekezwa; na 

(c) litatafuta maoni ya mdomo au ya maandishi kwa njia yoyote inayofaa, 

kutoka kwa watu watakaoathiriwa na mradi. 

 

   

Mkutano wa 

kutoa taarifa kwa 

umma na kupata 

maoni ya umma  

90 (1) Bila kujali masharti ya fungu la 87 la Sheria hii na masharti mengine ya 

Sheria hii, mapitio ya Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira 

yatafanywa, pamoja na mambo mengine, kupitia mikutano ya hadhara. 

 

(2) Baraza, ndani ya siku sitini baada ya kupokea Taaarifa ya Tathmini ya 

Athari kwa Mazingira, litaamua ama kuitisha au kutoitisha mkutano wa 

hadhara kwa lengo la kupata maoni ya umma kuhusu mradi au shughuli 

iliyopendekezwa. 
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(3) Pale Baraza litakapoamua au kuombwa kuitisha mkutano wa hadhara, 

litaonyesha na kuwezesha kupatikana, kwa ajili ya ukaguzi na kunukuu, 

taarifa zozote husika, nyaraka na mawasilisho yaliyofanywa kwa maandishi 

wakati na baada ya kipindi cha mapitio hadi kipindi cha kupata maoni ya 

umma kitakapokwisha.  

 

   

Mapendekezo ya 

Baraza kuhusu 

Taarifa ya 

Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira 

91 Baada ya kukamilisha mapitio ya Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa 

Mazingira, Baraza litawasilisha mapendekezo kwa Waziri. 

 

   

Waziri kukubali 

au kukataa 

Taarifa ya 

Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira 

92 (1) Waziri, ndani ya siku sitini, baada ya kupokea mapendekezo ya Baraza 

anaweza- 

(a) kukubali  Taarifa ya  Tathmini ya Athari kwa Mazingira na kutoa 

Hati ya  Tathmini ya Athari kwa Mazingira; au 

(b) kukataa Taaarifa ya  Tathmini ya Athari kwa Mazingira; au 

(c) kukubali Taaarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira kwa 

masharti anayoweza kuamua kuyaweka, na kutoa Hati ya Tathmini 

ya Athari kwa Mazingira. 

(2) Endapo Waziri atakataa Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira- 

(a) atamtaarifu mpendekezaji  kwa maandishi  sababu za kukataa; au 

(b) atapendekeza kwa mamlaka inayotoa leseni kwamba shughuli hiyo 

isiruhusiwe. 
   

Kufuta leseni 

iwapo Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira 

itakataliwa 

93 Waziri atakataa na kupendekeza kwa mamlaka inayotoa leseni kwamba 

mradi usiruhusiwe au, pale leseni inapokuwa imetolewa, kuifuta iwapo- 

(a) mradi au shughuli inaweza kusababisha athari mbaya na bayana kwa 

mazingira; 

(b) hakuna mbadala wa kupunguza au kurekebisha uwezekano wa 

uharibifu bayana kwa mazingira; 

(c) mpendekezaji ameshindwa kuzingatia hatua za kupunguza athari 

zilizoelezwa kwenye  Taaarifa  ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira 

au masharti yaliyotolewa na Waziri; au 

(d) kuna sababu za lazima  za kijamii, kiuchumi, kiafya, kiutamaduni, au 

kidini ambazo zinaweza au zinaelekea kusababisha athari 

zisizorekebishika kwa jamii. 
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Kukasimu 

madaraka ya 

kuidhinisha 

Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira 

94 Waziri anaweza, kwa hati iliyotangazwa katika Gazeti la Serikali, kukasimu 

madaraka yake ya kuidhinisha Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira 

kwenda kwa Mkurugenzi wa Mazingira, mamlaka za serikali za mitaa au 

Wizara za kisekta.  

 

Rufaa dhidi ya 

uamuzi wa 

Waziri kuhusu 

Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira 

 

95 Mtu yeyote ambaye hataridhika na uamuzi wa Waziri wa kukubali au kukataa 

Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira anaweza kukata rufaa kwenye 

Baraza la Rufaa la Mazingira. 

 

 

Utunzaji wa 

kumbukumbu za 

maamuzi 

kuhusu 

Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira 

96 (1) Mkurugenzi Mkuu atatunza kumbukumbu ya maamuzi yanayohusu vibali 

na kukataliwa Taarifa ya Athari kwa Mazingira. 

 

(2) Kumbukumbu iliyoelezwa chini ya kifungu cha (1) itawekwa kwenye 

masjala ya wazi na itapatikana kwa umma baada ya kulipa ada 

iliyobainishwa. 

 

   

Kutakiwa 

kufanyika upya 

Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira 

97 Baraza linaweza, wakati wowote baada ya kutolewa kwa hati ya Tathmini ya 

Athari kwa Mazingira, kumtaka mwenye hati hiyo kufanya upya tathmini ya 

athari kwa mazingira  kwa gharama yake mwenyewe kisha kuwasilisha  

maelezo yake kwenye Baraza ndani ya muda ambao Baraza litaelekeza 

iwapo; 

(a) kumetokea mabadiliko au marekebisho makubwa wakati wa 

utekelezaji wa mradi au shughuli tofauti na ilivyokuwa awali; 

(b) mradi au shughuli husika inatishia kuwapo kwa uharibifu wa 

mazingira  ambao haukuweza kugundulika awali wakati wa 

uchambuzi au mapitio; au 

(c) wakati wowote iwapo itagundulika kwamba taarifa au data 

iliyotolewa na mtekelezaji wa mchakato wa awali wa tathmini ya 

Athari kwa Mazingira hazikuwa sahihi, zilikuwa za uongo au 

zilikusudia  kulipotosha Baraza. 

 

Kosa la kukiuka 

Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira 

98  Mtu yeyote ambaye atashindwa au kupuuza kuzingatia maagizo ya Baraza 

yatakayotolewa chini ya fungu la 97, atakuwa anatenda kosa. 

Upelembaji wa 

hali ya 

mazingira 

99 (i) Baraza, kwa kushirikiana na Wizara au wakala wa Serikali 

litafuatilia:- 

a) vigezo na viashiria vyote vya mazingira kwa lengo la kufanya tathmini ya 

mabadiliko yoyote yanayoweza kutokea kwenye mazingira  pamoja na 
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athari zake; na 

b) Utekelezaji wa mradi au shughuli yoyote kwa lengo la kubaini athari zake 

za muda mfupi na mrefu kwa mazingira. 

(2)  Baada ya kutoa notisi mkaguzi wa mazingira au ofisa yeyote 

aliyeidhinishwa, anaweza kuingia sehemu yoyote kwa madhumuni ya 

kukagua athari kwa mazingira zinazotokana na shughuli zinazofanyika 

kwenye eneo   husika. 

   

Upelembaji wa 

uzingatiaji wa 

maelekezo ya 

Taarifa ya 

Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira. 

100 (1) Pale ambapo matokeo ya upelembaji yataonyesha kutokuzingatiwa kwa 

maelekezo ya Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira, mwenye 

Hati ya Tathimini ya Athari kwa Mazingira anaweza kutakiwa:- 

 

(a) kuchukua kila hadhari katika kuzuia athari inayotokana na 

kutokuzingatia maelekezo yaliyo katika Taarifa  na kutoa taarifa 

kwa Baraza kuhusu hatua alizochukua; au 

(b) kulipa faini iliyowekwa na Baraza kwa  taratibu za kiusimamizi 

kwa kukiuka utekelezaji wa maelekezo yaliyo katika Taarifa. 

(2) Baraza linaweza kupendekeza kwa Waziri  kufutwa kwa hati ya Tathmini 

ya Athari kwa Mazingira iliyotolewa iwapo matokeo ya  upelembaji  wa 

ziada yataonyesha ukiukwaji wa mara kwa  mara wa uzingatiaji wa 

masharti yaliyotajwa katika Hati ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira na 

pia Baraza linaweza kuchukua hatua za kisheria mahakamani dhidi ya 

uharibifu au madhara yoyote ambayo yanaweza kuwa yamesababishwa 

na kuendelea  kutozingatiwa kwa  masharti yaliyo kwenye Hati                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                     

Uhakiki   wa 

Mazingira. 

101 (1) Baraza litakuwa na wajibu wa kuhakiki mazingira kwenye mradi au 

shughuli yoyote yenye mwelekeo wa kusababisha athari kubwa kwa 

mazingira. 

(2) Mkaguzi wa mazingira au ofisa mwingine yeyote aliyeidhinishwa, 

baada ya kutoa notisi anaweza kuingia kwenye ardhi au jengo lolote 

kwa madhumuni ya kutambua jinsi gani shughuli zinazofanyika 

kwenye ardhi au jengo hilo zinawiana na taarifa zilizo katika Taarifa 

ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

(3) Bila kujali masharti ya vifungu vya (1) na (2), mpendekezaji au 

mwenye mradi au shughuli ambayo imetolewa Taarifa  ya  Tathmini 

ya Athari kwa Mazingira atatakiwa kuweka  kumbukumbu sahihi  na 

kupeleka kwa  Baraza  taarifa za  mwaka  zikieleza ni jinsi gani mradi 

katika utekelezaji wake unazingatia maelekezo yaliyomo kwenye 

Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

(4) Mpendekezaji au mwenye mradi wa mradi au shughuli atachukua 

hatua zinazofaa kupunguza athari zozote ambazo awali hazikutarajiwa 

katika Taarifa yaTathmini ya Athari kwa Mazingira, na ataandaa 

taarifa yenye maelezo ya kina kuhusu hatua hizo ambayo 

ataiwasilisha kwenye Baraza kila mwaka au kadiri Baraza 
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litakavyoelekeza. 

   

Urejeshaji wa 

mazingira ya 

eneo la mradi au 

shughuli  baada 

ya mradi au 

shughuli  

kufungwa 

102 (1)Baada ya muda wa mradi au shughuli zilizotajwa kwenye Jedwali la Tatu 

lililopo kwenye Sheria hii kuisha, mpendekezaji au mwenye mradi, kwa 

gharama zake atasawazisha na kurejesha mazingira katika hali yake ya awali, 

ikiwa ni pamoja na uondoshaji wa vifaa na, ukarabati wa eneo na urejeshaji 

wa mfumo wa ikolojia katika hali yake ya awali kabla ya kufunga mradi au 

shughuli. 

(2) Mkurugenzi wa Mazingira hatarejesha amana ya utendaji kuhusu 

mazingira iliyowekwa chini ya fungu la 227 la Sheria hii mpaka pale mwenye 

amana hiyo atakapotimiza masharti yaliyotajwa chini ya kifungu cha (1). 

   

Tathmini 

nyinginezo. 

103 Bila kujali masharti ya awali katika sehemu hii, Waziri anaweza kumtaka mtu 

yeyote ambaye shughuli zake zinaonekana kuwa na uwezekano mkubwa wa 

kuleta athari kwa mazingira kutoa maelezo juu ya athari iliyopo kwa jamii, 

afya, bioteknolojia, au   athari nyingine kwa mazingira ambazo anaweza 

kuziona. 

   

 

 

 SEHEMU YA VII 

  TATHMINI YA MAZINGIRA KIMKAKATI  

   

Tathmini ya 

Mazingira 

kimkakati 

kuhusu 

Miswada, 

kanuni, sera, 

mikakati, 

programu na 

mipango 

104 (1) Wakati wa kuandaa Muswada wa Sheria yoyote ambayo inaashiria kugusa 

suala la:- 

(a) usimamizi, hifadhi na uboreshaji wa mazingira, au 

 

(b)  usimamiaji endelevu wa maliasili, italazimu kuandaa na kuwasilisha 

kwa Waziri maelezo ya kina kuhusu Tathmini ya Mazingira Kimkakati 

ya athari kwa Mazingira zinazoweza kusababishwa na utekelezaji wa 

sheria hiyo. 

 

(2) Bila ya kuathiri kifungu cha (1) wakati wa kuandaa Kanuni, Sera za 

Umma, programu na mipango ya maendeleo itatakiwa kuandaliwa kwa taarifa 

ya tathmini ya mazingira   kimkakati juu ya athari kwa mazingira ambazo 

zinaweza kusababishwa na Kanuni, Sera za Umma, Programu au Mipango ya 

maendeleo. 

 

(3) Kila Taarifa ya Tathmini ya Mazingira kimkakati inayotolewa chini ya 

fungu hili litajumuisha; 

(a) maelezo kamili ya Sera, Muswada, Sheria, Mkakati, Programu, 

mpango na malengo yanayokusudiwa kufikiwa; 

 

(b) uchambuzi, maelezo na tathmini ya matokeo mazuri au mabaya 

ambayo utekelezaji wa Sera, Miswada, mikakati, programu, mpango 

au Sheria hizo unaweza kusababisha kwenye mazingira na kwenye 
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usimamizi wa maliasili. 

 

(c) utambuzi, maelezo na tathmini ya athari za  matokeo tarajiwa ya njia 

mbadala za kuyafikia malengo ya sera, Muswada, sheria, mkakati, 

programu na mpango;  

 

(d) utambuzi, maelezo na tathmini ya uzito wa hatua madhubuti ambazo 

zitaweza kuchukuliwa kuepuka, kupunguza au kurekebisha athari 

yoyote mbaya inayoweza kutokea kutokana na utekelezaji wa sera, 

Muswada, sheria, mkakati, programu au mpango; na 

 

(e) Taarifa nyingine yoyote ambayo Waziri anaweza kubainisha kwa 

kanuni. 

 

(4) Pale ambapo mtu mwenye dhamana ya Muswada, Kanuni, Sera ya 

Umma, Mkakati, Programu au mpango hatahitaji Tathimini ya Mazingira 

ya Kimkakati chini ya fungu hili, atawasilisha rasimu ya Waraka husika 

kwa Waziri ambaye naye ataamua kwa haraka kadiri itakavyowezekana 

kama tathmini inahitajika ama la, na atatoa uamuzi wake pamoja na 

sababu. 

 

(5) Baada ya kupokea taarifa ya tathmini ya mazingira kimkakati, Waziri 

atamuagiza Mkurugenzi wa Mazingira kuiangalia upya sera, Muswada, 

sheria, mkakati programu au Mpango na kuwasilisha maoni yake kwa 

Waziri ambaye naye atatoa maoni yake kwa mtu anayehusika; 

 

(6) Mtu aliyepewa maoni na  Waziri atatakiwa kuzingatia mapendekezo 

yaliyotolewa, na pia atatakiwa kuwasilisha kwake taarifa mpya yenye 

kuonyesha; 

 

(a) mapitio yaliyofanyika kwenye Waraka husika  ili kuendeleza 

usimamizi wa Mazingira na  usimamizi endelevu wa maliasili, au 

kuepuka, kupunguza au kurekebisha athari ambazo zingetokea 

kutokana na utekelezaji wa  Sheria, Sera, Programu au mpango wa 

awali; 

 

(b) hatua zingine zozote zinazotakiwa kuchukuliwa ili kuepuka 

kupunguza au kurekebisha athari mbaya kwa mazingira na  ni lini 

hatua hizo zilichukuliwa au zitachukuliwa, na iwapo hatua zozote 

zilizopendekezwa kwenye taarifa ya tathmini zimechukuliwa au 

hazitachukuliwa, sababu za kutokufanya hivyo; na 

 

(c) Waraka uliorekebishwa wa sera, Muswada, sheria, mkakati programu 

na mpango. 

 

(7) Iwapo Waziri ana maoni kwamba masuala ya mazingira yaliyotolewa 
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wakati wa mchakato wa Tathmini ya Mazingira  kimkakati 

hayajashughulikiwa ipasavyo katika  Muswada, kanuni, sera, mkakati, 

programu au mpango uliorekebishwa na kwamba hatua zaidi kwa 

kuzingatia gharama zinahitaji kuchukuliwa ili kuepuka au kupunguza 

makali ya athari hizo, ataweka pingamizi ndani ya siku thelathini baada ya 

kupokea nyaraka zilizotajwa chini ya kifungu cha (5) kwa mtu husika kwa 

nia ya kufikia muafaka juu ya mabadiliko yanayotakiwa kufanywa 

kwenye sera, Muswada, sheria, mkakati, programu au mpango 

uliorekebishwa ili kuyapa nguvu madhumuni na misingi ya Sheria hii. 

 

(8) Pale ambapo Waziri ameagiza na Mkurugenzi wa Mazingira na mtu 

anayehusika wakashindwa kufikia muafaka juu ya mabadiliko 

yanayotakiwa yafanyike kwenye sera, Muswada, sheria, mkakati, 

program au Mpango uliorekebishwa kuhusu hatua ambazo zinapaswa 

kuchukuliwa, Mkurugenzi au mtu husika watatoa notisi ya kuweka 

pingamizi kwa Waziri. 

 

(9) Waziri, baada ya kupokea notisi ya pingamizi, anaweza kuamuru 

kwamba ule waraka uliotajwa chini ya kifungu cha (6) upitiwe upya au 

ujadiliwe kwenye mkutano wa hadhara kabla hajautolea uamuzi wa 

mwisho. 

   

Tathmini ya 

mazingira 

kimkakati kwa 

ajili ya shughuli 

za   madini, 

petroli, umeme 

wa nishati ya 

maji na mipango 

ya miradi 

mikubwa ya 

maji 

 

105 (1) Iwapo rasilimali ya madini au mafuta itagundulika kabla ya mpango 

wowote au kabla ya kuwa na mpango wa kujenga kituo cha nishati ya 

umeme wa maji au kabla mpango wa mradi kamambe wa maji 

haujafanyika, Waziri mwenye dhamana ya masuala ya madini, nishati au 

maji atafanya tathmini ya mazingira kimkakati.  

 

(2) Tathmini ya Mazingira  Kimkakati iliyotajwa chini ya kifungu cha (1) 

itatathmini eneo lililotengwa  kwa ajili ya shughuli husika pamoja na 

mambo yafuatayo:- 

(a) hali  halisi ya mazingira na ya  maliasili; 

(b) utambuzi wa maeneo nyeti kiikolojia na yanayolindwa ; 

(c) utambuzi na maelezo  kuhusu  jamii zinazolizunguka eneo husika ; 

(d) hali halisi  ya kiuchumi jamii iliyopo; 

(e) shughuli za kiuchumi  na miundombinu iliyopo; 

(f) maendeleo yanayopendekezwa ikiwa ni pamoja na malengo mbali 

mbali  ya muda mrefu na maendeleo ya ujumla ya  aina  tofauti za 

machimbo ya madini au maeneo ya  mafuta na gesi au vituo vya 

umeme wa nishati   ya maji; 

(g) miundombinu na rasilimali inayohitajika kuhudumia maendeleo haya. 

(h) Uwezekano wa athari kwa  mazingira na jamii kutokana na 

maendeleo ya uchimbaji madini au mafuta au nishati ya umeme wa 
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maji  au  mradi wowote mkubwa wa maji, na; 

(i) Mapendekezo juu ya uongoji wa ardhi na vikwazo dhidi ya 

maendeleo kwenye maeneo tofauti. 

(3) Waziri atamuagiza Mkurugenzi wa Mazingira kupitia tathmini ya 

mazingira kimkakati na kuandaa taarifa kuhusu utoshelevu au upungufu 

wa taarifa na maeneo yanayohitaji kuboreshwa na kisha atatoa 

mapendekezo kwa Waziri kwa kadiri inavyostahili. 

 

(4) Mkurugenzi wa Mazingira atawasilisha kwa Waziri taarifa ya mapitio 

kwa madhumuni ya kupata idhini. 

 

(5) Baada ya kupokea mapendekezo, Waziri ataidhinisha taarifa na kutoa 

mapendekezo kwa Wizara yenye dhamana ya masuala ya madini, nishati 

au maji kuhusu mbinu bora ya kuhifadhi mazingira ndani ya muktadha wa 

mradi unaotarajia kushughulikiwa. 

 

(6) Wizara yenye dhamana ya masuala ya madini, nishati au maji itapaswa 

kuzingatia mapendekezo yaliyotolewa na Waziri. 

 

   

  SEHEMU YA VIII 

  UZUIAJI NA UDHIBITI WA UCHAFUZI 

   

Uzuiaji wa 

uchafuzi kwa 

ujumla 

106 (1) Litakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kuchafua au kuruhusu mtu mwingine 

yeyote kuchafua mazingira kwa kukiuka viwango vyovyote vilivyobainishwa 

chini ya Sheria hii au sheria nyingine zinazodhibiti   uchafuzi wa sehemu 

yoyote ya mazingira. 

 

(2) Katika kuamua kuhusu kutoa au kutokutoa leseni, kibali au idhini ya 

kumwaga uchafu, na   kuhusu masharti ya leseni, kibali au idhini, Baraza au 

mtu mwingine yeyote aliyekasimiwa madaraka ya kutoa uamuzi atahakikisha 

kuwa njia iliyobainishwa kuwa ni bora itatumika.    

 

(3) Kwa madhumuni ya fungu hili “njia iliyobainishwa kuwa ni bora” kwa 

kumwaga uchafu au kupiga   kelele maana yake ni mbinu bora ya kuzuia au 

kupunguza athari mbaya kwa afya ya binadamu, viumbe hai na mazingira. 

  (4) Si ruhusa kwa mtu yeyote kutoa aina yoyote ya uchafu    ambao   

utasababisha uchafuzi wa hewa, kinyume na viwango vilivyobainishwa au 

vitakavyobainishwa chini ya sheria hii.  

 

(5) Si ruhusa kwa mtu yeyote kupiga kelele au kusababisha kupiga kelele kuzidi 

kiwango kilichoainishwa au kitakachobainishwa kuhusiana na upigaji kelele. 

 

(6) Litakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kumwaga uchafu au kupiga kelele bila 

kuzingatia njia iliyobainishwa kuwa ni bora katika kanuni zinazoweza kutungwa 

na Waziri. 
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Mamlaka ya 

Waziri kutunga 

Kanuni za 

kuzuia na 

kudhibiti 

vichafuzi 

107 Waziri, kwa kushirikiana na Waziri mwenye dhamana ya serikali za Mitaa 

anaweza  kutengeneza kanuni  zaidi za:- 

(a) kuzuia na kudhibiti shughuli yoyote iliyoelezwa bayana yenye 

kusababisha athari mbaya kwa mazingira; 

(b) kumtaka kila mtu kufuatilia utoaji wa uchafu na kuweka kumbukumbu za 

matokeo ya upelembaji huo; 

(c) kuunda mifumo  fungamanishi ya uzuiaji na uthibiti wa uchafu; 

(d)  kuweka mahitaji ya lazima na utaratibu wa kisheria kwa ajili ya watu 

wanaotoa leseni na vibali chini ya sheria hii au kanuni; 

(e) kuweka masharti, viwango na miongozo ya kuzuia na kudhibiti utoaji wa 

taka kwenye mazingira na kwa ajili ya shughuli na uendeshaji wa vitu 

vinavyoweza kusababisha   utoaji wa taka kwenye mazingira; 

(f) kuwataka watu wanaotuma maombi ya leseni yanayohusu utoaji taka 

kulipia gharama za uendeshaji kuhusu maombi hayo ikiwa ni pamoja na 

gharama za misaada ya kitaalamu wakati wa kushughulikia maombi hayo; 

(g) kubainisha umwagaji taka utoaji taka, utupaji taka, vyombo, vyanzo vya 

vichafuzi jongevu na tuli na mizigo hatari; 

(h) kubainisha dutu yoyote mpya ya hatari, dutu zenye sumu au zenye 

uwezekano wa kuwa na sumu, dutu zenye madhara kwa mazingira na aina 

nyingine ya dutu zinazodhibitiwa; 

(i) kuzuia, kukataza na kudhibiti kwa njia nyingine za leseni, miongozo, 

uingizaji wa bidhaa, usafirishaji wa bidhaa nchi za nje, utengenezaji, 

usafirishaji, ubebaji, uuzaji, umiliki, utumiaji, uhifadhi au utupaji wa aina 

yoyote ya dutu, zao au bidhaa yenye dutu inayodhibitiwa; 

(j) kujumuisha kwenye kanuni za ndani ya nchi mwenendo wa  sasa wa 

sheria  na desturi za kimataifa za mazingira; 

(k) kuhitaji upelembaji wa vichafuzi vya mazingira kwenye  maeneo 

yanayozunguka taka zilizovuja; 

(l) kuweka viwango vinavyohusu utengenezaji, usambazaji, uuzaji au 

kutangaza uuzaji wa mazao au bidhaa ambazo utengenezaji, utumiaji au 

utupaji wake ungeweza au unaweza kusababisha utoaji wa uchafu kwenye 

mazingira; 

(m) kuhusu  magari; 

(i) kuhitaji, kudhibiti na kuzuia ufungaji, ukarabati na utumiaji 

wa vifaa na zana; 

(ii) kuanzisha viwango vya kisheria vya utoaji taka na 

programu za majaribio; 

(iii) kukataza utumiaji wa gari lolote ambalo litashindwa 

kuzingatia viwango vya utoaji wa moshi; na 
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(iv) kuzuia au kudhibiti matumizi ya magari kwenye maeneo 

fulani ya barabara yaliyochaguliwa au kwenye sehemu 

fulani za maeneo ya miji. 

(n) kutaka, kudhibiti na kuzuia utumiaji wa matangazo, alama na vitambulisho 

kwenye bidhaa, makasha na makontena; 

(o) kukataza au kudhibiti kwenye maeneo fulani, kwa siku fulani za mwaka au 

vyote kwa pamoja utekelezaji na jinsi ya kutekeleza shughuli ambazo 

zinaweza kusababisha utoaji wa uchafu; na 

(p) kumtaka mtu yeyote kutoa taarifa inayohusu udhibiti au uzuiaji wa utoaji 

wa uchafu au upigaji wa kelele. 

   

Uzuiaji na 

udhibiti  

fungamanishi wa 

uchafuzi  

108 Ili kufikia lengo la uzuiaji na udhibiti fungamanishi wa uchafuzi, Baraza linaweza 

kubainisha  miongozo inayofaa kuhusu mbinu bora zaidi za kuzuia au kupunguza 

athari kwa mazingira, likitilia maanani masuala  kama vile: 

(a) aina ya uchafu unaomwagwa  au unaotolewa  pamoja na  unyeti wa 

mazingira yatakayopokea  uchafu   kwa  madhara makubwa  yanayoweza 

kutokea;  

(b) gharama kifedha na matokeo kwa mazingira vitakavyoletwa na chaguo 

moja ukilinganisha na lingine; na 

(c) hali ya sasa kiteknolojia na uwezekano kwamba chaguo linaweza 

kutumika kwa mafanikio. 

   

Kuzuia uchafuzi 

wa Maji 

109 (1) Mtu yeyote ambaye atakuwa anajua ataweka au kuruhusu kuwekwa, au 

kuanguka au kubebwa hadi ndani ya kijito chochote ikiwa aidha ni kitendo 

kimoja ama kwa kujumuisha na vitendo vingine vinavyolingana na hivyo 

ambapo atakuwa ameingilia mtiririko wa maji ya mto huo au kuchafua maji 

yake, au kuweka taka ngumu za kiwanda chochote au mchakato wa 

utengenezaji viwanda au atatupa takataka au uchafu wowote au uozo wa kitu 

chochote kigumu ndani ya kijito hicho, atakuwa ametenda kosa; 

(2) Mtu yeyote ambaye atasababisha kuanguka au kutiririka au kuchukuliwa 

ndani ya mto wowote kichafuzi kimimika, harufu mbaya au uchafuzi 

unaotoka kwenye kiwanda chochote au mchakato wa usindikaji atakuwa 

ametenda kosa. 

 

   

Kuzuia 

umwagaji wa 

dutu hatari,  

kemikali  

mafuta, n.k. 

110 (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kumwaga dutu hatari, kemikali, mafuta au 

mchanganyiko wenye mafuta kwenye eneo lolote la maji au sehemu 

yoyote ya mazingira isipokuwa kwa mujibu wa miongozo iliyowekwa 

chini ya Sheria hii, au sheria nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge. 

 

(2) Mtu yeyote atakayetupa dutu ya hatari, mafuta au mchanganyiko wa 

mafuta kwenye maji au sehemu yoyote ya mazingira, atakuwa ametenda 

kosa. 

(3) Mbali na adhabu ya jumla inayotolewa kwa mujibu wa chini ya                                                                                                                                                                                                      
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mtu atakayetiwa hatiani kwa kosa chini ya fungu hili anaweza 

kuamrishwa na Mahakama: 

(a) kulipa gharama za kuondosha takataka pamoja na gharama zozote 

ambazo Serikali au Wakala wa Serikali wamegharamia katika 

urejeshwaji wa hali ya mazingira yaliyoharibika kutokana na 

umwagaji; na  

(b) kulipa gharama za   walioathiriwa, umwagaji, ukarabati, urejeshaji  

katika hali ya awali au fidia kama itakavyoamriwa na mahakama. 

(4) Itakuwa wajibu wa kila shirika na mtu binafsi anayezalisha, 

anayesafirisha, anayefanya biashara, anayetuimia, au anayehifadhi au 

kuondoa kemikali, mafuta vitu vyenye sumu, dutu zinazoshika moto ili 

kuzingatia kanuni zilizobainishwa na Waziri kuhusu usalama wa watu na 

viumbe hai na pia kuepuka kusababisha uharibifu wa mazingira. 

 

(5) Bila kuathiri sheria nyingine yoyote iliyopo, Waziri kwa kushauriana na 

mamlaka husika anaweza kuweka katika kanuni orodha ya dutu zenye 

sumu zinazoshika moto na zinazolipuka ambazo zinazuiwa chini ya 

Sheria hii.  

 

(6) Kwa madhumuni ya kudhibiti uzalishaji, utunzaji, au usafirishaji wa dutu 

za sumu, zinazoshika moto au kulipuka   ambazo chini ya kifungu cha 

(5) zimezuiwa, Waziri anaweza kuwataka wamiliki au waendeshaji wa 

uzalishaji  au wasafirishaji kupunguza athari za shughuli zao kwa 

mazingira kwa- 

(a) kutoa notisi kuhusu umwagikaji; 

(b) kuanza mara moja shughuli za kusafisha eneo kwa kutumia mbinu 

bora zilizopo za usafishaji; 

(c) kutekeleza maagizo kama Baraza litakavyoelekeza. 

 

(7) Baraza linaweza kukamata chombo cha uzalishaji, huduma ya kuhifadhi 

au usafirishajiau gari au chombo cha usafiri wa majini hadi pale mmiliki 

au muendeshaji atakapochukua hatua za kuzuia athari. 

 

(8) Baraza litaomba amri ya Mahakama ili kuondosha huduma ya kuhifadhi 

au usafirishaji au gari au chombo cha usafiri wa majini na iwapo mmiliki 

au mwendeshaji huyo atashindwa kuchukua hatua za kuzuia athari ndani 

ya muda ulioamuliwa. 

 

(9) Bila  kuathiri sheria yoyote nyingine, Baraza litahakikisha kwamba:- 

 

(a) mahali, mchoro, utengenezaji na uendeshaji wa mitambo 

inayotumia nishati ya atomiki; 

(b) viwanda, uzalishaji, usafirishaji, utumiaji na utunzaji  

vinururishaji; 

(c) utupaji wa taka zenye vitu nururishaji;  na  

asasi, watu binafsi wanaotumia mitambo, zana, nyenzo,  mnururisho 
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wa sumaku umeme wenye madhara au mnururisho wa ioni, 

wanazingatia masharti ya sheria yoyote au kanuni zinazoweza 

kubainishwa kwa makusudi ya kulinda mazingira, upekuzi wa mara 

kwa mara na kwa ajili ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira 

kuhusiana   na vyombo na ripoti itakayowasilishwa kwenye Baraza 

kwa nyakati mbalimbali.  

   

Wajibu wa kuwa 

na taarifa za  

mabadiliko ya 

kiteknolojia 

111 (1) Itakuwa ni wajibu wa Baraza, kwa kushirikiana na chombo kingine chochote, 

kufuatilia kwa karibu maendeleo katika teknolojia na mbinu za kuzuia au 

kupunguza uchafuzi wa mazingira unaosababishwa na utoaji wa dutu kutoka 

kwenye michakato iliyobainishwa. 

 

(2) Mtu yeyote ambaye anafanya shughuli inayoathiri mazingira atatakiwa 

kufuata agizo linaloweza kutolewa na Baraza kuhusu kufanya marekebisho 

yanayotakiwa kufuatia   maendeleo yoyote katika teknolojia na mbinu hizo za 

kuzuia au kupunguza uchafuzi wa mazingira. 

 

   

Wajibu wa 

kutoa taarifa ili 

kuzuia uchafuzi 

112 (1) Kwa madhumuni ya kurahisisha uzuiaji  na udhibiti wa uchafuzi, Waziri 

anaweza kubainisha taratibu za kisheria zinazoshurutisha utoaji wa taarifa 

kwa Baraza au kwa mtu aliyeteuliwa kwa ajili hiyo kutoka kwa: 

(a) mtu yeyote anayemiliki au kuendesha mradi wa umwagiliaji maji, 

mfumo wa maji taka,  mtambo wa uzalishaji wa kiwandani, mtambo 

wa kusafisha taka  zinazotoka  viwandani, mahali pa  kutupia taka 

ngumu, biashara na chombo cha kutunzia bidhaa za petroli, karakana 

au shughuli nyingine yoyote yenye kumwaga au iliyo na uwezekano 

mkubwa wa kumwaga vimiminika taka au vichafuzi vingine kwenye  

mazingira; au 

(b) asasi  au chombo  kingine chochote  kinachotakiwa  na  sheria 

nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge, kuchukua hatua za kuzuia 

uchafuzi ndani ya maeneo ambayo inayadhibiti kiutawala au asasi 

nyingine yoyote au chombo chochote kitakachoweza kupewa jukumu 

hilo kwa nyakati mbalimbali. 

   

Sheria Na. 21 ya 

2003 

 (2) Masharti ya kifungu cha (1) hayatapunguza madaraka ya Waziri mwenye 

dhamana ya masuala ya meli kuhusu kutunga kanuni, kwa ajili ya kuzuia 

uchafuzi kwenye vyombo vya usafirishaji majini kwa mujibu wa masharti 

ya Sehemu ya XIX, ya Sheria ya Meli za Kibiashara ya Mwaka 2003. 

(3) Mtu yeyote mwenye kukiuka matakwa ya kutoa taarifa kwa Baraza au 

kwa mtu yeyote aliyeteuliwa atakuwa ametenda kosa. 

   

Notisi ya kuzuia 

aina ya 

mchakato au 

shughuli 

zilizoagizwa. 

113 (1) Pale ambapo Baraza litakuwa na maoni kwamba uendeshaji wa shughuli au 

mchakato uliobainishwa au kuendelea kwa mchakato au shughuli yoyote kwa 

mtindo fulani unaohusisha kutokea kwa hatari kubwa ya uchafuzi wa 

mazingira, Baraza linaweza kumpelekea notisi ya kumzuia mtu 

anayeshughulika na mchakato au shughuli hiyo. 
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 (2) Notisi ya kuzuia inayotolewa chini ya kifungu cha (1)- 

(a) itaeleza hatari iliyopo kwa mazingira kutokana na shughuli au mchakato 

huo; 

(b) itaeleza  hatua zinazoweza kuchukuliwa pamoja na muda utakaotumika 

katika kuondosha hatari hiyo kwenye shughuli au mchakato huo; 

(c) itaagiza kwamba, idhini ya kuendelea na mchakato au shughuli isimame    

hadi hapo sehemu ya matakwa au matakwa yote katika notisi 

yatakapokuwa yameondolewa.   

(d) pale ambapo notisi inahusu sehemu tu ya mchakato au shughuli,  itatoa 

masharti yanayopaswa kuzingatiwa wakati wa kushughulikia mchakato 

au shughuli  ambayo imeidhinishwa kutekelezwa. 

 

 

 

  

  SEHEMU YA IX 

  USIMAMIZI WA TAKA 

   

  (a) Usimamizi wa Taka ngumu 

Wajibu wa 

Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa 

kusimamia na 

kupunguza taka 

ngumu 

114 (1) Ili kuhakikisha kwamba taka ngumu zinapunguzwa kufikia kiwango cha 

chini katika maeneo yaliyo chini ya mamlaka yake, Serikali za Mitaa 

zitaagiza:- 

(a) kwa aina tofauti za taka, takataka, mabaki au uchafu, zichambuliwe 

na kutenganishwa  kwenye chanzo chake; 

(b) kuweka viwango vya kuongoza aina, saizi, umbo, rangi na vipimo 

vingine kwa ajili ya jaa za taka  zinavyotumika; na 

(c) kuweka utaratibu kwa kushirikisha viwanda na sekta binafsi na 

Asasi Zisizo za Kiserikali katika kupanga, kukuza weledi miongoni 

mwa wazalishaji, wachuuzi, wasafirishaji, watengenezaji viwandani 

na watu wengine kwa nia ya kupata jaa zinazofaa kwa taka na 

utenganishaji wa taka kwenye chanzo. 

(2) Mamlaka ya serikali za mitaa kwenye maeneo yake zitafanya mambo  

yafuatayo:- 

(a) zitahakikisha Tathmini ya Athari kwa Mazingira inayofaa 

inafanyika kwa ajili ya shughuli zote kuu mpya zinazolenga 

kwenye usimamizi unaostahili wa taka ngumu; 

(b) zitasimamia taka ngumu zinazozalishwa kwa mujibu wa mipango 

endelevu iliyotolewa na serikali za mitaa husika; na 

 

(c) zitahakikisha uchambuzi wa taka unaostahili unafanyika pale 

kwenye chanzo na unazingatia viwango au vipimo vilivyoagizwa 

na serikali husika ya mitaa. 
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(3) Kwa madhumuni ya kutoa uamuzi kuhusu ubora wa mbinu yoyote mahsusi 

ya ukusanyaji, ushughulikiaji wa upunguzaji wa madhara au utupaji wa taka 

ngumu, mamlaka ya serikali za mitaa itatafiti kwenye maeneo yake kwa 

lengo la kupata uelewa wa kiwango cha uzalishaji wa taka ngumu na 

muundo wake. 

   

Utupaji wa taka 

ngumu kutoka 

kwenye masoko, 

maeneo ya 

biashara na asasi 

115 (1) Kila mamlaka ya serikali za mitaa itapaswa kufanya utafiti kipindi hadi 

kipindi ili kujua aina ya taka ngumu zinazozalishwa kutoka kwenye 

masoko, maeneo ya biashara na asasi na itaamua njia zinazofaa 

kutumika wakati wa uchambuaji, utunzaji au utupaji wa taka. 

 

 

(2) Katika kubaini njia inayofaa ya uhifadhi au utupaji wa taka ngumu 

zinazozalishwa toka kwenye vyanzo mbalimbali vya masoko, vituo au 

maeneo ya biashara na kwenye asasi zilizo chini ya mamlaka yake, 

mamlaka ya serikali za mitaa itahakikisha kwamba taka ngumu 

zinaainishwa na zinahifadhiwa inavyostahili kutegemea na aina yake, 

yaani zinazooza, plastiki, kioo au chuma. 

 

(3) Waziri anaweza kuagiza ubainishaji wa makundi ya taka ngumu kitaifa 

ambayo mamlaka ya serikali za mitaa inaweza kuyakubali katika 

maeneo yake. 

 

(4) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, “asasi” inajumuisha shule, ofisi, 

hospitali, polisi, kambi ya jeshi, majengo ya kidini, makambi, nyumba 

za watawa na ushirika au chombo chochote ambacho Waziri anaweza 

kukitangaza kuwa ni asasi kwa madhumuni ya usimamizi wa taka 

ngumu.  

   

Uhifadhi wa 

taka ngumu 

kutoka  

viwandani 

116 (1) Mamlaka ya serikali za mitaa zitahakikisha kwamba viwanda vilivyomo 

kwenye maeneo yake vimetenga eneo na vifaa vya kutosha kwa ajili ya 

usimamizi wa taka ngumu zinazozalishwa kutoka kwenye viwanda hivyo 

kabla ya taka kukusanywa ili kutupwa kwenye maeneo yaliyotengwa kwa 

ajili hiyo. 

 

(2) Mamlaka ya serikali za mitaa itahakikisha kwamba mashimo ya taka au 

maeneo yaliyotengwa mahsusi na viwanda kwa ajili ya kukusanyia taka 

ngumu yanawekwa katika hali ya usafi na yanalindwa dhidi ya nzi, 

wanyama na viumbe wanaokula mizoga. 

 

(3) Waziri, baada ya kushauriana na Mawaziri wenye dhamana ya viwanda, 

ardhi, afya na mamlaka ya serikali za mitaa, atatoa amri kuhusu taka ngumu 

ambazo zitazingatiwa na viwanda mbalimbali. 

 

Ukusanyaji wa 

taka ngumu 

117 Mamlaka ya serikali za mitaa katika maeneo ya mijini na vijijini zitabainisha 

mambo yafuatayo- 
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kwenye maeneo 

ya mijini na 

vijijini 

(a) njia bora zinazowezekana kwa ukusanyaji wa taka ngumu za aina 

mbalimbali kutoka vyanzo vya uzalishaji wa taka hizo, na itapanga njia 

za kupata fidia ya gharama za ukusanyaji wa taka ngumu, peke yake au 

kwa kushirikiana na sekta ya biashara na sekta binafsi; na 

 

(b) zana zinazofaa, wakati na njia za kupita katika ukusanyaji wa  taka 

ngumu. 

   

Vituo vya taka 

vya muda. 

118 (1) Mamlaka ya serikali za mitaa itatenga vituo vya kuweka taka kwa muda 

kama vituo vya kukusanyia taka ngumu kwenye majiji au manispaa, au miji 

au maeneo mengine ambapo kiasi kikubwa cha taka ngumu huzalishwa. 

(2) Kabla ya mamlaka ya serikali za mitaa haijatenga eneo kuwa kituo cha 

kuweka taka ngumu kwa muda kwa madhumuni ya kukusanya taka ngumu, 

Mamlaka hiyo; 

 

(a) itafanya tathmini ya athari kwa jamii, afya na mazingira; 

(b) itahakikisha kuwa eneo hilo linatosha kwa ukubwa na liko mbali na 

makazi ya watu; 

(c) itahakikisha uondoaji wa mara kwa mara wa taka ngumu ili kuepuka 

kero zinazoweza kujitokeza; na 

(d) itahakikisha kwamba eneo hilo limewekewa uzio na linalindwa ili 

kuzuia watu wasiohusika kuingia. 

   

Hatua ya 

mwisho ya  

utupaji wa taka 

ngumu 

119 Mamlaka ya serikali za mitaa wakati wa kuchagua njia bora ya utupaji wa taka 

ngumu kwenye maeneo itazingatia mambo yafuatayo- 

(a) hali ya tabianchi; 

(b) uwezo kiuchumi; 

(c) maslahi ya jumuia; 

(d) manufaa ya kimazingira, kiafya na kijamii; na 

(e) upatikanaji wa maeneo ya kujaziliza taka. 

   

  (b) Usimamizi wa takataka 

Ufafanuzi 

kuhusu 

usimamizi wa 

takataka 

120 Kwa madhumuni ya vifungu vya 121 na 122 isipokuwa pale ambapo muktadha 

unahitaji vinginevyo;  

“ardhi ya umma” maana yake ni ardhi iliyokabidhiwa kwa Rais kama 

mdhamini wake, na inajumuisha ardhi ya kawaida au ardhi inayokaliwa binafsi. 

“uwekaji”kuhusu takataka unajumuisha- 

(a) kutupa kuweka, kurusha au kuangusha takataka; 

(b) kuruhusu takataka kutupwa, kurushwa au kuangushwa au kudondoka 

kutoka kwenye chombo cha kusafirishia takataka; 

“takataka” inajumuisha mabaki ya chakula, mabaki ya wanyama, vioo, chuma, 

plastiki, maganda, kifusi cha mvunjiko, uchafu, uvundo, mkojo, mabaki ya 

mvunjiko, kokoto, mawe, udongo, maji taka  au kitu chochote kinachofanana na 

hali hiyo; 
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“ardhi binafsi” maana yake ni mahali popote ambapo si eneo la umma; 

“eneo la umma”- 

(a) linajumuisha mambo yafuatayo:- 

(i) kila barabara, mtaa, mtaa binafsi, kichochoro, njia ya kuingilia 

mifereji/mitaro ya  maji ya mvua, barabara ya pembeni mwa 

barabara kuu, mahakama , nyumba ya biashara mbalimbali, gati na 

uwanja wa ndege ambapo kwa kawaida watu huweza kuingia kwa 

malipo au hata bila malipo na inajumuisha mbuga au hifadhi yoyote 

ya taifa; 

 

(ii) mbuga, bustani au mahali popote pa burudani ambapo umma huweza   

kuingia, iwe kwa malipo  au hata bila malipo yoyote; 

 

(iii) pwani au ufukwe wowote au ukingo wa mto au kijito chochote, au 

ukingo wa ziwa lolote ambako kwa kawaida umma huweza kuingia 

iwe kwa malipo au bila malipo; 

 

(iv) sehemu yoyote ya maji, ambayo kwa kawaida umma huweza kuingia 

kwa madhumuni mengine ya kuburudika iwe kwa kulipia au bila 

malipo yoyote; 

 

(v) kila gati, kidaraja cha kupanda kuingia au kushuka melini, au 

ambacho umma hutumia, au kikuta dhidi ya kuingia, ambacho umma 

huweza kuingia; 

 

(vi) uwanja wowote wa ndege; 

 

(vii) ardhi yoyote ya matumizi ya umma iliyodhaminishwa kwa Rais au 

inayodhibitiwa naye ambapo ardhi hiyo haimilikiwi chini ya  

utaratibu wowote wa pango, leseni au mamlaka nyingineyo ya mtu 

yeyote binafsi; 

 

(viii) mahali pengine popote panapomilikiwa na umma au binafsi palipo 

wazi ambapo watu huweza kuingia, iwe kwa malipo au bila malipo 

yoyote; lakini 

 

(b) haijumuishi eneo lolote lililotengwa au lililoidhinishwa kwa madhumuni 

ya kutupia taka kwa mujibu wa Sheria hii au sheria nyingine yoyote au 

jalala lililojengwa katika eneo la umma. 

 

   

Udhibiti wa 

takataka kwenye 

maeneo ya 

umma 

121 (1) Kila mtu anayemiliki au kusimamia eneo la umma lenye uwezekano wa 

kuwa na takataka, wakati wote, atapaswa kuweka na kutunza ndani ya eneo hilo 

idadi ya majalala inayoweza kuhimili takataka zinazotupwa kwa muda katika 

eneo hilo kadiri itakavyohitajika ili kulifanya eneo hilo kubaki bila takataka. 
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(2) Pale ambapo takataka zinazalishwa au kudhaniwa kuzalishwa hasa kwenye 

jengo au eneo lolote, zinazoonesha uwezekano wa kuchukuliwa au 

kupeperushwa kwa namna yoyote kutoka kwenye jengo au eneo hilo kuingia 

kwenye eneo lolote, Mkaguzi wa Mazingira anaweza kumtaka mkazi kuchukua 

hatua zinazostahili kuzuia takataka hizo kuchukuliwa au kupeperushwa kuingia 

kwenye eneo la umma. 

 

(3) Pale inapoonekana kuwa takataka nyingi zaidi zinadhaniwa au zinajitokeza 

kutoka kwenye majengo au eneo mahsusi, Mkaguzi wa Mazingira anaweza 

kuwataka wakazi wa jengo au eneo hilo kutoa na kutunza idadi ile ya majaa ya 

takataka yanayoweza kuhimili takataka kwenye eneo la umma jirani na, au 

karibu na majengo au maeneo ya kutupa takataka kwa muda ili kuhakikisha 

eneo hilo linabaki bila takataka. 

 

(4) Pale ambapo mkazi yeyote atashindwa kuzingatia ndani ya wakati muafaka 

agizo lililotolewa na Mkaguzi wa Mazingira chini ya kifungu cha (2) au (3), 

ofisa huyo anaweza kuchukua hatua zozote zinazofaa ili kurekebisha kosa hilo, 

na mkazi huyo atafidia gharama hizo kama deni la huduma iliyotolewa. 

 

(5) Mtu yeyote ambaye fungu hili linamhusu atapaswa pia kuweka utaratibu 

unaofaa wa kumwaga takataka zilizomo kwenye majaa ambayo yapo kwenye 

maeneo ya umma yaliyo chini ya udhibiti na usimamizi wake, na ataziondoa na 

kuzitupa takataka hizo haraka iwezekanavyo na kwa ufanisi. 

   

Wamiliki wa 

ardhi binafsi 

kuondoa 

takataka 

122 Mkaguzi wa Mazingira anaweza kumpelekea notisi ya maandishi mmiliki au 

mkazi wa ardhi yoyote binafsi au ardhi yoyote iliyodhaminishwa au iliyo  chini 

ya udhibiti wa mtu yeyote kumtaka mmiliki au mkazi  huyo kutekeleza kwa 

kiasi cha kumridhisha Mkaguzi wa Mazingira mambo yafuatayo:- 

(a) kuondoa au kuondosha kutoka kwenye ardhi; 

(b) kusafisha; au 

(c) kukinga, kufunika au vinginevyo kuzificha takataka hizo zisionekane 

kwa wakati huo kadiri itakavyokuwa inaelekezwa katika notisi. 

   

  (c) Usimamizi wa Taka Vimiminika. 

   

Utupaji wa taka 

vimiminika 

katika eneo 

zilipozalishwa 

123 (1) Mamlaka za serikali za mitaa zanaweza kubainisha na kuweka 

miongozo kuhusu jinsi ya kushughulikia taka vimiminika toka 

majumbani na maeneo ya biashara na hatimaye kuondoa kabisa taka 

maji katika maeneo hayo na nje ya maeneo hayo. 

 

(2) Bila kuathiri kifungu cha (1), Waziri anaweza kutoa miongozo mahsusi 

ambayo itazingatiwa na mamlaka ya serikali za mitaa au mamlaka za 

maji taka katika utupaji wa taka vimiminika za kawaida au mahsusi. 

   

Usafirishaji wa 124 Mamlaka za serikali za mitaa, kwa kuzingatia maeneo yaliyo chini ya mamlaka 
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taka vimiminika zao, zitatoa na kuweka miongozo na viwango vya jinsi ya kukusanya maji taka 

na taka tope kutoka shimo la maji taka na kuisafirisha kwa magari maalumu 

kwa ajili ya kutupwa. 

   

Jinsi ya 

kusafisha  taka 

vimiminika 

125 Mamlaka ya serikali za mitaa itahakikisha kwamba maji taka yanasafishwa 

ipasavyo kabla ya kumwagwa katika maeneo ya kukusanyia maji taka au ardhi 

iliyo wazi, na hayaongezi hatari ya maradhi au kuvuruga ikolojia na 

kusababisha uharibifu wa mazingira. 

   

Utupaji wa taka 

vimiminika 

126 Mamlaka za serikali za mitaa itatenga malambo kwa ajili ya kumwaga maji taka 

na kuhakikisha upatikanaji zana za kusafishia maji taka na vituo vya kupitishia 

maji taka hayo. 

   

Udhibiti na 

upelembaji wa 

mfumo wa maji 

taka 

127 Baada ya kukamilisha ujenzi wa mfumo wa maji taka, mamlaka ya serikali za 

mitaa itahakikisha majaribio ya awali, na mengineyo ya kipindi hadi kipindi 

yanafanyika ili kuhakikisha kwamba taka vimiminika inayokusudiwa kutupwa 

imefikia viwango vitakavyokuwa vimeagizwa na Waziri kabla ya hatua ya 

mwisho ya kutupwa. 

   

Taka 

vimiminika za 

viwandani 

128 Waziri atatunga kanuni zinazobainisha njia bora za kusafisha taka vimiminika 

kutoka viwandani zenye madhara na zisizo na madhara. 

   

Usimamizi wa 

maji ya mvua 

129 (1) Kila mamlaka ya serikali ya mitaa kwenye eneo lake itajenga au kuandaa 

mifereji ya maji ya mvua. 

(2) Mifereji ya maji ya mvua daima itapaswa kuwa safi kwa madhumuni 

yaliyoifanya ijengwe. 

(3) Waziri anaweza kutoa amri kuhusu- 

(a) kiwango cha mwinuko wa mifereji ya maji ya mvua ili kuzuia maji 

yasituame; 

(b) usafishaji wa mifereji ya maji ya mvua kipindi hadi kipindi ili 

kuondosha mrundikano wa tope; 

(c) mifereji ya maji ya mvua iliyofunikwa mifuniko kwa ajili ya 

ukaguzi na chemba kwa ajili ya ukaguzi na uondoaji wa mrundikano 

wa mchanga au tope. 

   

  (d) Usimamizi wa Gesi Taka 

   

Gesi taka kutoka 

majumba ya 

makazi 

 

130 

Mamlaka ya serikali za mitaa itahakikisha kwamba majumba yote ya 

makazi:- 

(a) yana nafasi wazi za kutosheleza kuingiza na kutoa hewa; 

(b) yanatoa njia zinazotosheleza kutolea moshi kutoka jikoni na maeneo 

mengine ndani ya nyumba kama itakavyopasa; na 

(c) hayaruhusu kupikia ndani ya nyumba za makazi au kutumia samadi 

kama nishati ya kupikia katika maeneo yaliyotengwa na hayapitishi hewa. 
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Udhibiti wa gesi 

taka za 

viwandani 

131 (1) Mamlaka za serikali za mitaa zitahakikisha kuwa viwanda vinavyozalisha 

gesi taka vinajengwa mbali kutoka maeneo ya makazi ya watu kwa 

kuzingatia mwelekeo wa upepo na mapendekezo ya Tathmini ya Athari kwa 

Mazingira. 

 

(2) Kila mamlaka ya serikali za mitaa itaweka na kubainisha sheria ndogo 

taratibu na adhabu zinazosimamia: 

(a) utaratibu wa mara kwa mara wa ukaguzi wa mitambo ili kuhakikisha 

inafanya kazi kwa ufanisi na haisababishi utoaji wa gesi; na  

(b)  vipimo vya dohani na vifaa vya udhibiti wa gesi vinavyopaswa 

kufungwa kwenye karakana na viwanda.                                                                                                                                                                                                              

   

Gesi taka na 

taka 

chembechembe 

kutoka kwenye 

magari. 

132 (1) Mamlaka ya serikali za mitaa itabainisha taratibu za kisheria zenye 

kubainisha utoaji gesi kutoka kwenye ekzosi zitakazotumika katika 

maeneo yake. 

(2) Pale ambapo viwango vya kitaifa vimewekwa, mamlaka ya serikali za 

mitaa itapaswa kutumia viwango vilivyowekwa kitaifa vya utoaji wa 

gesi kutoka kwenye ekzosi. 

 

   

  (e)   Usimamizi wa Taka zenye Madhara 

   

Uingizaji na 

utoaji nchini wa 

taka zenye 

madhara 

133 (1) Itakuwa ni kosa kuingiza au kusafirisha nje ya Tanzania taka zenye 

madhara bila kuwa na kibali kilichotolewa na Waziri. 

(2) Pale ambapo taka zenye madhara zitasafirishwa nje ya Tanzania, mtu 

anayetaka kusafirisha taka hizo itamlazimu kupata kibali kimaandishi 

kitakachotolewa na mamlaka inayotambulika kwenye nchi itakayopokea 

taka hiyo. 

(3) Mtu yeyote hataruhusiwa kusafirisha taka zenye madhara ndani ya nchi au 

kupitia Tanzania. 

(4) Waziri anaweza kutunga kanuni zinazobainisha mambo yafuatayo:- 

(a) njia bora zaidi zinazowezekana kusimamia aina mbalimbali za 

taka zenye madhara pamoja na adhabu zinazotolewa dhidi ya 

ukiukwaji wowote; 

(b) uwajibikaji na dhamana kwa mtu aliyehusika katika uzalishaji, 

usafirishaji, utoaji nje ya nchi na utupaji wa taka zenye madhara; 

(c) taratibu za utoaji wa taarifa juu ya usafirishaji na utupaji wa taka 

zenye madhara; 

(d) mahitaji yoyote ya utoaji taarifa juu ya utekelezaji wa mikataba 

ya kimataifa kuhusu taka zenye madhara na yale matukio 

yanayoweza kusababisha madhara kwa afya ya binadamu, 

viumbe hai na mazingira; 

(e) vyombo vilivyosajiliwa vinavyotumika katika utupaji wa taka 

zenye madhara; 
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(f) uwajibikaji na dhamana kwa mtu au kundi la watu 

waliosababisha uchafuzi wa mfumo wa ikolojia  ya mazingira, 

au wamiliki wa maeneo kama hayo; 

(g) vigezo vyenye kubainisha maeneo yaliyochafuliwa na taka 

zenye madhara; na 

(h) kusafisha maeneo yaliyochafuliwa na taka zenye madhara. 

(5) Waziri anaweza kuelekeza vigezo kuhusu kuweka matabaka ya taka zenye 

madhara kwa nia ya kufahamu hali ya- 

(a)  madhara yake;  

(b) ubabuzi wake kikemikali; 

(c) uwezekano wake wa kusababisha saratani; 

(d) uwakaji wake; 

(e) udumufu kwake; 

(f) usumu wake; 

(g) ulipukaji wake; na 

(h) mionzi umionzi wake. 

   

Wajibu wa 

mamlaka ya 

serikali za mitaa 

kuhusiana na 

taka zenye 

madhara 

134 (1) Kila mamlaka ya serikali ya mitaa kwenye maeneo yake itahakikisha 

kwamba: 

(a) viwango vilivyowekwa vya usimamizi wa taka zenye madhara vipo na 

vinatumika wakati wote. 

(b) maeneo yanayozalisha taka zenye madhara yana nafasi ya kutosha 

kutolea hewa na yanazingatia viwango vilivyowekwa. 

(c) taka vimiminika zinasafishwa au kubadilishwa kwa kuzingatia viwango 

vilivyobainishwa kabla ya utupwaji wa mwisho; na 

(d) taka vimiminika zenye madhara zinasafishwa kulingana na viwango vya 

mazingira vilivyobainishwa kiwandani au mahali taka zinapozalishwa 

kabla ya kumwagwa kwenye mifereji ya maji taka, madimbwi ya 

manispaa ya kuhifadhia maji taka au mahali pa wazi au majini. 

 

(2) Kila viwango na miongozo iliyowekwa na serikali ya mitaa kwa 

madhumuni ya Sheria hii, vitazingatia viwango vilivyowekwa chini ya 

Sheria hii. 

Usafirishaji wa 

taka zenye 

madhara 

135 (1) Waziri atahakikisha kwamba usafirishaji wowote wa taka zenye madhara 

kutoka au kupitia Tanzania utafanyika kwa namna ambayo inazuia au 

kupunguza kuwepo kwa athari kwa afya ya binadamu na kwa mazingira, na 

kwamba utazingatia taratibu za usafirishaji kama itakavyokuwa 

umebainishwa katika kanuni. 

(2) Mzalishaji yeyote wa taka zenye madhara atapashwa kuchukua hatua 
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kupunguza uzalishaji wa taka hizo. 

(3) Mwenye kuzalisha taka zenye madhara atawajibika kuzitupa na pia atabeba 

dhamana kwa madhara ya taka hizo kwa afya ya watu, viumbe hai na kwa 

mazingira. 

Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira 

kuhusu taka 

zenye madhara 

136 (1) Kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha (2), utupaji wa taka yoyote yenye 

madhara utafanywa kwa utaratibu unaojali uhifadhi wa mazingira safi. 

(2) Tathmini ya Athari kwa Mazingira italazimu kufanyika kabla ya taka zenye 

madhara hazijatupwa udongoni, ardhini, hewani au kwenye vyanzo vya 

maji. 

   

Hatua ya 

mwisho ya 

utupaji wa taka 

na huduma za 

afya 

137 (1) Waziri, kwa kushauriana na Waziri mwenye dhamana ya masuala ya afya, 

atahakikisha kwamba taka zitokanazo na huduma za afya zinachambuliwa 

na kutunzwa katika kontena maalumu zilizobainishwa na kusafirishwa 

kwenye magari maalumu yaliyoundwa na kusajiriwa kwa madhumuni hayo.  

(2) Waziri, kwa kushauriana na Waziri mwenye dhamana ya masuala ya afya, 

ataagiza njia bora zaidi ziwezekanazo kwa ajili ya utupaji wa mwisho wa 

taka za aina mbalimbali zinazozalishwa kutokana na huduma za afya. 

(3) Katika kifungu hiki, “taka zitokanazo na huduma za afya;” zinajumuisha, 

lakini hazitahusisha tu taka zenye kuambukiza magonjwa, taka za 

kipatholojia, vitu vyenye ncha kali, dawa, genetoksiki, taka zenye mionzi, 

taka za mgando wa damu na dawa za binadamu. 

   

Utupaji wa taka 

nyinginezo 

138 Waziri, kwa kushauriana na wizara nyingine  na mamlaka nyinginezo, ataagiza 

njia zaidi zinazowezekana za ushughulikiaji na utupaji wa:- 

(a) taka za mifugo zitokazo machinjioni; 

(b) dawa za mifugo; 

(c) taka zitokanazo na shughuli za kilimo; 

(d) taka za madawa ya kilimo; 

(e) taka za kemikali; na  

(f) aina nyingine yoyote ya taka, kama Waziri atakavyoamua. 

   

Uwezo wa jumla 

wa mamlaka ya 

Serikali za Mitaa  

kupunguza taka 

139 (1) Bila ya kuathiri madaraka yaliyotolewa kwa mujibu wa sheria yoyote 

iliyoandikwa kuhusu usimamizi wa taka, kila mamlaka ya serikali za mitaa 

itakuwa na madaraka yanayostahili kwa madhumuni ya kuzuia au 

kupunguza taka ngumu, taka vimiminika, gesi taka na taka zenye madhara. 

 

(2) Kwa madhumuni ya usimamizi wa taka, Waziri anaweza kumshauri Waziri 

mwenye dhamana ya masuala ya serikali za mitaa, kumwelekeza au kumpa 

mtu yeyote madaraka iliyo nayo mamlaka ya serikali za mitaa ambayo 
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imeshindwa kutimiza wajibu wake au kutumia uwezo huo kuhusu jambo 

lolote lililobainishwa chini ya Sehemu hii. 

(3) Bila ya kuathiri masharti ya kifungu cha (2) kwenye shauri linalostahili, 

Waziri, katika hali inayofaa, anaweza kuelekeza au kumpa mtu yeyote 

madaraka kutumia mamlaka hayo kuhusu jambo lolote lililoagizwa kwa 

mujibu wa masharti ya Sehemu hii. 

   

  SEHEMU YA X 

VIWANGO VYA UBORA WA MAZINGIRA 

   

Uzingatiaji wa 

viwango 

140 (1) Kamati ya Taifa ya Viwango vya Mazingira ya Shirika la Viwango 

Tanzania iliyoundwa kwa mujibu wa Sheria ya Shirika la Viwango Tanzania ya 

mwaka 1975, itaandaa, kupitia na kuwasilisha kwa Waziri pendekezo la 

viwango na vigezo vya mazingira kuhusu- 

(a)  ubora wa maji; 

(b)  umwagikaji wa taka vimiminika; 

(c)  ubora wa hewa; 

(d)  udhibiti wa kelele na uchafuzi unaotokana na  mtikisiko; 

(e)  mitikisiko itokanayo na sauti hafifu; 

(f)  ubora wa udongo; 

(g)  udhibiti wa harufu zenye madhara; 

(h)  uchafuzi wa mwanga; 

(i)  mawimbi ya umeme sumaku na vijiwimbi; na  

(j) kiwango kingine chochote cha ubora wa mazingira. 

 

  (2)  Kamati ya Taifa ya Mazingira itahakikisha kwamba viwango 

vimechapishwa kwenye Gazeti la Serikali na angalau katika magazeti mawili 

ya kawaida yachapishwayo kila siku, moja likiwa kwa Kiswahili na lingine 

likiwa kwa Kiingereza, kwa nia ya kukaribisha maoni yatakayotolewa kwa 

maandishi kuhusu viwango vilivyopendekezwa ndani ya muda unaoweza 

kuwekwa. 

  (3) Baada ya kuidhinishwa kwa ubora wa viwango na vigezo vya mazingira, 

Waziri atavibainisha katika Gazeti la Serikali. 

  . 

Uzingatiaji wa 

viwango 

141 Kila mtu anayefanya shughuli yoyote atapaswa kuzingatia ubora wa viwango 

na vigezo vya mazingira. 

   

Utekelezaji wa 

ubora wa 

viwango vya 

mazingira 

142 (1) Katika kutekeleza ubora wa viwango na vigezo vya mazingira, Baraza 

linaweza- 

(a) kuagiza au kuendesha uchunguzi kuhusu uchafuzi au uchafu wa 

mazingira unaoshukiwa, ikiwa ni pamoja na ukusanyaji wa sampuli, 

kumbukumbu na data; 

(b) kuingia, kukagua na kuchambua mahali popote, eneo, jengo au  gari 

lolote, boti, ndege au kichukuzi chochote chenye umbo la aina yoyote, 

shughuli ambayo inaaminika kwamba inasababisha au inaweza 
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kusababisha ukiukwaji wa viwango vya mazingira; 

(c) kuchukua hatua muhimu; 

(d) kufuatilia mkolezo wa utoaji na hali ya vichafuzi  vinavyotolewa; 

(e) kuandaa miongozo ili kupunguza gesi zinazosababisha ongezeko la joto 

la dunia na utoaji wa gesi taka nyinginezo na kubainisha teknolojia 

inayofaa kwa upunguzaji wa uchafuzi wa hewa; au 

(f) kufanya au kutenda jambo lolote ambalo ni muhimu kwa upelembaji na 

udhibiti wa uchafuzi wa mazingira. 

 (2) Kwa mujibu wa masharti ya sheria nyingine yoyote, mtu yeyote atakayeruhusu 

au kusababisha uchafuzi au utoaji unaozidi viwango vya ubora na vigezo vya 

mazingira kama ilivyotajwa kwa mujibu wa Sheria hii, atakuwa anatenda kosa. 

 

 (3) Baraza litaendeleza ushirikiano wa karibu na mamlaka ya serikali za mitaa, 

Mamlaka ya Idara ya Afya ya Jamii, Wakala wa Mionzi, Wakala wa Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Mamlaka ya Chakula na Madawa na asasi 

nyingenezo kwa madhumuni ya utekelezaji wa ubora wa viwango vya 

mazingira. 

   

 Viwango vya 

ubora maji 

 

143 

 

Kamati ya Taifa ya Viwango vya Mazingira- 

(a) itabainisha vigezo na utaratibu wa kupima viwango vya ubora wa maji; 

(b) itaweka kima cha chini sana cha ubora wa viwango vya maji yote ya 

Tanzania; 

(c) itaweka kima cha chini sana cha ubora wa viwango kwa matumizi 

tofauti ya maziwa, ikiwa ni pamoja na: 

(i) maji ya kunywa; 

(ii) maji kwa matumizi ya kilimo; 

(iii) maji kwa ajili ya burudani; 

(iv) maji kwa ajili ya uvuvi na wanyama pori; 

(v) maji kwa viwanda; 

(vi) maji kwa mazingira; na 

(vii) maji kwa madhumuni mengine yoyote. 

   

Viwango vya 

kumwaga 

vimiminika taka 

majini 

144 Kamati ya Taifa ya Viwango vya Mazingira- 

(a) itaweka viwango kuhusu umwagikaji wa mtiririko wowote wa maji 

machafu kwenye mito, maziwa na bahari nchini Tanzania; 

(b) itaweka vipimo vya kushughulikia mtiririko wa maji machafu katika 

hatua za mwanzo kabla ya kumwagwa moja kwa moja ndani ya mfumo 

wa mifereji ya maji taka; na 

(c) itabainisha mahitaji ya mwendeshaji wa mtambo wowote au shughuli 

yoyote kuendesha kazi hiyo kwa namna ambayo itaona inafaa katika 

kushughulikia mtiririko wa maji machafu katika hatua za mwanzo 

kabla ya kumwagwa moja kwa moja kwenye mito na maziwa. 



 81 

   

Viwango vya 

obora wa hewa 

145 Kamati ya Taifa ya viwango vya Mazingira- 

(a) itabainisha vigezo na utaratibu muhusu upimaji wa ubora wa hewa; 

(b) itaweka viwango vya ubora wa hewa inayozunguka; 

(c) itaweka viwango vya ubora wa hewa unaofaa kwenye sehemu za kazi; 

(d) itaweka viwango vya utoaji taka kwa vyanzo mbalimbali vya taka; 

(e) itabainisha vigezo na miongozo kuhusu udhibiti wa uchafu wa hewa 

kutoka vyanzo vya vitu jongevu na tuli; na  

(f) ubora wa viwango kuhusu utokaji wowote wa hewa. 

   

Viwango vya 

kudhibiti harufu 

yenye madhara 

146 Kamati ya Taifa ya Viwango vya Mazingira- 

(a) itabainisha taratibu za upimaji na udhibiti wa harufu yenye madhara; 

(b) itaweka viwango vya chini kwa madhumuni ya kudhibiti uchafuzi wa 

mazingira kwa harufu yenye madhara; na  

(c) itaweka miongozo kuhusu vipimo na uondoaji wa harufu yenye madhara 

inayotokana ama na shughuli za binadamu au mazingira halisi. 

   

Viwango vya 

kudhibiti  

uchafuzi kwa 

kelele au 

mtikisiko 

147 Kamati ya Taifa ya Viwango vya Mazingira 

(a) itabainisha taratibu kuhusu vipimo na uchunguzi wa uchafuzi kwa 

kelele na mitikisiko; 

(b) itaweka viwango vya chini kuhusu utoaji uchafuzi kwa kelele na 

mitikisiko kwenye mazingira; 

(c) itaweka vigezo na taratibu kuhusu vipimo  vya  uchafuzi kwa kelele na 

mtikisiko kutoka vyanzo vilivyopo na vya siku zijazo; 

(d) itabainisha miongozo kuhusu uondoaji kelele zisizo na maana au 

mtikisiko unaofanyika kwenye mazingira; 

(e) itaweka viwango vya chini vya utoaji wa kelele na mtikisiko vinavyofaa 

kwenye maeneo ya ujenzi, mitambo, magari, vyombo vya anga pamoja 

na vipaza sauti, na kwenye shughuli za kiviwanda na kibiashara; 

(f) itachukua hatua madhubuti kuhusu uondoaji na udhibiti wa kelele 

kutoka kwenye vyanzo vilivotajwa kwenye aya (e); na 

(g) itapima viwango vya kelele inayotoka kwenye vyanzo vilivyotajwa 

kwenye aya (e). 

   

Viwango kuhusu 

mitikisiko 

itokanayo na 

sauti 

148 Kamati ya Taifa ya Viwango vya Mazingira- 

(a) itabainisha taratibu kuhusu vipimo na uchunguzi kuhusu viwango vya 

mitikisiko itokanayo na sauti; 

(b) itaweka viwango vya chini kuhusu utoaji wa mitikisiko itokanayo na 

sauti kwenye mazingira kutoka kwenye vyanzo vilivyopo na vya siku 

zijazo; 

(c) itaweka vigezo na taratibu kuhusu upimaji wa mitikisiko itokanayo na 

sauti; na 

(d) itabainisha miongozo ya upunguzaji wa mitikisiko itokanayo na sauti 
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iliyotajwa kwenye aya (b) 

   

Viwango kuhusu 

upunguzaji wa 

mionzi 

149 Kamati ya Taifa ya Viwango vya Mazingira 

(a) itaweka viwango kuhusu upunguzaji wa uionishi na mionzi mingineyo 

kwenye mazingira; 

(b) itaweka vigezo na taratibu kuhusu upimaji wa uionishi na mionzi 

mingine; 

(c) itatoa taarifa ya ilani na ulinzi kwa umma na mazingira dhidi ya hatari 

ya kujianika wazi mbele ya maunzi yenye mionzi au maunzi ionishi, na 

itabainisha taratibu za kiusalama za akuwalinda watu ambao shughuli 

zao daima zinakabiliwa na athari za mionzi; na 

(d) itafanya mambo yote ambayo ni ya lazima kwa Upelembaji na udhibiti 

wa uchafuzi utokanao na mionzi. 

Viwango vya 

bora wa udongo 

150 Kamati ya Taifa ya Viwango vya Mazingira- 

(a) itaweka vigezo na taratibu kuhusu vipimo na uchunguzi wa viwango 

vya ubora wa udongo; 

(b) itaweka viwango vya chini kuhusu usimamizi wa ubora wa udongo; 

(c) itatoa miongozo kuhusu utunzaji, utumizi bora wa udongo wowote, 

utambuzi wa aina mbalimbali za udongo na upigaji marufuku wa 

shughuli zinazoweza kuathiri ubora wa udongo; na 

(d) itafanya mambo ambayo ni ya lazima katika upelembaji na udhibiti wa 

athari kwa udongo. 

   

  SEHEMU YA XI 

AMRI ZA UREJESHWAJI, UPITISHAJI NJIA NA 

UHIFADHI  WA MAZINGIRA 

   

Amri ya 

urejeshwaji wa 

mazingira 

151 (1)  Kwa kuzingatia masharti yaliyo ndani ya Sheria hii, Baraza linaweza kutoa 

amri kwa mtu yeyote itakayohusiana na jambo lolote juu ya usimamizi wa 

mazingira itakayojulikana kama amri ya urejeshwaji wa mazingira. 

 

(2)  Amri kuhusu urejeshwaji wa mazingira itatolewa kwa madhumuni ya- 

(a) kumtaka mhusika kurejesha mazingira yaliyoharibika; 

(b) kumzuia mhusika asifanye shughuli yoyote inayoweza kuharibu 

mazingira; 

(c) kulipisha fidia kutoka kwa mtu anayeharibu mazingira ili kuwalipa 

waathirika ambao mazingira yao yameharibiwa au maisha yao 

yameathiriwa na uharibifu huo wa mazingira na kitendo ambacho 

ndicho kimesababisha kutolewa kwa amri hiyo. 

(d) kumtoza mhusika kodi ambayo itakadiriwa na Baraza kuwa ni gharama 

sahihi inayoweza kutumiwa na mtu yeyote au asasi iliyoidhinishwa ili 

urejeshwaji wa mazingira yaliyoharibiwa. 

(3) Amri ya urejeshwaji wa mazingira inaweza kuwa na masharti na 
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mashuruti na inaweza kutoa maagizo kwa mhusika kadiri itakayokuwa 

kwa ajili kuwezesha amri hiyo kufikia madhumuni yaliyotajwa ndani ya 

kifungu cha (2). 

   

(4) Bila ya kuathiri madhumuni ya jumla yaliyotajwa ndani ya kifungu cha 

(3), amri ya urejeshwaji wa mazingira inaweza kumtaka mhusika; 

 

(a) kuchukua hatua zitakazozuia kuanza au kuendelea kwa uchafuzi au 

chanzo kinachosababisha uchafuzi wa mazingira; 

(b) urejeshwaji wa ardhi ikiwa ni pamoja na kubadilisha udongo, kupanda 

upya miti na mimea mingine,  na urejeshwaji huo unaweza kuzingatia 

hali halisi ya kijiolojia, mambo ya kale au mandhari ya kihistoria, 

ardhi au eneo husika au bahari inayopakana nayo kadri itakavyokuwa 

kwenye vielelezo katika amri; 

(c) kuchukua hatua za kuzuia, kuanza, au kuendelea kwa majanga ya 

mazingira au chanzo kinachoweza kusababisha majanga ya mazingira; 

(d) kuacha kufanya shughuli yoyote inayosababisha, au inayoweza 

kuchangia uchafuzi au kuleta majanga ya mazingira; 

(e) kuondoa au kupunguza uharibifu kwenye ardhi au mazingira au 

miundombinu iliyopo kwenye eneo husika; 

(f) kuzuia uharibifu kwenye ardhi au kwenye mazingira, vyanzo vya maji 

chini ya ardhi, mimea na wanyama waliomo ndani, au chini au juu ya 

ardhi au baharini, au  ardhi au mazingira ya eneo lililo mkabala na 

ardhi au bahari iliyotajwa kwenye amri; 

(g) kuondoa takataka au taka yoyote ambayo imerundikana kwenye ardhi 

au bahari iliyotajwa kwenye amri na kutupa takataka au taka hizo kwa 

kuzingatia masharti ya amri; na 

(h) kulipa fidia yoyote iliyotajwa kwenye amri.  

 

(5) Katika kutekeleza mamlaka kwa mujibu wa Sehemu hii, Baraza- 

(a) litaongozwa na misingi ya usimamizi wa ubora wa mazingira kwa 

mujibu wa masharti ya Sheria hii; na 

(b) litawaeleza watu waliopewa amri hiyo haki waliyo nayo ya kukata 

rufaa kwenye vyombo vilivyotajwa vyenye mamlaka ya kusilikiza 

rufaa. 

    

Maudhui ya 

amri ya 

urejeshwaji wa 

mazingira 

152 (1) Amri ya urejeshwaji wa mazingira itafafanua wazi na kwa ufasaha kuhusu  

(a) shughuli husika 

(b) walengwa;  

(c) muda ambao amri itaanza kutekelezwa; 

(d) hatua ambayo lazima ichukuliwe ili kurekebisha uharibifu wa mazingira 
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katika muda usiozidi siku thelathini au muda zaidi ya hapo kama  

ilivyobainishwa katika amri husika; 

 

(e) uwezo wa Baraza kuingia kwenye ardhi yoyote na kuchukua hatua 

iliyotajwa katika aya (d); 

(f) adhabu zinazoweza kutolewa iwapo hatua katika aya (d) hazikuchukuliwa; 

na 

(g) haki ya mtu aliyepewa amri ya urejeshwaji wa mazingira kukata rufaa 

dhidi ya amri hiyo kwenye Baraza la Rufaa au chombo chochote 

kilichobainishwa,  isipokuwa pale amri hiyo inapokuwa imetolewa na 

mahakama yenye mamlaka, katika hali hiyo itakuwepo haki ya rufaa 

kwenda kwenye mahakama ya juu. 

(2)   Mkaguzi wa Mazingira anaweza kukagua au kuagiza ukaguzi ufanyike 

kuhusu shughuli yoyote kwa madhumuni ya kufahamu kama shughuli hiyo ina 

madhara kwa mazingira, na anaweza kutumia ushahidi utakaopatikana kwenye 

ukaguzi huo kutoa uamuzi wowote kuhusu ama kutekelezwa au kutotekelezwa 

kwa amri ya urejeshwaji wa mazingira. 

 

  

Utoaji wa amri 

ya urejeshwaji 

wa mazingira 

153 Pale ambapo Baraza litakuwa na sababu za kutilia mashaka kwamba madhara 

yametokea au yanaweza kutokea kwenye mazingira kutokana na shughuli za 

mtu yeyote, linaweza kumpa mtu huyo amri ya urejeshwaji wa mazingira au 

kuzuia uharibifu wa mazingira katika muda wa siku thelathini tangu kutolewa 

kwa amri kama ilivyobainishwa kwenye amri hiyo. 

 

Ushauri kabla ya 

kutoa amri ya 

urejeshwaji wa 

mazingira 

154       Baraza linaweza kuomba na kuzingatia ushauri wa kiufundi, kitaalamu na 

kisayansi ambao litaona unafaa ili kufikia uamuzi sahihi kuhusu urejeshwaji wa 

mazingira.  

 

   

 

Muda wa amri ya 

urejeshwaji wa 

mazingira 

155 (1) Amri ya urejeshwaji wa mazingira itaendelea kutumika katika shughuli 

yeyote kwa kuzingatia sababu iliyofanya amri hiyo itolewe bila kujali 

kwamba amri hiyo ilikwisha kutekelezwa hapo awali au la. 

(2) Mtu aliyepewa amri ya urejeshwaji wa mazingira kwa kuzingatia 

masharti ya Sheria hii atapaswa kuzingatia hali na masharti yote 

yaliyomo kwenye amri. 

   

  (b) Amri ya Utoaji Haki ya Njia 

Amri ya kutoa haki 

ya njia ya mazingira 

na hifadhi 

156 (1) Madhumuni ya haki ya njia ya mazingira yatakuwa ni kuimarisha 

misingi ya usimamizi wa mazingira ambayo imewekwa kwenye sheria hii 

kwa kurahisisha uhifadhi na uboreshaji mazingira kwa kuweka sharti moja 

au zaidi kuhusu matumizi ya ardhi hiyo. 

   

Sheria Na. 4 ya  (2) Bila kujali hali ya haki ya njia zitakazowekwa kwa mujibu wa masharti 
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mwaka 1999 ya Sehemu ya XI ya Sheria ya Ardhi ya mwaka 1999, mahakama inaweza 

kutoa amri ya haki ya njia au uhifadhi wa mazingira chini ya masharti ya 

Sheria hii kutokana na maombi yatakayotolewa kwa mujibu wa Sheria hii. 

(3) Baraza linaweza kupendekeza kwa Waziri kuhusu upitishaji wa njia 

kwa madhumuni ya kulinda mazingira. 

(4) Iwapo Waziri ameridhika kwamba pendekezo la Baraza linaweza 

kufanyiwa kazi, atapendekeza kwa Waziri mwenye dhamana ya masuala ya 

ardhi kutoa haki ya njia kwa mujibu wa Sehemu ndogo ya 3 ya Sehemu ya 

XI ya Sheria ya Ardhi ya mwaka 1999. 

(5) Waraka au amri ya mahakama kuhusu haki ya njia kwa ajili ya 

kuhifadhi mazingira itaeleza wazi kuhusu- 

(a) hali ya haki ya njia na masharti yake, ukomo na miiko inayohusiana 

na sababu zilizosababisha waraka huo  utolewe; 

(b) muda uliotolewa kwa ajili hiyo; 

(c) ardhi au sehemu maalumu ya ardhi inayohusika na haki ya njia 

iliyotolewa; 

(d) ardhi inayonufaika na haki ya njia; na 

(e) mpango unaojitosheleza kufafanua kuhusu haki ya njia. 

 

(6) Haki ya njia ya mazingira inaweza kuwekwa na baadaye ikawa sehemu 

ya ardhi tengwa kwa kudumu au kwa kipindi cha miaka kadhaa au kwa 

maslahi yanayowiana kwa mujibu wa sheria ya kimila kadiri mahakama 

itakavyoamua. 

(7) Bila ya kujali masharti ya sheria yoyote iliyotungwa na Bunge, haki za 

njia zinazotolewa kwa madhumuni ya kuhifadhi mazingira zitadumu kwa 

zaidi ya muda wa hakimiliki au upangishaji, isipokuwa kama zitakuwa 

zimefutwa hapo awali. 

 

   

Maombi ya haki ya 

njia ya uhifadhi 

mazingira 

157 (1) Mtu yeyote au kundi la watu wanaweza kupeleka maombi yao 

mahakamani kuomba kupewa haki ya njia moja au zaidi kwa madhumuni 

ya kuhifadhi mazingira 

(2) Mahakama inaweza kuweka masharti kuhusu utoaji huo wa haki ya njia 

kwa uhifadhi wa mazingira kadiri itakavyoona inafaa zaidi katika 

kuimarisha lengo la njia kwa uhifadhi wa mazingira. 

   

Utekelezaji wa haki 

ya njia ya mazingira 

158 (1) Mashtaka kuhusu utekelezaji wa haki ya njia ya mazingira yanaweza 

kufunguliwa na mtu yule ambaye haki ya njia ya mazingira imetolewa 

kwa jina lake tu. 

 

(2) Mashtaka kuhusu haki ya njia ya mazingira yanaweza kupelekwa 

mahakamani ili kuomba:- 

(a) kutoa amri ya urejeshwaji wa mazingira, au 
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(b) kutoa nafuu yoyote iliyopo kwa mujibu wa sheria juu ya haki ya 
njia kwenye ardhi. 

(3) Mahakama inaweza kurekebisha taratibu zinazohusu utekelezaji wa 

mahitaji ya haki ya njia ya mazingira kadiri itakavyoonekana inafaa. 
   

Usajili wa haki ya 

njia ya mazingira 

159 (1) Pale ambapo haki ya njia ya mazingira imetolewa kwenye ardhi 

ambayo hatimiliki yake imesajiliwa chini ya Sheria iliyotungwa na 

Bunge, haki ya njia ya mazingira itasajiliwa kwa mujibu wa sheria 

yenye kubainisha mfumo huo wa usajili wa haki ya njia. 

 

(2) Kwa kuongezea kwenye jambo lolote linaloweza kutakiwa kwa mujibu 

wa sheria yoyote  iliyotungwa na Bunge inayobainisha kwa ujumla 

usajili wa haki ya njia, usajili wa haki ya njia ya mazingira 

utajumuisha:- 

(a) jina la mwombaji wa njia ya mazingira akiwa ndiye mtu 

mwenye jina linaloandikishwa; 

(b) hali ya haki ya njia na masharti, ukomo na miiko yoyote kwa 

mujibu wa kutolewa kwake; 

(c) muda ambao utatolewa kwa ajili hiyo; 

(d) ardhi au sehemu yake maalum inayohusika na njia iliyotolewa; 

(e) ardhi inayonufaika na haki ya njia; na 

(f) mpango unaotosheleza ufafanuzi kuhusu haki ya njia. 

 

   

Fidia kutokana na 

haki ya njia ya 

mazingira 

160. (1) Kwa mujibu wa Sheria hii mtu yeyote mwenye maslahi ya kisheria 

kwenye ardhi inayohusu haki ya njia ya mazingira atakuwa na haki ya 

kulipwa fidia inayowiana na thamani ya ardhi itakayochukuliwa. 

 

Sheria Na. 43 ya 

mwaka 1967 na 

Sheria Na. 4 ya 

mwaka 1999 

 (2) Fidia kwa thamani yoyote ya ardhi iliyochukuliwa ambayo imetajwa 

chini ya kifungu cha (1) itatolewa kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya 

Utwaaji wa Ardhi ya mwaka 1967 na Sheria ya Ardhi ya mwaka 1999. 

   

  (c)  Amri za Uhifadhi 

   

Utoaji wa amri ya 

kuhifadhi mazingira 

161 Kwa madhumuni ya usimamizi wa mazingira, pale ambapo itahitajika 

kuweka haki ya njia kwenye ardhi tengwa, mamlaka ambayo ardhi hiyo ipo 

chini yake inaweza kumuomba Waziri kutoa amri ya kuhifadhi mazingira 

kwa ajili ya-  

(a) kuhifadhi mimea na wanyama; 

(b) kuhifadhi ubora na mtiririko wa maji kwenye bwawa, ziwa au 

chemchem; 

(c) kuhifadhi jambo lolote maarufu la kijiolojia, kifiziolografia, kiikolojia, 

kiakiolojia au kihistoria kwenye ardhi inayowekewa njia; 

(d) kuhifadhi mandhari; 
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(e) kuhifadhi sehemu ya wazi; 

(f) kuruhusu watu kutembea kwenye njia maalumu; 

(g) kuhifadhi matuta ya asili na hali halisi ya ardhi iliyowekwa njia; 

(h) kuzuia au kuondoa mwanya wa shughuli yoyote kwenye ardhi 

iliyowekwa njia ambayo inalenga katika uchimbaji wa madini na 

utafutaji wa madini; 

(i) kuzuia au kuondoa mwanya wa shughuli ya kilimo chochote kwenye 

ardhi iliyowekwa njia; 

(j) kuweka na kuendeleza kazi kwenye ardhi iliyowekwa njia ili 

kupunguza au kuzuia athari kwa mazingira; au 

(k) kuweka au kuendeleza ushoroba kwa ajili ya wanyamapori. 

 

   

  SEHEMU YA  XII 

UCHAMBUZI NA KUMBUKUMBU 

   

Uteuzi wa maabara 

za uchambuzi na 

uchukuaji wa sampuli 

162 Baraza, kwa amri iliyochapishwa kwenye Gazeti la Serikali, litateua-  

(a) Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali; 

(b) maabara yoyote teule kwenye chuo kikuu cha umma nchini; 

(c) maabara yoyote teule iliyoundwa chini ya, au kwa mujibu wa sheria 

yoyote iliyotungwa na Bunge; na 

maabara zozote teule za binafsi kuwa ndizo maabara ambazo kati ya 

mambo mengine zinaweza kutumika kwa madhumuni ya uchambuzi na 

uchambuzi rejea kwa madhumuni ya Sheria hii. 

 

Uteuzi wa 

wachambuzi na 

wachambuzi rejea 

163 (1) Amri inayoteua maabara kwa madhumuni ya uchambuzi inaweza 

kuteua wachambuzi rejea kutoka miongoni mwa wafanyakazi ndani ya 

maabara hizo teule au washiriki wao. 

 

(2)  Amri inayoteua maabara kwa madhumuni ya Sheria hii itataja kazi 

maalum za kimazingira zitakazofanywa na maabara hizo, ukomo wa 

shughuli au kitu ambacho maabara itakifanya na watu walioteuliwa kuwa 

wachambuziyanayohusu maabara hiyo. 

   

Hati ya uchambuzi na 

nguvu yake kisheria 

 

164 (1) Maabara ambayo imeteuliwa kama maabara ya uchambuzi au 

uchambuzi rejea, itatoa Hati ya Uchambuzi wa dutu yoyote 

itakayowasilishwa kwa mujibu wa Sheria hii. 

 

(2) Hati ya Uchambuzi kitataja mbinu za uchambuzi zilizotumika na 

kitatiwa saini na mchambuzi au mchambuzi wa rejea kadiri hali 

itakavyokuwa. 
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(3) Hati ya Uchambuzi kinapotolewa kwa mujibu wa sehemu hii, itakuwa 

ni ushahidi wa kutosha kuonyesha ukweili uliotajwa kwenye cheti hicho 

kwa mujibu wa Sheria hii. 

 

(4)  Matokeo ya uchambuzi wowote uliofanywa na maabara yatakuwa wazi 

kwa kukaguliwa na watu wote wanaohusika baada ya kulipia ada 

iliyobainishwa. 

   

Utunzaji wa 

kumbukumbu 

kuhusu masuala 

yanayoathiri 

mazingira 

165 Baraza, kwa kutoa notisi kwenye Gazeti la Serikali, litaeleza:- 

(a) shughuli zinazoathiri mazingira ambapo kumbukumbu zake zitapaswa 

kutunzwa kwa wajibu wa Sheria hii; 

 

(b) maudhui ya kumbukumbu hizo na jinsi ya kuzitunza na kuzitoa; na 

 

(c)  upatikanaji wa kumbukumbu hizo kwa bei nafuu kwa ajili ya uhakiki, 

upelembaji na upelembaji wa tathmini ya mazingira, udhibiti wa 

uchafuzi, ukaguzi, uchunguzi na kwa madhumuni mengine yoyote 

yatakayoainishwa 

   

Uwasilishaji wa 

kumbukumbu za kila 

mwaka 

166 (1) Kumbukumbu ambazo zimetunzwa kwa mujibu wa fungu la 159 

zitawasilishwa kwenye Baraza kila mwaka. 

(2) Baraza litatunza na kuzihifadhi kumbukumbu hizo kwa namna ambayo 

itazingatia usiri wake. 

   

Utoaji wa matokeo ya 

uchambuzi 

167 Kwa kuzingatia usiri, hali itakavyokuwa pamoja na ada yoyote inayoweza 

kubainishwa, mtu yeyote anaweza kuziona kumbukumbu zozote 

zilizowasilishwa kwenye Baraza chini ya Sheria hii. 

   

   

   

Majukumu ya 

Mkemia Mkuu wa 

Serikali kuhusu 

mazingira.  

 

Sheria na 3 ya 2003 

168 Bodi ya Ushauri ya Wizara ya Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali itapaswa kuliarifu Baraza juu ya ushauri wowote inayoupata kutoka 

Kamati ya Usimamizi na Udhibiti wa Matumizi ya Kemikali za Viwandani 

iliyoundwa chini ya Sheria ya Kemikali za Viwandani na Majumbani 

(Usimamizi na Udhibiti) ya mwaka 2003, kuhusu masuala yote 

yanayoonekana kuleta madhara kwa mazingira. 

   

Kubainisha taratibu 

za kushirikiana 

kuhusu   kemikali 

chafuzi 

169 Baada ya kufanya ushauriano na Mawaziri wenye dhamana ya masuala ya 

afya, viwanda, kilimo, sayansi na teknolojia, Waziri anaweza kutunga 

kanuni zinazobainisha mbinu ya ushirikiano baina ya Baraza na vyombo 

vilivyoundwa kwa mujibu wa Sheria ya Kemikali za Viwandani na 

Majumbani (Usimamizi na Udhibiti) ya mwaka 2003 kuhusu- 

(a) maabara zilizoteuliwa kuwa zinafaa kutoa vyeti vya uchambuzi wa 

kemikali; 

(b) Bodi ya Ushauri ya Wizara; na  

(c) Kamati ya Dharura iliyoundwa chini ya fungu la 8 la Sheria ya 
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Kemikali za Viwandani na Majumbani (Usimamizi na Udhibiti) ya 

mwaka 2003. 

   

Wajibu wa kutoa 

taarifa kwa Baraza 

 

 

 

 

 

 

 

 

Sheria Na. 3 ya 

mwaka 2003 

170 (1) Asasi zifuatazo zitatoa taarifa kwa Baraza juu ya mambo yanayohusiana 

na majukumu yao   yanayoweza kuwa na madhara kwa mazingira: 

(a) Taasisi ya Utafiti wa Viuavisumbufu; 

(b) Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania; 

(c) Mamlaka ya Chakula, Madawa na Vipodozi Tanzania; 

(d) Mamlaka ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi; na 

(e) Baraza la Tiba ya Wanyama la Tanzania. 

 

2) Bila ya kuathiri masharti ya kifungu cha (1) masuala ambayo Baraza 

litahitaji taarifa yake ni: 

(a) maeneo yaliyosajiliwa kwa madhumuni ya Sheria ya Kemikali za 

Viwandani na Majumbani (Usimamizi na Udhibiti) ya mwaka 2003; 

(b) kumbukumbu za kemikali zote zilizozalishwa, zilizoingizwa nchini, 

zilizosafirishwa nchi za nje, zilizouzwa, zilizohifadhiwa au 

kutumiwa na kila moja ya asasi iliyotajwa kwenye kifungu cha (1); 

(c) kumbukumbu za amri za upigaji marufuku, uzuiaji, au pengine 

uondoaji wa kemikali za matumiozi ya kawaida ambazo katika kila 

moja ya asasi zilitotajwa kwenye kifungu cha (1); 

 

(d) kuhusiana na asasi zilizotajwa kwenye kifungu cha (1), 

(i) mgawanyo wa wakaguzi na wachambuzi, 

(ii) uwekaji wa lebo na ufungaji, 

(iii) utupaji wa taka; na  

(iv) kuhitimisha shughuli za  wa mitambo 

   

Kumbukumbu za 

mazingira kuhusu 

shughuli za uchimbaji 

wa madini 

171 (1)  Bila ya kuathiri utumiaji wa madaraka yake kwa mujibu wa Sheria ya 

Madini ya mwaka 1998, Kamishna wa Madini, kwa kupitia Mratibu wa 

Mazingira katika Sekta hiyo, atapeleka kwenye Baraza kama kumbukumbu 

za Serikali nakala za nyaraka zifuatazo zinazohusiana na mazingira: 

(a) masuala yote ya mazingira yaliyopo kwenye makubaliano 

yanayotakiwa kufanywa baina ya Serikali na mmiliki wa hati ya 

madini au mwombaji wa hati ya madini; 

(b) tafiti na tathmini za mazingira zilizofanywa na wataalamu au 

washauri waelekezi ambazo zinatakiwa kuambatishwa kwenye 

maombi kwa ajili ya leseni zikionyesha athari yoyote iliyoko 

kwenye mazingira na jinsi gani mwombaji huyo anapendekeza 

kuzuia, kuondoa au kupunguza athari yoyote mbaya kwa mazingira 

au makubaliano ya uendelezaji madini; 

(c) masharti yoyote ya aina hiyo kuhusu ulinzi na uhifadhi wa 
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mazingira ambayo yanaweza kuwekwa kwenye leseni bakishi ya 

madini;   

(d) mipango ya usimamizi wa mazingira au mapendekezo ya kuzuia 

uchafuzi au mipango ya ushughulikiaji taka, au mipango ya 

urejeshwaji wa ardhi na maji, au mipango ya kupunguza athari 

mbaya kwa mazingira zitokanazo na shughuli za uchimbaji wa 

madini, ambazo zinaweza kuandaliwa na waombaji wa leseni 

bakishi za madini. 

(e) tathmini za athari kwa mazingira kuhusu shughuli za uchimbaji wa 

madini ulioanzishwa na waombaji wa leseni maalumu za uchimbaji 

madini kwa Waziri mwenye dhamana ya madini. 

(f) mipango ya usimamizi wa mazingira iliyoambatishwa kwenye 

leseni maalumu za uchimbaji madini 

(g) mipango ya usimamizi wa mazingira kwa mradi wowote ambayo 

imewasilishwa kwa ajili ya kuomba upya leseni na imekataliwa 

kutokana na athari zake kwa mazingira.  

(2)  Mkurugenzi wa Mazingira anaweza kutoa maagizo ya jumla au 

mahususi kwa kushauriana na Kamishna wa Madini kwa Mratibu wa 

Mazingira katika Sekta hiyo juu ya jambo lolote kuhusu utekelezaji wa 

masharti ya usimamizi wa mazingira kwa mujibu wa Sheria ya Madini ya 

mwaka 1998. 

(3)  Baraza litatunza nakala za kumbukumbu zilizopokewa kwa mujibu wa 

fungu hili kama kumbukumbu za Serikali na zitakuwa wazi kwa umma kwa 

kulipia ada iliyobainishwa. 
   

   

  SEHEMU YA  XIII 

 

TAARIFA, ELIMU NA UTAFITI KUHUSU MAZINGIRA 

   

Uhuru wa kupata 

taarifa za mazingira 

172 (1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha (2) na kanuni zilizotangazwa 

na Waziri, kila raia wa Tanzania atakuwa na uhuru wa kupata taarifa 

iliyohifadhiwa na Serikali kuhusu utekelezaji wa Sheria hii na kuhusu hali 

ya mazingira ilivyo na pia kuhusu hatari iliyopo sasa na hapo baadaye kwa 

mazingira, pamoja na uchafuzi wowote kwenye maji, hewa au kwenye ardhi 

na pia kuhusu utupaji, na uhifadhi   wa taka zenye madhara. 

 

(2) Ombi la taarifa lililotolewa kufuatia maelekezo ya kifungu cha (1) 

linaweza kukataliwa ikiwa- 

(a)   taarifa inayoombwa itahusisha nyaraka au data ambazo bado 

hazijakamilika, au mawasiliano ya ndani, au ikiwa ombi hilo 
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linaonyesha wazi halina umuhimu au  ni la jumla mno; 

(b)   utulivu na usalama wa taifa utavurugika kutokana na kutolewa kwa 

taarifa inayoombwa; 

(c)   ni kwa sababu nzuri ya kulinda siri za biashara au viwanda; 

(d)   ombi  haliko wazi au halitoi uhakika wa kuwezesha kupambanua 

taarifa   inayoombwa; 

(e)   chombo ambacho ombi hilo limepelekwa kwake, hakina ufahamu 

wa taarifa inayotafutwa.  

(3)Endapo ombi la kupewa taarifa litakataliwa, chombo kilichokataa ombi 

hilo kitapaswa kutoa sababu za kukataa kwake kwa maandishi. 

(4)  Mkurugenzi wa Mazingira na Mkurugenzi Mkuu wataweza kupata 

taarifa kuhusu utekelezaji wa Sheria hii na hali halisi ya mazingira na pia 

kuhusu hatari zilizopo kwa mazingira kwa sasa na siku zijazo, ikiwa ni 

pamoja na uchafuzi wowote kwenye maji, hewa au ardhi, na pia kuhusu 

utupaji na uhifadhi wa taka zenye madhara ambazo ni muhimu 

kuwawezesha kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia masharti ya Sheria 

hii au ya sheria nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge kuhusu ulinzi wa 

mazingira na utumiaji wa maliasili. 

 

(5) Litakuwa ni kosa la jinai kukataa kutoa taarifa iliyoombwa na 

Mkurugenzi wa Mazingira au Mkurugenzi Mkuu kwa madhumuni ya 

kutekeleza kazi zinazoendana na madaraka yao kwa mujibu wa Sheria hii. 

   

Mamlaka ya Baraza 

kukusanya, 

kuchambua na 

kusambaza taarifa za 

mazingira 

173 Baraza litapaswa- 

(a) kukusanya taarifa kuhusu mazingira na maliasili kulingana na data 

zilizopo; 

 

   

  (b) kwa kuzingatia sheria nyinginezo, kupata  data yoyote 

iliyokusanywa kuhusu mazingira na maliasili; 

(c) kuchambua taarifa inayohusu mazingira na maliasili; 

(d) kusambaza taarifa kwa umma na kwa watu binafsi wanaohitaji 

taarifa hiyo; 

(e) kuanzisha tafiti kwenye maeneo ya makazi ya watu na hali 

zinazosababisha athari kwa mazingira na masuala ya maendeleo; 

(f) kuendesha kampeni za kutoa taarifa na elimu katika masuala 

mazingira; 

(g) kubadilishana taarifa kuhusu mazingira na Asasi Zisizo za Kiserikali 

na mashirika ya kimataifa; 

(h) kuratibu usimamizi wa taarifa za mazingira kutoka sekta za Wizara 
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za kisekta; 

(i) kumshauri Waziri juu ya upungufu katika taarifa ya mazingira; au 

(j) kutayarisha miongozo na kanuni za ukusanyaji, uchambuzi na 

usambazaji wa taarifa za mazingira kwa kushauriana na Wizara za 

kisekta. 

   

Mfumo Mkuu wa 

Taarifa za Mazingira 

174 Baraza litaandaa na kuendesha Mfumo Mkuu wa Taarifa za Mazingira 

ambao utaweka kwa pamoja matokeo, data na takwimu kutoka kwenye 

asasi za umma na binafsi wakati wa kushughulikia usimamizi na uangalizi 

wa mazingira. 

   

Taarifa ya Hali ya 

Mazingira 

175 (1) Mkurugenzi wa Mazingira ataandaa na kutoa taarifa kuhusu hali na 

usimamizi wa mazingira kila baada ya miaka miwili na taarifa hiyo 

itawasilishwa mbele ya Bunge. 

 

(2)  Mkurugenzi wa Mazingira anaweza kutoa taarifa nyingine yoyote 

ambayo anaona inafaa kwa kuelimisha umma juu ya mazingira na masuala 

mengine ya kimazingira 

   

Elimu na 

uhamasishaji kuhusu 

mazingira 

176 (1) Mkurugenzi wa Mazingira, kwa kushauriana na Wizara za Sekta husika, 

atachukua hatua zinazostahili katika kufungamanisha masuala ya mazingira 

shuleni, vyuoni, na katika asasi za elimu ya juu. 

(2) Mkurugenzi wa Mazingira atapanga na kuendesha programu zenye 

lengo la kuhamasisha umma kuhusu maendeleo endelevu na usimamizi wa 

mazingira. 

   

Utafiti wa mazingira 177 (1)  Baraza litaendesha uchunguzi juu ya hali ya mazingira na linaweza 

kutafiti na kubashiri mabadiliko ya mazingira na litafanya tafiti zinginezo 

ambazo zinaweza kuchangia katika kuaanda sera na mipango ya kazi na 

mikakati inayohusu uhifadhi na usimamizi wa mazingira. 

 

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha (1), Waziri anaweza kuteua asasi 

yoyote kuwa chombo cha ushauri kitakachohusika na uimarishaji wa utafiti 

maalumu wa kisayansi uliokusudiwa, utoaji wa taarifa kwenye uwanda wa 

mazingira, upelembaji na tathmini ya ufanisi wa hatua ambazo 

zimechukuliwa. 

   

  SEHEMU YA XIV 

 

USHIRIKISHWAJI WA UMMA KATIKA UAMUZI KUHUSU  

MAZINGIRA 

   

Ushirikishwaji wa 

umma katika uamuzi 

kuhusu  mazingira 

178 (1) Umma una haki ya kupata taarifa kwa wakati mwafaka juu ya kusudio la 

mamlaka za umma zinapotaka kufanya uamuzi wa kiutawala au kisheria 

wenye athari kwa mazingira na kuhusu fursa zilizopo katika kushiriki kwao 

kwenye uamuzi huo.                                              
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(2) Umma una haki ya kushiriki katika uamuzi unaohusu uandaaji wa sera 

ya mazingira, mikakati ya mipango na programu, na kushiriki katika 

maandalizi ya sheria na kanuni zinazohusu mazingira. 

 

(3) Taarifa zinazohusu uamuzi unaogusa mazingira zinaweza kutolewa kwa 

umma kabla ya tarehe ambayo uamuzi huo umepangwa kufanyika. 

 

(4)  Uhusishwaji wa umma katika kufanya uamuzi kuhusu masuala ya 

mazingira,  utafanyika kupitia- 

(a) notisi iliyotolewa kwa wakati na inayoweza kuwafikia watu wengi 

ikionyesha nia ya kufanya uamuzi huo kama vile uundaji na sera, 

mipango na programu zinazohusu mazingira; 

(b) fursa inayotolewa kwa umma  kutoa maoni yao kwa mdomo na kwa 

maandishi kuhusu sera za mazingira zinazopendekezwa; 

(c) kupata taarifa za mazingira kwa mujibu wa Sheria hii, au sheria 

nyingine yoyote. 

 

(5)  Baraza na mamlaka nyingine husika zitaanzisha utaratibu wa kukusanya 

na kujibu maoni, dukuduku na maswali yaliyotolewa na umma kuhusu 

mazingira, ikiwa ni pamoja na- 

 

(a) midahalo ya umma kama fursa ya kusikilizwa; 

b) taarifa kuhusu mazingira na sehemu za kutolea malalamiko katika asasi 

zote za umma. 

   

   

   

   

   

   

  SEHEMU YA XV 

MIKATABA YA KIMATAIFA 

   

Mikataba ya 

kimataifa kuhusu 

mazingira 

179 (1) Pale ambapo Jamhuri ya Muungano ni mwanachama wa mkataba wa 

kimataifa au kikanda unaohusu usimamizi wa mazingira, Waziri kwa 

kushauriana na Wizara husika ya kisekta- 

 

(a)  atabuni na kuandaa mapendekezo ya kisheria kwa tafakari ya Wizara 

husika kwa madhumuni ya utekelezaji wa mikataba hiyo; na 

 

(b) kutambua hatua madhubuti ambazo ni muhimu kwa utekelezaji wa 

mikataba hiyo. 

 

(2)  Pale ambapo Wizara ya Kisekta inahusika kwenye majadiliano ya 

mkataba wa kimataifa kuhusu masuala ya ulinzi na usimamizi wa kimataifa 
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kabla ya kuridhiwa kwa mkataba huo na Bunge, Waziri wa Sekta 

atawasiliana na Waziri kuhusu hoja kuu ya mkataba kwa nia ya kutathmini 

uwezekano wa athari kwa mazingira. 

 

(3)  Waziri atatengeneza utaratibu wa kufanya kazi karibu na jumuiya za 

kimataifa na kikanda ili kuchangia kuwepo kwa mazingira yenye utulivu, 

siha duniani kwa ajili ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo. 

 

(4) Mkurugenzi wa Mazingira atatunza kumbukumbu za mikataba yote ya 

kimataifa inayohusu usimamizi wa mazingira ambayo Jamhuri ya 

Muungano ni mwanachama. 

   

Programu za 

usimamizi wa 

mazingira mtambuko 

kati ya  nchi jirani 

180 (1) Kwa kushauriana na Wizara husika, Waziri anaweza kuanzisha 

mazungumzo na mamlaka husika za nchi jirani kuhusu programu za 

usimamizi wa mazingira na hatua za kuchukua ili kuepuka na kupunguza 

athari za mazingira. 

(2) Kwa kushirikiana na Wizara za kisekta au Wakala wa Serikali, 

Mkurugenzi wa Mazingira ataanzisha na kutekeleza programu za usimamizi 

wa mazingira kwa nchi jirani. 

   

Kuanzishwa kwa ofisi 

za kitaifa na viungo 

181 Bila kuathiri masharti yaliyotangulia kwenye sehemu hii, Mkurugenzi wa 

Mazingira anaweza kuanzisha ofisi ya kitaifa au kiungo cha utekelezaji wa 

mikataba ya kimataifa kuhusu mazingira. 

   

   

   

   

   

   

   

   

   

  SEHEMU YA XVI 

 

UZINGATIAJI NA UTEKELEZAJI WA SHERIA 

   

Uteuzi wa wakaguzi 

wa mazingira 

182 (1) Waziri atateua wakaguzi wa mazingira kutoka miongoni mwa 

watumishi wa Baraza. 

 

(2) Waziri anaweza kumteua kwa maandishi mtumishi yeyote wa mamlaka 

ya serikali za mitaa, wizara au asasi yoyote ya umma kwa jina au wadhifa 

wake kuwa mkaguzi wa mazingira kwa madhumuni ya utekelezaji wa 

Sheria hii. 

 

(3) Mkurugenzi wa Mashitaka anaweza kumteua mkaguzi wa mazingira 

kuwa mwendesha mashitaka baada ya kupendekezwa na Waziri. 
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Madaraka ya 

wakaguzi wa 

mazingira 

183 (1) Mkaguzi wa mazingira aliyeteuliwa au kupewa wadhifa huo anaweza, 

kwa kutumia au bila  kutumia hati, wakati wowote unaofaa,  na kwa msaada 

wowote wa lazima- 

  

(a) kuingia kwenye jengo lolote, ndani ya gari, ndege, chombo cha 

majini, ardhi, majini au mahali pengine pasipo kuwa na  makazi ya 

kawaida ya watu; 

 

(b) kusimamisha gari au chombo  chochote cha majini au ardhini 

ambacho anaamini kwa dhati kuwa  chombo hicho kinaendeshwa - 

 

 (i)  kwa kukiuka Sheria hii; na  

 (ii) kinamwaga au  kimekwishamwaga kitu chochote kinachochafua  

mazingira kinyume cha Sheria hii; 

 

(c) kuchukua sampuli; 

(d) kupiga picha za kawaida na video; 

(e) kuandika kumbukumbu au kutoa nakala za   taarifa  kwa kutumia 

mbinu yoyote; 

(f) kuhitaji  waraka wowote, kumbukumbu au kitu kingine 

kinachotakiwa kutunzwa kwa mujibu wa Sheria hii, na waraka 

mwingine wowote unaohusiana na madhumuni ya ukaguzi kwa ajili 

ya   kutoa nakala ua kuchukua sehemu ya waraka huo, ili mradi  

hakuna kitakachotolewa bila stakabadhi; 

(g) kukagua, kukamata na kuchukua nakala za nyaraka zozote ambazo 

zinaweza kutumika kwa ushahidi  kwa mujibu wa Sheria hii; 

(h) kufanya uchunguzi  wa makini kwa mdomo au kwa maandishi dhidi 

ya  mtu yeyote; 

(i) kukamata chombo chochote cha majini , gari, ndege au mtambo 

wowote  ambao Mkaguzi anazo sababu za msigi  za kuamini 

kwamba chombo hicho  kimetumiwa katika kutenda kosa chini ya  

Sheria hii; 

(j) kuagiza kuondolewa kwa taka zozote au kitu chochote 

kilichowekwa au kumwagwa  kinyume na  Sheria hii. 

(2)  Wakati akitekeleza masharti ya kifungu cha (1), mkaguzi wa mazingira 

ataonyesha kitambulisho chake cha kazi iwapo ataombwa na mkazi yeyote 

kufanya hivyo, na ataeleza sababu ya kufanya ukaguzi huo. 

(3)  Mtu yeyote atakayetakiwa na mkaguzi wa mazingira wakati akitekeleza 

masharti ya kifungu cha (1), kwa haraka anapaswa kukubaliana na matakwa 

ya mkaguzi huyo. 
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Makosa 

yanayohusiana na 

Tathmini ya Athari 

kwa Mazingira 

184 Mtu yeyote ambaye:- 

(a) atashindwa kuwasilisha muhtasari wa mradi kwa kukiuka masharti 

ya fungu la 86 (1); 

(b) atashindwa kuandaa taarifa ya Tathmini ya Athari kwa  Mazingira 

kama inavyotakiwa kwa mujibu wa sharti lolote la Sheria hii; au 

(c) kwa kukusudia atatoa maelezo ya uongo kuhusu taarifa ya Tathmini 

ya Athari kwa Mazingira iliyowasilishwa kwa mujibu wa Sheria hii, 

atakuwa ametenda kosa, na iwapo atapatikana na hatia,  atatozwa 

faini isiyopungua shilingi laki tano na isiyozidi shilingi milioni 

kumi, au kifungo  kisichopungua miaka miwili  na  kisichozidi 

miaka saba jela au vyote. 

   

Makosa 

yanayohusiana na 

kumbukumbu 

185 Mtu yeyote ambaye; 

(a) atashindwa kutunza kumbukumbu zinazohusu shughuli, bidhaa, mazao 

ziada na  taka kwa mujibu wa  Sheria hii; 

(b) kwa makusudi, atabadilisha taarifa zozote zinazotakiwa kwa mujibu wa  

Sheria hii,  atakuwa ametenda kosa, na iwapo atapatikana na hatia, 

atatozwa faini isiyopungua shilingi laki tano na isiyozidi shilingi milioni 

kumi au kifungo kisichopungua miaka miwili na kisichozidi miaka saba 

jela  au vyote viwili. 

   

Makosa 

yanayohusiana na 

viwango vya 

mazingira 

186 Mtu yeyote ambaye; 

(a) atakiuka viwango au miongozo yoyote ya mazingira ambayo haina 

adhabu iliyobainishwa mahususi; au 

(b) atakiuka  sharti  lililobainishwa  kwenye  Sheria hii na ambalo 

halina  adhabu iliyoelezwa  mahsusi atakuwa ametenda kosa, na 

iwapo atapatikana na hatia, atatozwa faini isiyopungua shilingi 

milioni mbili  na isiyozidi shilingi milioni kumi au kifungo 

kisichopungua miaka miwili na kisichozidi miaka saba jela  au vyote 

viwili. 

   

Makosa yanayohusu 

uchafuzi wa 

mazingira 

187- (1) Mtu yeyote ambaye:- 

(a) atamwaga  vitu vyovyote vya hatari,  mafuta, michanganyiko ya 

mafuta kwenye ardhi, maji, hewa au mazingira oevu kinyume na 

masharti ya Sheria hii; 

(b) atachafua mazingira kinyume na masharti ya Sheria hii; au 

(c) atamwaga kichafuzi  chochote cha mazingira kinyume na masharti 

ya Sheria hii, 

atakuwa ametenda kosa na iwapo atapatikana na hatia atatozwa faini 

isiyopungua  shilingi milioni tatu na  isiyozidi shilingi milioni hamsini au 

kifungo kisichozidi  miaka kumi na miwili jela au vyote viwili. 
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(2)  Pamoja na    adhabu yoyote ambayo mahakama inaweza kutoa kwa mtu 

aliyetiwa hatiani kwa kukiuka masharti ya kifungu cha (1), Mahakama 

inaweza kumwamuru  mtu huyo- 

(a) kulipa gharama zote za kusafisha mazingira yaliyochafuliwa na 

kuondoa uchafu; au 

(b) kusafisha mazingira yaliyochafuliwa na kuondoa madhara  ya 

uchafuzi kadiri Baraza litakavyoridhika. 

 

(3)  Bila ya kuathiri vifungu vya (1) na (2), mahakama inaweza 

kumwamuru mchafuzi wa mazingira kugharimia uharibifu au madhara ya 

uchafuzi huo kwa watu wengine kwa kulipa fidia ya kutosha, urejeshwaji au 

uakarabati. 

   

Makosa yanayohusu 

bioanuwai  

188 Mtu yeyote ambaye- 

(a) anafanya biashara; 

(b) anamiliki; 

(c) anaghasi makazi, 

ya sehemu ya bioanuwai  kwa kukiuka miongozo na hatua zilizobainishwa  

katika  mafungu ya 66, 67 na 68 au masharti mengine chini ya Sheria hii, 

atakuwa ametenda kosa na akipatikana na  hatia atatozwa faini isiyozidi 

shilingi milioni kumi au kifungo kisichozidi  miaka mitano jela au vyote 

viwili kwa pamoja. 

   

Makosa yanayohusu  

urejeshwaji, haki ya 

njia na kuhifadhi 

mazingira  

189 Mtu yeyote ambaye- 

(a) atashindwa, atazembea au kukataa kutekeleza  amri ya 

urejeshwaji wa mazingira katika hali ya awali kwa mujibu wa 

Sheria hii; 

(b) atashindwa, atazembea au kukataa kutekeleza amri ya haki ya  

njia chini ya Sheria hii; na 

(c) atashindwa, atazembea au kukataa kuzingatia amri ya 

kuhifadhi  mazingira iliyotolewa chini ya Sheria hii, 

atakuwa ametenda kosa na iwapo atapatikana na hatia, atatozwa faini 

isiyozidi  shilingi milioni kumi  au  kifungo kisichozidi  miaka mitano 

jela au vyote viwili. 

 

   

Makosa yanayohusu 

takataka 

190 (1) Mtu yeyote atakuwa anatenda kosa endapo, bila ya kuwa na 

sababu inayokubalika  au uhalali- 

(a) anatupa takataka yoyote ndani au juu ya eneo lolote 

linalotumiwa na umma; au   

(b) anatupa takataka yoyote ndani au juu ya eneo la ardhi ya mtu 

binafsi bila ridhaa ya mwenye kumiliki eneo hilo; au 

(c) anatupa takataka yoyote ndani au juu ya ardhi ya mtu binafsi 

ambaye si mkazi wa Tanzania bila kujali kwamba mtu huyo 
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ametoa ridhaa yake au la; au 

(d) anatupa takataka yoyote isiyokuwa ya kikaboni ndani au juu 

ya ardhi yoyote mbali na ardhi iliyotengwa au kuidhinishwa 

kama eneo la kutupia taka; 

(e) baada ya kutupa takataka yoyote iwe kwa bahati mbaya au 

vinginevyo ndani au juu ya eneo la umma, ama ndani au juu  

ya ardhi ya mtu binafsi bila ya ridhaa ya mmiliki wa ardhi 

hiyo, ataliacha jalala la taka pale hata baada ya kuombwa na 

Mkaguzi wa Mazingira kuliondoa; au 

(f) anakataa au anashindwa kutekeleza kifungu 121; au 

 

  (g) anakataa au anashindwa kutekeleza kifungu 122; au  

(h) anakataa au anashindwa kutekeleza notisi iliyotolewa kwa 

mujibu wa kifungu 122 au anakataa au anashindwa kutekeleza 

uamuzi wa mamlaka inayotoa kibali kwa mujibu wa kifungu 

hicho,  

na iwapo atapatikana na hatia, akiwa mtu binafsi, atatozwa faini 

isiyozidi shilingi milioni moja, na ikiwa ni asasi au shirika 

litatozwa faini isiyozidi shilingi milioni tano. 

 

(2)  Pale ambapo mtu atatiwa hatiani kwa kukiuka kifungu hiki licha 

ya adhabu iliyotolewa, mahakama itamwamuru mkosaji chini ya 

usimamizi na kwa kuridhika kwa mtu aliyeteuliwa na mahakama, 

kusafisha na kuondoa takataka zilizotupwa kwa muda na mahali kama 

itakavyobainishwa katika amri, na katika kutoa amri hiyo, mahakama 

itaagiza pia kwamba iwapo mkosaji atashindwa kuzingatia amri hiyo 

atapewa adhabu zaidi ya kulipa faini isiyozidi shilingi laki tano. 

 

(3) Pale ambapo mahakama itamtia hatiani mtu kwa kosa la kukiuka 

kifungu hiki, mahakama inaweza, ikiona inafaa, zaidi ya kutoa adhabu  

itamwamuru  mkosaji kulipa  fidia kwa mamlaka ya umma yenye 

dhamana ya udhibiti au usimamizi wa eneo hilo la umma, ama kama 

itakavyokuwa, kwa mmiliki  wa ardhi binafsi ambapo kosa lilitendwa, 

kiasi cha fedha ambacho mahakama itaona kinafaa kulipia gharama ya 

kuondoa takataka, na kiwango kitakachotolewa na mahakama, 

kitachukuliwa kuwa ni deni la hukumu litakalolipwa na mkosaji kwa 

mamlaka au mmiliki, na linaweza kukaziwa kwa utaratibu wowote 

ambao unatumika kutekeleza  hukumu au amri za kawaida za 

mahakama kuhusu malipo kwenye mashauri ya madai. 

   

Adhabu za jumla 191 Mtu yeyote anayetenda kosa kwa kukiuka kifungu chochote cha 

Sheria hii, na ambacho hakina adhabu iliyobainishwa,  akitiwa hatiani 

atatozwa faini isiyopungua shilingi elfu hamsini elfu na  isiyozidi 

shilingi milioni hamsini, au kifungo kisichopungua miezi mitatu au  
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kisicho zidi miaka saba jela ama  vyote viwili. 

   

Makosa ya madai 192 (1)  Kutiwa hatiani kwa kosa lililotendwa kinyume na Sheria hii, 

hakutazuia mtu au asasi yoyote isifunguliwe   kesi ya madai ambayo 

inaweza kufunguliwa kwa mujibu wa Sheria hii. 

 

(2)  Mtu hatachukuliwa kuwa ametenda kosa kinyume na kifungu (1) 

ikiwa mtu huyo atathibitisha kwamba alitenda kosa hilo bila kujua au 

kwa kurubuniwa na kwamba alifanya kila alivyoweza kujizuia 

kutendeka kosa hilo kwa kuzingatia kila hali.   

   

Kuchukuliwa, 

kufutwa kazi za 

jumuia na amri 

nyingine 

193 (1) Mahakama ambayo mtu ameshitakiwa  kwa kukiuka  Sheria hii au 

kanuni yoyote iliyotungwa chini ya  Sheria hii inaweza kuamuru, licha  

ya amri nyingine, kwamba- 

 

(a) baada ya mshitakiwa kutiwa hatiani; au  

(b) iwapo imeridhika kwamba kosa limetendwa bila  ya kujali kuwa  

hakuna mtu aliyetiwa hatiani kwa kosa hilo,  

inaweza pia kuamuru  kwamba vitu, vifaa na zana vilivyotumika 

kutenda kosa zichukuliwe  na Serikali na vitolewe kwa utaratibu 

ambao mahakama itaamua. 

(2) Wakati wa kutoa amri kwa mujibu wa kifungu (1), mahakama 

inaweza kuamuru pia gharama ya kutolewa kwa vitu, vifaa au zana 

zilizotajwa kwenye kifungu cha (1), zilipwe na mshitakiwa. 

 

(3) Mahakama inaweza pia kuamuru leseni, kibali au idhini yoyote 

iliyotolewa kwa mujibu wa Sheria hii na ambayo inahusiana na kosa 

ifutwe. 

 

(4) Licha ya faini iliyotolewa na mahakama, mahakama inaweza 

kuamuru mshitakiwa kufanya kazi za jumuiya, ambazo zitakuza 

hifadhi ya mazingira.  

 

(5)  Bila ya kuathiri ujumla wa fungu hili, mahakama inaweza kutoa 

amri ya urejeshwaji wa mazingira dhidi ya mshtakiwa kwa mujibu wa 

Sheria hii, kanuni, miongozo au viwango vilivyowekwa na  Sheria hii. 

   

Kuafikiana          

kwenye makosa  

194 (1)  Mkurugenzi Mkuu au mkaguzi wa mazingira, kwa kuzingatia 

Sheria hii, iwapo hali inaonyesha kwamba mtu au asasi iliyosajiliwa 

au isiyosajiliwa imetenda kosa kinyume na Sheria hii, na mtu au asasi 

hiyo imekiri kutenda kosa hilo na kukubali kulipa faini, Mkurugenzi 

Mkuu au mkaguzi wa mazingira anaweza kupokea kiasi cha fedha 

pamoja na zana, kifaa, gari au kitu kingine kama kipo ambacho 

kimetukima kutenda kosa hilo. 

 

(2) Kwa kuzingatia mafungu ya Sheria hii yanayoidhinisha 
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kuchukuliwa kwa hatua yoyote licha ya faini ambayo imetolewa kwa 

mujibu wa amri ya Baraza la Rufaa la Mazingira au mahakama, 

hakuna shauri lolote la jinai au, kwa kadiri itakavyokuwa, shauri la 

madai litakalofunguliwa dhidi ya mtu ambaye amelipa faini kwa 

utaratibu wa maafikiano. 

   

Amri ya kizuizi ili 

kulinda mazingira 

195 (1) Iwapo Baraza lina sababu za msingi kuamini kwamba mtu 

anafanya au atafanya shughuli, au anamiliki au atamiliki ama 

kudhibiti kitu chochote kinachoweza kuwa na madhara makubwa kwa 

mazingira au afya za watu, linaweza kutoa amri ya kizuizi kwa mtu 

huyo. 

 

(2)  Amri ya kizuizi inaweza kumwamuru mtu huyo- 

(a) kuandaa  mpango wa dharura  kwa maandishi unaoweza 

kupunguza au  kuondoa madhara hayo;  

(b) kuwasilisha  nakala ya mpango huo kwa Baraza; 

(c) kuwa na vifaa, suhula muhimu  na wafanyakazi wenye ujuzi  

wa  kukabili madhara  hayo; 

(d) kuutekeleza mpango huo, mara baada ya kutokea tukio au hali 

iliyogunduliwa; na  

(e) kuchukua hatua nyingine zozote ambazo ni  za lazima 

kuhakikisha kwamba dharura yoyote inakabiliwa  kwa ufanisi. 

 

(3)  Mtu yeyote aliyepewa amri ya kizuizi atapaswa kutimiza masharti 

ya amri hiyo kwa tarehe iliyotajwa kwenye amri na kama hakuna 

tarehe iliyotajwa, mtu huyo atapaswa kutimiza amri hiyo mara moja. 

 

(4)  Mtu anayekiuka kifungu (3) atakuwa ametenda kosa, na iwapo 

atapatikana na hatia, atatozwa faini isiyozidi shilingi milioni moja au    

kifungo kisichozidi mwaka mmoja jela, na iwapo mtu huyo 

atashindwa kuzingatia masharti yaliyobainishwa kwenye amri ndani 

ya muda uliowekwa, mtu huyo atatozwa faini ya ziada isiyopungua 

shilingi laki moja kila siku au sehemu ya siku baada ya tarehe 

iliyotajwa kwenye amri wakati ambao kosa lilikuwa likiendelea. 

(5) Mtu yeyote aliyepewa amri ya kizuizi anaweza kupeleka maombi 

ya mapitio ya amri hiyo kwa Waziri kwa utaratibu uliowekwa na 

Waziri. 

   

Amri ya kizuizi kwa  

shughuli zenye 

madhara makubwa 

kwa mazingira 

196 (1)  Iwapo  Baraza lina sababu za msingi kuamini  kwamba shughuli  

inasababisha  au inaweza kusababisha  madhara makubwa  kwa 

mazingira au afya za watu, linaweza kutoa amri ya kizuizi kwa- 

(a) mmiliki, meneja au mtu mwenye kudhibiti eneo husika, gari, 

chombo cha majini, ndege au zana  ambapo shughuli hiyo 

inafanyika au itafanyika; 
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(b) mtu yeyote aliyesababisha au aliyeruhusu shughuli hiyo 

kufanyika. 

  

(2) Amri ya kizuizi inaweza kumwamuru  mtu aliyepewa kuchukua 

hatua yoyote ambayo itasaidia kuepuka, kurekebisha  au 

kupunguza madhara makubwa, na bila kuwa na ukomo kwa 

ujumla wa kifungu (1),kuchukua hatua yoyote ili- 

(a) kukomesha shughuli ambayo inasababisha au inaweza 

kusababisha madhara makubwa;  

(b) kudhibiti shughuli hiyo; 

(c) kutathimini ukubwa wa athari uliopo au unaotarajiwa; 

(d) kurekebisha madhara yaliyosababishwa na shughuli; au 

(e) kuzuia marudio ya  shughuli hiyo au madhara hayo. 

(3)  Mtu yeyote aliyepewa amri ya kizuizi atapaswa kutimiza mashati 

ya amri hiyo kwa tarehe iliyotajwa kwenye amri na kama hakuna 

tarehe iliyotajwa, mtu huyo atapaswa kutimiza amri hiyo mara moja. 

  

(4)  Mtu anayekiuka kifungu (3) atakuwa ametenda kosa, na iwapo 

atapatikana na hatia, atatozwa faini isiyozidi shilingi milioni moja au    

kifungo kisichozidi mwaka mmoja jela, na iwapo mtu huyo 

atashindwa kutimiza masharti yaliyobainishwa kwenye amri ndani ya 

muda uliowekwa, mtu huyo atatozwa faini ya ziada isiyopungua 

shilingi laki moja kila siku au sehemu ya siku baada ya tarehe 

iliyotajwa kwenye amri wakati ambao kosa lilikuwa likiendelea. 

 

(5) Mtu yeyote aliyepewa amri ya kizuizi, anaweza kupeleka maombi 

ya mapitio ya amri hiyo kwa Waziri kwa utaratibu uliowekwa na 

Waziri. 

   

Amri ya dharura ya 

kulinda  mazingira 

197 (1) Mkaguzi yeyote wa mazingira anayeona umwagaji wa vichafuzi 

kwenye mazingira kwa kiasi, mrundikano au namna ambayo haina 

madhara kwa afya au mali ya binadamu, au inasababisha au inaweza 

kusababisha madhara makubwa kwa mazingira au afya za watu, 

anaweza kutoa amri ya kizuizi kwa-. 

 

(a) mmiliki, meneja au mtu mwenye kudhibiti eneo husika, gari, 

chombo cha majini, ndege au zana  ambapo umwagaji huo 

ulifanyika au unafanyika; 

 

(b) mtu yeyote ambaye wakati uvujaji unatokea alikuwa ndiye 

mmiliki, meneja au mtu mwenye kudhibiti eneo husika, gari, 

chombo cha majini, ndege au zana  ambapo umwagaji 

ulifanywa;au  
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(c) mtu yeyote aliyesababisha au aliyeruhusu umwagaji huo. 

 

(2) Amri ya dharura ya ulinzi wa mazingira  inaweza kumwamuru  

mtu aliyepewa kuchukua hatua yoyote ambayo itasaidia 

kupunguza au  kuondoa hatari au madhara na bila kuwa na ukomo 

kwa ujumla wa kifungu kilichotajwa awali, kuchukua hatua 

yoyote ili- 

 

(a) kukomesha umwagaji;  

(b) kudhibiti umwagaji; 

(c) kusafisha au kuondoa uchafu au vitu vingine kutoka mahali 

popote; 

(d) kuzuia marudio ya  umwagaji huo. 

(3)  Mtu yeyote aliyepewa amri ya dharura ya ulinzi wa mazingira 

atapaswa kutimiza masharti ya amri hiyo kwa tarehe iliyotajwa  

kwenye amri na kama hakuna tarehe iliyotajwa,mtu huyo atapaswa 

kutimiza amri hiyo mara moja . 

 

(4)  Mtu anayekiuka kifungu (3) atakuwa ametenda kosa, na iwapo 

atapatikana na hatia, atatozwa faini isiyozidi shilingi milioni kumi au    

kifungo kisichozidi mwaka mmoja jela, na iwapo mtu huyo 

atashindwa kutimiza masharti yaliyobainishwa kwenye amri ndani ya 

muda uliowekwa, mtu huyo atatozwa faini ya ziada isiyopungua 

shilingi laki moja kila siku au sehemu ya siku baada ya tarehe 

iliyotajwa kwenye amri wakati ambao kosa lilikuwa likiendelea. 

 

(5) Mtu yeyote aliyepewa amri ya dharura ya ulinzi wa mazingira, 

anaweza kupeleka maombi ya mapitio ya amri hiyo kwa Waziri kwa 

utaratibu uliowekwa na Waziri. 

   

Amri ya kutimiza 

masharti ya 

mazingira 

198 (1)  Iwapo Baraza lina sabababu ya kuamini kwamba sharti lolote la  

leseni iliyotolewa kuendesha shughuli yoyote limekiukwa, Baraza 

linaweza kumpa mmiliki wa leseni hiyo amri ya kutimiza  masharti ya 

leseni hiyo, inayomwamuru mtu huyo kurekebisha ukiukwaji huo kwa  

muda uliowekwa  kwenye amri na iwapo marekebisho hayakufanyika, 

Baraza linaweza kuishauri  mamlaka ya utoaji wa leseni kuifuta leseni 

hiyo. 

 

(2)Amri ya utekelezaji inaweza- 

 (a) kusitisha mara moja  kwa muda leseni au vinginevyo kama Baraza 

litakavyoona inafaa kwa madhumuni ya kuzuia au kupunguza  

hatari inayoweza  kutokea  yenye madhara  makubwa  kwa 

mazingira au kwa afya ya binadamu; na 

(b) kumwamuru mmiliki wa leseni kuchukua hatua zilizobainishwa ili  
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kuzuia au kuepuka madhara  hayo. 

(3)  Iwapo  mmiliki wa leseni atashindwa kutimiza  amri iliyotolewa, 

Baraza linaweza- 

(a) kuchukua hatua muhimu ili kurekebisha ukiukwaji na kulipa 

gharama kutoka kwa mmiliki wa leseni; 

(b) kuishauri mamlaka husika kubadili masharti ya leseni;au 

(c) kusababisha leseni hiyo ifutwe. 

 

(4) Mtu yeyote aliyepewa amri ya kutimiza masharti ya mazingira 

atapaswa kutekeleza masharti ya amri hiyo kwa tarehe iliyotajwa 

kwenye amri na kama hakuna tarehe iliyotajwa, mtu huyo atapaswa 

kutimiza amri hiyo mara moja. 

 

(5) Mtu anayekiuka kifungu (4) atakuwa ametenda kosa, na iwapo 

atapatikana na hatia, atatozwa faini isiyozidi shilingi milioni kumi au    

kifungo kisichozidi mwaka mmoja jela, na iwapo mtu huyo 

atashindwa kutimiza masharti yaliyobainishwa kwenye amri ndani ya 

muda uliowekwa, mtu huyo atatozwa faini ya ziada isiyopungua 

shilingi laki moja kila siku au sehemu ya siku baada ya tarehe 

iliyotajwa kwenye amri wakati ambao kosa lilikuwa likiendelea. 

 

(6) Mtu yeyote aliyepewa amri ya kutekeleza masharti ya mazingira, 

anaweza kupeleka maombi ya mapitio ya amri hiyo kwa Waziri kwa 

utaratibu uliowekwa na Waziri. 

   

Amri ya gharama    199 (1)  Iwapo mtu yeyote atashindwa kutimiza sharti lolote kwa mujibu 

wa Sehemu hii, Baraza linaweza kuamuru kuchukuliwa hatua 

zinazofaa, na kutoa amri ya gharama inayomtaka mtu huyo kulifidia 

Baraza kwa hatua zilizochukuliwa. 

 

(2)  Mtu yeyote aliyepewa amri ya gharama, katika kipindi cha siku 

thelathini baada ya kupokea amri hiyo, anaweza kupeleka maombi 

kwa Waziri ili afanye mapitio ya amri hiyo kwa kuzingatia taratibu 

zilizobainishwa. 

 

(3) Iwapo hakuna maombi ya mapitio ya amri ya gharama 

yaliyowasilishwa ndani ya muda uliobainishwa kwenye kifungu cha 

(2), amri hiyo ya gharama inaweza kutekelezwa kama amri 

iliyotolewa na mahakama.  

   

Makosa yanayohusu 

Wakaguzi wa 

Mazingira 

200 Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote-  

(a) kumzuia mkaguzi wa mazingira kutekelezaji wajibu wake kwa 

mujbu wa Sheria hii; 

(b) kushindwa kutimiza  amri au masharti halali yaliyotolewa na 

mkaguzi wa mazingira kwa mujibu wa Sheria hii; 
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(c) kumkataza mkaguzi wa mazingira kuingia kwenye ardhi au 

eneo lolote ambalo ana madaraka ya kuingia kwa mujibu wa 

Sheria hii; 

(d) kujifanya kuwa mkaguzi wa mazingira; 

(e) kumzuia mkaguzi wa mazingira kupata  kumbukumbu 

zilizotunzwa kwa mujibu wa Sheria hii; 

(f) kushindwa kutaja jina lake au kudanganya  jina  au anwani 

yake kwa mkaguzi wa mazingira wakati akitekeleza  wajibu 

wake kwa mujibu wa Sheria hii; au 

(g) kupotosha au kutoa taarifa za uongo kwa mkaguzi wa 

mazingira kinyume cha Sheria hii,  

iwapo atapatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi milioni 

tano au kifungo kisichozidi miaka saba jela au vyote viwili kwa 

pamoja. 

   

Makosa  yanayohusu 

watendaji wakuu wa 

asasi na mashirika 

201 (1)  Iwapo shirika litatenda kosa kinyume cha Sheria hii, kila 

Mkurugenzi au mshirika, au mtu yeyote anayehusika katika usimamizi 

wa asasi au shirika hilo, atakuwa ametenda kosa, isipokuwa tu pale 

mtu huyo atakapothibitisha kwamba- 

(a) kosa lilifanyika bila ya ridhaa yake au kwa kurubuniwa; na 

 

(b) mtu huyo alifanya kila aliloweza ili kuzuia kufanyika kwa 

kosa hilo kama ilivyotazamiwa afanye kwa kuzingatia hali 

halisi ya wajibu  na mazingira  yote. 

 

 

(2)  Kila mkurugenzi au mshirika ama mtu mwingine yeyote 

anayehusika katika usimamizi wa asasi au shirika lililopewa leseni au 

amri kwa mujibu wa Sheria hii, anapaswa kuchukua hatua zote 

muhimu ili kuzuia Asasi au Shirika hilo lisikiuke masharti ya leseni au 

amri. 

(3) Mtu anayekiuka kifungu cha (2), atakuwa ametenda kosa, na 

iwapo atapatikana na hatia, atatozwa faini isiyozidi shilingi milioni 

tano au kifungo kisichozidi mwaka mmoja jela au vyote viwili. 

   

Haki ya kushitaki ya 

mtu binafsi na asasi 

au shirika 

202 Mtu binafsi au  mashirika kisheria yanaweza kushtaki au kuomba 

nafuu inayostahili kuhusu ukiukaji, uvunjaji au kutishia ukiukaji ama 

uvunjaji wa fungu  lolote la Sheria hii au unaohusu matumizi ya vifaa, 

vitu, au  maliasili kwa- 

(a)   maslahi binafsi ya mtu au asasi hiyo; 

(b)   maslahi au kwa niaba ya mtu ambaye kwa sababu za kimsingi 

yeye hawezi kushitaki; 

(c)   maslahi au kwa niaba ya kikundi au kundi la watu ambao 

maslahi yao yameathiriwa; 

(d)   maslahi ya umma;na  

(e)   maslahi ya mazingira au makazi mengine. 
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Utetezi 203 (1) Isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo katika Sheria hii, utakuwa 

utetezi kwa mtu aliyeshitakiwa iwapo atathibitisha kuwa alichukua 

kila hadhari inayostahili na kufanya kila aliloweza kuzuia kutendeka 

kwa kosa kama ambavyo ingeweza kufanywa na mtu kwa kuzingatia 

hali zote. 

 

(2)  Haitakuwa utetezi wa shitaka kwa mujibu wa Sheria hii, iwapo 

mshitakiwa alishindwa kutimiza amri yoyote au kufanya kitendo ama 

shughuli yoyote au kuacha kufanya jambo na mtu mwingine ambalo 

lilisababisha kukiukwa kwa Sheria hii. 

   

  SEHEMU YA XVII 

BARAZA LA RUFAA LA MAZINGIRA 

   

Kuanzishwa Baraza 

la Rufaa  na wajumbe  

wake   

204 (1) Litaanzishwa Baraza la Rufaa la Mazingira ambalo litakuwa na 

Wajumbe wafuatao:-        

(a) Mwenyekiti atakayeteuliwa na Rais kutoka miongoni mwa 

watu wenye  sifa za kuweza kuteuliwa kuwa Jaji; 

(b) Wakili mmoja wa Mahakama Kuu ya Tanzania 

aliyependekezwa na Chama cha Wanasheria cha Tanganyika; 

(c) Mjumbe mmoja mwenye sifa za juu kitaaluma  na ujuzi wa  

sheria za mazingira; na 

(d) Wajumbe wengine wawili wenye   umilisi katika masuala ya 

mazingira. 

(2) Wajumbe waliotajwa kwenye aya (b), (c) na (d) watateuliwa na        

Waziri. 

 

(3) Mwenyekiti na Wajumbe wengine watashika madaraka kwa muda 

wa miaka mitatu na wanaweza kuteuliwa tena kwa kipindi kingine 

kimoja. 

 

(4) Uteuzi wa wajumbe wa Baraza la Rufaa utafanyika kwa nyakati 

tofauti ili kuhakikisha kuwa tarehe za ukomo wa uteuzi wao wa 

kushika madaraka unatofautiana. 

 

(5) Mwenyekiti wa Baraza la Rufaa anaweza kuwaalika watu wenye 

stadi au ujuzi maalumu wa masuala ya mazingira ambayo 

yanajadiliwa au kuchunguzwa na Baraza la Rufaa ili kuwa kama 

washauri wa Baraza pale Baraza la Rufaa litakapohitaji stadi au ujuzi 

mahsusi unaohitajika kwa ajili ya kutolea uamuzi. 

 

   

Vyanzo vya fedha vya 

Baraza la Rufaa  

205 Vyanzo vya fedha  za Baraza la Rufaa vitahusisha- 

(a) fedha zitakazoidhinishwa na Bunge; na 
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(b) fedha zitakazotolewa na Mfuko  wa Taifa wa  Dhamana ya 

Hifadhi ya Mazingira . 

   

Mamlaka ya Baraza 

la Rufaa  

206 (1)  Baraza la Rufaa  litatekeleza wajibu wa  kusikiliza rufaa kwa 

mujibu wa Sheria hii kuhusu masuala yaliyoletwa mbele  yake 

kwa mujibu wa kifungu cha  (2). 

(2) Mtu yeyote ambaye hataridhika na- 

(a) uamuzi wowote wa Waziri ; 

(b) kuwekwa au kushindwa kuwekwa kwa shuruti yoyote, ukomo 

au kizuizi kinachotolewa chuni ya  Sheria hiiau kanuni 

zilizotungwa chini ya Sheria hii; na  

(c) uamuzi wa Waziri  wa kuidhinisha au kutoidhinisha Tathmini 

ya Athari kwa Mazingira, 

anaweza, katika muda wa siku thelathini toka siku ya tukio ambalo 

haridhiki nalo, kukata rufaa kwenye Baraza la Rufaa  kwa  

utaratibu uliowekwa na Baraza husika. 

 

(3) Baada ya kusikiliza rufaa, Baraza la Rufaa linaweza- 

(a) kuridhia, kubadili au kuondoa amri, notisi, agizo au uamuzi 

unaolalamikiwa; au 

(b) kutoa amri nyingine yoyote na kwa  gharama ambazo litaona 

zinafaa. 

(4) Iwapo rufaa itakuwa imekubaliwa, Baraza la Rufaa linaweza 

kutoa amri yoyote ambayo litaona ni ya lazima kulingana na 

shauri lililoletwa kwenye rufaa. 

 

(5) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha (2) Baraza la Mazingira 

pale linapoona kwamba suala linalohusu fasili ya Sheria hii na 

ambalo halina ubishi au haliwezi kuleta mgongano baadaye, 

linaweza kuwasilisha suala hilo kwenye Baraza la Rufaa kwa 

maelekezo. 

   

Uendeshaji  wa 

Baraza la Rufaa  

207 (1) Akidi ya kikao itatimizwa na Mwenyekiti na wajumbe wengine 

wawili wa Baraza la Rufaa. 

(2) Mwenyekiti ataendesha vikao vyote vya Baraza la Rufaa, na 

asipokuwepo, mjumbe yeyote atakayechaguliwa na wajumbe 

waliopo, ataendesha kikao hicho. 

(3) Mjumbe wa Baraza la Rufaa ambaye atakuwa na maslahi binafsi 

kwenye shauri linalosikilizwa katika kikao cha Baraza la Rufaa, 

hatoshiriki katika uendeshaji wa shauri hilo. 

Sheria Na. 49 ya 1966, 

Na. 7 ya 1967 na Na. 9 

ya 1985 

 (4) Baraza la Rufaa litajiwekea utaratibu wa kuendesha mashauri 

yake na halitalazimika kufuata taratibu za kisheria au ushahidi 

kama zilivyo katika Sheria ya Uendeshaji wa Mashauri ya Jinai ya 

mwaka 1985, Kanuni za Taratibu za Mashauri ya Madai ya 

mwaka 1966 na Sheria ya Ushahidi ya mwaka 1967. 
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(5) Mtu yeyote anayehusika kwenye shauri lililoko mbele ya Baraza 

la Rufaa anaweza kuhudhuria yeye mwenye au kuwakilishwa na 

wakili ama mwakilishi anayetambulika kisheria. 

 

(6) Baraza la Rufaa kwa utaratibu wa  uendeshaji  lililojiwekea  

linaweza:- 

(a) kumwamuru mtu yeyote ahudhurie kikao cha Baraza la Rufaa 

mahali popote pale; 

(b) kuamuru kuletwa kwenye Baraza la Rufaa waraka wowote 

unaohusu shauri lililo mbele yake au uchunguzi unaohusu 

ukiukwaji wa Sheria hii kadiri litakavyoona ni lazima au inafaa; 

(c) kuchukua  ushahidi wa kiapo, na kwa madhumuni hayo, 

linaweza kusimamia viapo; na 

(d) kwa utashi wake au kwa kuombwa, kumuita mtu yeyote kutoa 

ushahidi.   

 

(7) Mtu yeyote ambaye- 

(a) atashindwa kuhudhuria  kwenye Baraza la Rufaa  baada ya 

kutakiwa kufanya hivyo; 

(b) atakataa kuapishwa na Baraza la Rufaa au atakataa kutoa kitu au 

waraka wowote anapotakiwa kufanya hivyo kisheria; 

(c) atatoa ushahidi au taarifa ya  uongo kwa makusudi  ambayo 

italipotosha Baraza la Rufaa; na  

(d) ataingilia uendeshaji wa kikao chochote cha Baraza la Rufaa au 

atatenda kosa lolote la  kudharau Baraza la Rufaa,  

atakuwa ametenda kosa kinyume cha Sheria hii. 

   

Maamuzi ya Baraza 

la Rufaa 

208 (1) Baraza la Rufaa, baada ya kusikiliza rufaa au shauri lolote 

lililowasilishwa  mbele yake, Baraza - 

(a) litachunguza shauri hilo na litatoa uamuzi kwa utaratibu wa  

agizo, amri au mapendekezo; 

(b) litaziarifu pande husika kuhusu uamuzi wake; na 

(c) litataja muda ambamo maamuzi yaliyotolewa itapaswa yawe 

yametekelezwa. 

 

(2)  Maamuzi ya Baraza la Rufaa yatakuwa na nguvu ya kisheria na 

yanaweza kukaziwa sawa na amri za mahakama.  

   

Kutaka rufaa 

Mahakama Kuu 

209 (1) Yeyote kati ya pande husika ambaye hajaridhishwa na uamuzi au 

amri yoyote ya Baraza la Rufaa iliyotolewa kwa mujibu wa sheria, 

anaweza kukata rufaa Mahakama Kuu katika kipindi cha siku 

thelathini tangu siku ambayo uamuzi au amri hiyo ilipotolewa. 
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  (2) Kila rufaa iliyopelekwa Mahakama Kuu itasikilizwa na 

kuamuliwa na jopo la majaji watatu. 

 

(3) Uamuzi wa Mahakama Kuu kuhusu rufaa yoyote kwa mujibu wa 

fungu hili ni wa mwisho. 

 

Kinga ya kisheria kwa 

wajumbe wa Baraza 

la Rufaa   

210 (1) Mwenyekiti au wajumbe wengine ama maofisa wa Baraza la 

Rufaa hawatahusishwa wala kushitakiwa katika mahakama yoyote 

kwa kitendo chochote walichofanya au walichoacha kufanya kwa nia 

njema wakati wakitekeleza majukumu yao kama wajumbe ama 

maofisa wa Baraza la Rufaa, bila kujali mipaka ya mamlaka yao. 

 

(2) Hakuna ofisa au mtumishi mwingine wa Baraza la Rufaa mwenye 

mamlaka ya kutoa hati halali, amri, au nyaraka nyingine za mahakama 

ambaye atawajibishwa au kushitakiwa kwenye mahakama yoyote  

kwa kutekeleza agizo lililoko kwenye hati, amri au shughuli ambayo 

angepaswa aitekeleze kwa mujibu wa mipaka ya mamlaka ya Baraza 

la Rufaa. 

   

Malipo ya wajumbe 

wa Baraza la Rufaa la 

Mazingira 

211 Mwenyekiti na Wajumbe wa Baraza la Rufaa watapewa malipo na 

posho kama itakavyoelekezwa na Waziri. 

   

Uteuzi wa Msajili 212 (1) Jaji Mkuu atamteua ofisa yeyote wa mahakama kuwa Msajili wa 

Baraza la Rufaa. 

 

(2) Msajili atatekeleza majukumu kama atakavyopewa na Mwenyekiti 

kwa mujibu wa shughuli za Baraza la Rufaa. 

   

 

  SEHEMU YA XVIII 

 

MFUKO WA TAIFA WA DHAMANA YA HIFADHI YA 

MAZINGIRA 

   

Kuanzishwa kwa 

Mfuko wa Taifa wa 

Dhamana ya Hifadhi 

ya Mazingira 

213 (1) Kutaanzishwa Mfuko ambao utajulikana kama Mfuko wa Taifa wa 

Dhamana ya Hifadhi ya Mazingira ambamo kutaingizwa fedha zote 

zitakazopokewa na Mfuko. 

 

(2) Vyanzo vya mapato yatakayoingia kwenye Mfuko huo vitakuwa- 

(a) kiasi cha fedha ambacho Bunge linaweza kuidhinisha; 

(b) kiasi cha fedha ambacho chaweza kulipwa kwenye Mfuko kwa 

njia ya msaada, zawadi, mikopo au ruzuku toka Serikalini, 

wakala, watu binafsi au Serikali nyingine au mashirika ya 

kimataifa; 

(c) kiasi kingine cha mali ambacho kwa namna yoyote chaweza 
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kulipwa au kuwekwa kwenye Mfuko kutokana na suala lolote 

lililo chini ya mamlaka na majukumu ya mfuko; 

(d) mapato yoyote yaliyozalishwa kutoka kwenye mradi wowote 

unaofadhiliwa na Mfuko ambapo gharama zake muhimu 

zinaweza kulipwa kutoka kwenye mradi wowote ule; na 

(e) kodi ambayo ukubwa wake utawekwa na Waziri kwenye kanuni 

kutoka kila tozo la ada iliyobainishwa chini ya Sheria hii. 

(3) Kutatolewa malipo kutoka kwenye Mfuko, kiasi chochote cha 

fedha kitakachotumika kugharimia usimamizi wa mazingira na kazi za 

kiutawala. 

   

Madhumuni ya 

Mfuko 

214 (1)  Madhumuni ya Mfuko yatakuwa ni- 

(a) kuwezesha kufanyika utafiti unaolenga kuboresha mahitaji ya 

usimamizi wa mazingira; 

(b) kuimarisha uwezo kiutendaji na kimiundombinu; 

(c) kutoa tuzo za uhifadhi wa mazingira; 

(d) kuchapisha majarida ya uhifadhi wa mazingira; 

(e) kutoa ufadhili wa masomo ya ngazi za juu; 

(f) kuboresha na kusaidia kupitia ruzuku programu za usimamizi 

wa mazingira za jumuia; 

(g) kulipia gharama za mikutano ya Kamati ya Taifa ya Ushauri  

wa Mazingira na Bodi ya Wadhamini; na 

(h) Bodi ya Wadhamini, kwa pendekezo la Kamati ya Taifa ya 

Ushauri wa Mazingira, inaweza kuamua kwamba, baadhi ya 

misaada iliyotolewa kwenye Mfuko itumike mahsusi kama 

zawadi na tuzo kwa washindi katika uhifadhi wa mazingira na 

kutumiwa na mshindi wa tuzo kwa kusimamia mazingira tu. 

   

Muundo na utawala 

wa Mfuko 

215 (1) Mfuko utakuwa chini ya Bodi ya Wadhamini na utasimamiwa 

kiutawala na Bodi yenyewe. 

 

(2) Bodi ya Wadhamini itateuliwa na Waziri na itaundwa na watu 

wenye wasifu uliobainishwa kwenye Jedwali la Nne la Sheria hii. 

 

(3) Mkurugenzi wa Mazingira atakuwa ndiye Ofisa Masuula wa 

Mfuko na kwa kuzingatia maelekezo yoyote mahsusi kutoka kwenye 

Bodi ya Wadhamini atasimamia Mfuko huo kwa mujibu wa taratibu 

za utunzaji wa fedha za umma. 

   

Hesabu za mwaka na 

ukaguzi wa hesabu za 

216 (1) Bodi ya Wadhamini itahakikisha kunawekwa na kutunzwa vitabu 

madhubuti vya utunzaji wa mahesabu na kumbukumbu kuhusu-  
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Mfuko 

 

 

 

 

 

 

Sheria Na. 6 ya 

mwaka 2001 

(a) mapato na matumizi ya fedha na mambo yote ya kifedha 

yanayofanywa na Mfuko; 

(b) mali na madeni ya Mfuko na itahakikisha kwamba kila mwaka 

kunatolewa mizania ya mapato na matumizi na maelezo kwa 

kina kuhusu mapato na matumizi ya Mfuko pamoja na mali na 

madeni yote. 

 

(2) Ndani ya miezi sita baada ya kila mwisho wa mwaka wa fedha, 

hesabu pamoja na mizania ya mapato na matumizi ya Mfuko kwa 

mwaka huo wa fedha vitakaguliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Serikali kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Fedha za Umma ya 

mwaka 2001. 

 

(3)  Mara baada ya hesabu za Mfuko kukaguliwa, na kwa vyovyote 

ikiwa si baada miezi sita baada ya ukaguzi huo kufanyika, Bodi ya 

Wadhamini itawasilisha kwa Waziri nakala ya taarifa ya hesabu 

zilizokaguliwa pamoja na nakala za maelekezo kutoka kwa Wakaguzi. 

 

(4) Mapema kadiri itakavyowezekana baada ya kupokea nakala ya 

taarifa ya mahesabu na nakala ya maelezo yaliyowasilishwa kwa 

mujibu wa kifungu cha (3), Waziri atawasilisha Bungeni nakala ya 

taarifa hiyo pamoja na nakala ya maelezo ya wakaguzi. 

   

 

  SEHEMU YA  XIX 

MASUALA YA FEDHA 

   

Vyanzo vya fedha vya 

Baraza 

217 Vyanzo vya fedha kwa Baraza vitakuwa ni- 

(a) kiasi cha fedha ambacho Bunge linaweza kukiidhinisha; 

(b) kiasi cha fedha ambacho kinaweza kupokewa na Baraza kama 

msaada, zawadi, ruzuku, mkopo au urithi; 

(c) ada yoyote ambayo inaweza kutozwa na kulipwa kwa Baraza; 

(d) mapato yoyote yanayotokana na mradi wowote unaofadhiliwa 

na Baraza baada ya kulipwa kwa gharama za mradi; na   

(e) chanzo kingine chochote halali cha mapato. 

   

Akaunti ya Benki na 

utengaji wa fedha 

218 (1) Baraza litafungua na kuendesha akaunti moja au zaidi kwenye 

benki za biashara. 

 

(2)  Mapato yote na mali pamoja na makusanyo yote ya Baraza 

yaliyopatikana kwa mujibu wa fungu la 217 yatatumika katika kukidhi 

malengo ya Baraza. 

   

Uwezo wa Baraza wa 219 (1)  Kwa idhini ya Waziri wa Fedha, Bodi inaweza kukopa kutoka 
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kukopa na kudhamini 

mikopo 

asasi yoyote kwa ajili ya matumizi ya Baraza kwa kuzingatia masharti 

ya ulipaji wa mikopo na riba. 

 

(2) Bodi, kwa maslahi ya umma, na kwa idhini ya Waziri inaweza 

kujipatia fedha kwa kuweka rehani mali, tuzo, kwa kuzuiwa mali na 

mapato yake ya sasa au ya baadaye, au sehemu yake, na kwa 

kukabidhi hati za dhamana, hisa, hati madai, na kwa njia nyinginezo 

ambazo Bodi itaona zinafaa, au kudhamini ulipaji wa riba ya mkopo 

uliotolewa kwa mtu yeyote anayejihusisha na usimamizi wa mazingira 

nchini Tanzania. 

   

Vitegauchumi vya 

Baraza 

220 Bodi inaweza kuwekeza sehemu yoyote ya fedha ilizo nazo 

kwenye akaunti yoyote ya Baraza, iwapo fedha hizo hazihitajiki 

wakati huo kwa shughuli za Baraza. 

 

   

Bajeti ya mwaka na 

nyongeza yake 

221 (1) Katika muda si chini ya  miezi miwili kabla ya mwanzo wa kila 

mwaka wa fedha, katika kikao cha Bodi  itapitishwa bajeti kamilifu 

ambayo chini ya Sheria hii inatambulika kama “Bajeti ya Mwaka,” 

itakayotaja kiasi cha fedha ambacho kinatarajiwa- 

 

(a)  kukusanywa; na 

(b)  kutumiwa, 

na Baraza ndani ya mwaka huo wa fedha, na pale inapobidi Baraza 

linaweza kupitisha bajeti ya nyongeza ndani ya mwaka wowote wa 

fedha. 

 

(2)  Iwapo katika mwaka wowote wa fedha Baraza litahitaji kutumia 

fedha ambazo haziko kwenye bajeti, au kiasi cha fedha cha ziada nje 

ya bajeti ya mwaka wowote wa fedha, Bodi, kwenye kikao chake 

itapitisha bajeti ya nyongeza kwa kuitolea maelezo ya kina. 

   

Hesabu na ukaguzi 

wa fedha 

222 (1)  Bodi itahakikisha kumeandaliwa na kutunzwa vitabu mahsusi vya 

kutunza hesabu na kumbukumbu za- 

(a) mapato na matumizi ya Baraza, ikiwa ni pamoja na mambo  

mengine ya shughuli za kifedha; na 

(b) mali na madeni ya Baraza na itahakikisha kuwa kila mwaka 

wa fedha inaandaliwa mizania ya mapato na matumizi ikieleza 

kwa kina mapato na matumizi ya Baraza pamoja na mali na 

madeni yake kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya 

utunzaji wa hesabu kwa mtindo wa makusanyo. 

 

(2) Ndani ya miezi sita baada ya kila mwisho wa mwaka wa fedha, 

hesabu pamoja na mizania ya mapato na matumizi ya Baraza 

yatakaguliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali kwa 

mujibu wa masharti ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 
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2001. 

 

(3) Kila mizania iliyokaguliwa itapelekwa na kuwasilishwa kwenye 

kikao cha Bodi na kama itapitishwa na Bodi, itapewa hati ya 

uthibitisho kwamba imepitishwa. 

 

(4) Mapema baada ya hesabu ya Baraza kukaguliwa na kwa vyovyote 

ikiwa si zaidi ya miezi sita tangu mwaka wa fedha upitie, Bodi 

itawasilisha kwa Waziri nakala ya taarifa ya hesabu ambazo 

yamekaguliwa pamoja na nakala ya maelezo ya wakaguzi kuhusu 

taarifa hiyo. 

   

Taarifa ya Mwaka 223 (1) Baraza litahakikisha taarifa ya mwaka imeandaliwa na 

kuwasilishwa kwa Waziri ndani ya miezi sita baada ya kila mwaka wa 

fedha kupita ikiwa na maelezo ya kina kuhusu shughuli na uendeshaji 

wa Baraza kwa mwaka huo. 

(2)  Taarifa hiyo itaambatishwa na- 

(a) nakala ya hesabu za Baraza zilizokaguliwa pamoja na taarifa  ya 

Mkaguzi kuhusu hesabu hizo; na 

(b) maelezo kuhusu utekelezaji wa maagizo yote yaliyotolewa na 

Waziri kwenye Baraza kwa mwaka husika, na taarifa nyingine 

kama Waziri atakavyoagiza. 

 

(3) Baraza pia litawasilisha kwa Waziri taarifa zingine kuhusu mambo 

yake ya fedha kama Waziri atakavyohitaji kwa maandishi. 

 

(4) Mara baada ya taarifa kuwasilishwa kwake, Waziri atawasilisha 

Bungeni hesabu za Baraza zilizokaguliwa pamoja na maelezo ya 

mkaguzi kuhusu hesabu na taarifa ya mwaka ya Baraza, kama vipo. 

   

  SEHEMU XX 

MASHARTI YA JUMLA NA MASUALA YA MPITO 

   

Sheria hii kuifunga 

Serikali 

224 Isipokuwa tu kama itaelezwa mahsusi vinginevyo, Serikali itafungwa 

na masharti ya sheria hii, pamoja na kanuni na amri zilizotungwa au 

kutolewa chini ya Sheria hii. 

   

Haki ya kesi za madai  225 Pamoja na mfumo wa Sheria hii au sheria nyingine yoyote 

iliyotungwa na Bunge kuhusu usimamizi wa makosa, utaratibu wa 

kutiisha kwa njia ya kesi za madai utaendelea kutoa nafasi kwa watu 

walioathiriwa na ukiukwaji wa Sheria hii kuhusu kufidiwa na 

mkiukaji wa sheria hii kupitia kesi za madai.  

. 

   

Fidia za aina 

mbalimbali kwa 

226 Ili kusimamia viwango na wajibu kuhusu  mazingira , fidia mbali 

mbali kwa mtu aliyeathirika au anayeelekea kuathirika, zitajumuisha- 
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mwathirika (a) katazo la muda au la kudumu la kimahakama ; 

(b) amri mahsusi za  utendaji;  

(c) faini na adhabu; 

(d) fidia; 

(e) amri za urejeshwaji wa hali ya awali, kuhifadhi, kupitisha haki 

ya njia; 

(f) amri za uzingatiaji;  

(g) kifungo; na 

(h) unafuu mwingine wowote kama  itakavyoamuriwa  na Baraza 

la Rufaa au mahakama  au hatua zozote za kiutawala 

zitakazobainishwa na Waziri. 

   

 Dhamana ya 

kuzingatia masharti 

ya mazingira 

227 (1) Waziri atabainisha kwenye kanuni shughuli au michakato 

inayotishia mazingira ambapo dhamana ya kuzingatia masharti ya 

mazingira inaweza kuhitajika. 

 

(2) Dhamana ya kuzingatia masharti ya   mazingira itawekwa kwa 

Mkurugenzi wa Mazingira kama amana ya matumizi mazuri ya 

mazingira mpaka pale itakaporudishwa kwa mweka amana hiyo. 

 

(3) Dhamana ya kuzingatia masharti ya mazingira itarejeshwa kwa 

mwendeshaji wa shughuli au mchakato baada ya kukidhi masharti 

yaliyowekwa na Waziri. 

 

(4)  Mkurugenzi wa Mazingira atampatia mwendeshaji wa shughuli au 

mchakato fursa ya kusikilizwa kabla ya kuchukua dhamana ya 

kuzingatia masharti ya mazingira. 

 

(5) Dhamana ya kuzingatia masharti ya mazingira itachukuliwa yote 

au sehemu yake iwapo Mkurugenzi wa Mazingira ataona kwamba 

vitendo vya mwendeshaji vinakiuka masharti ya Sheria hii, ikiwa ni 

pamoja na masharti ya hati yoyote, leseni yoyote au kibali 

kilichotolewa kwa mujibu wa Sheria hii. 

 

(6) Pale ambapo dhamana ya kuzingatia masharti ya   mazingira 

itachukuliwa kwa mujibu wa kifungu cha (5), dhamana hiyo itatumika 

kukarabati mazingira yaliyoharibiwa.  

   

Haki ya kufidiwa 228 (1) Ili kuepuka utata, Waziri atatunga kanuni zinazobainisha haki ya 

kulipwa fidia kwa wale ambao wataathirika wakati wakilinda 

mazingira. 

 

(2)  Mtu yeyote atakayekiuka viwango vya kuhifadhi mazingira na 
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kusababisha uharibifu wowote, atalipa fidia kwa madhara na gharama 

za kurekebisha uharibifu huo. 

   

Utayari wa 

kukabiliana na 

dharura za 

kimazingira 

229 (1)  Waziri ataandaa miongozo ya usimamizi wa dharura za 

kimazingira ikiwa ni pamoja na- 

(a) umwagikaji na uvujaji mkubwa wa mafuta na gesi; 

(b) umwagikaji wa dutu nyinginezo zenye madhara; 

(c) ajali za viwandani; 

(d) janga asilia na janga linalotokana na mabadiliko ya tabianchi  

kama vile – mafuriko,  tufani, ukame na uvamizi mkubwa wa 

visumbufu au udukizi wa spishi ngeni za wanyama na mimea; 

(e) mfumuko wa wakimbizi; na 

(f) moto. 

(2) Waziri atashirikiana na Idara ya Maafa, asasi za Kiserikali na za 

binafsi, mashirika husika pamoja na watu binafsi kwa nia ya kuandaa 

mpango wa kukabiliana na dharura za kimazingira unaofaa katika 

kukabiliana na hatari inayoweza kutokea kwenye jingo, nyumba au 

eneo lolote la ardhi. 

 

   

Kanuni 230 (1) Waziri anaweza kutunga kanuni kwa madhumuni ya kusimamia 

utekelezaji wa masharti ya Sheria hii. 

 

(2)  Bila kuathiri ujumla wa kifungu  cha (1), kanuni zilizotungwa 

kwa mujibu wa kifungu   cha (1) zinaweza- 

(a) kuruhusu utoaji, urekebishaji  na ufutaji wa  leseni yoyote 

iliyotolewa chini ya Sheria hii; 

(b) kubainisha ada na kodi zitakazotozwa chini ya Sheria hii; 

(c) kuweka  ulinzi wa spishi yoyote mahususi ya wanyama na 

mimea; 

(d) kuweka udhibiti au uzuiaji wa upatikanaji wa rasilimali jeni za  

Tanzania na kuweka viwango vya ada zitakazolipwa na wale 

watakaoruhusiwa kuzipata; 

(e) kuweka taratibu za kuingiza nchini na kuuza nje ya nchi  

“plasima jemu”; 

(f) kuweka udhibiti wa utengenezaji, uingizaji nchini, uuzaji nje, 

usafirishaji, ukusanyaji, usafishaji, uhifadhi, urejelezaji au 

utupaji wa dutu ambazo zinaweza kuwa na madhara kwa 

mazingira na afya ya jamii; 

(g) kuweka utaratibu wa utupaji wa takataka kwa jumla; 

(h) kuweka utaratibu wa kufanya tathmini ya athari kwa mazingira 
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na kubainisha ukubwa wa miradi na shughuli zilizobainishwa 

katika Jedwali la Tatu la Sheria hii; 

(i) kuweka utaratibu wa kudhibiti upunguaji wa tabaka la ozoni; 

(j)  haki ya kufidiwa kwa wale wanaoathirika wakati wa kulinda 

mazingira; 

(k) kubainisha utaratibu na namna ya kuandaa, kupokea na 

kutekeleza mpango tekelezi wa mazingira; 

(l) kuweka utaratibu wa kuwa na usimamizi endelevu wa ardhi 

oevu lindwa; 

(m) kuweka utaratibu wa ulinzi na usimamizi fungamani wa 

ukanda wa pwani; 

(n) kuweka utaratibu wa kuhifadhi bioanuwai mahali  asilia au nje 

ya hapo; 

(o) kuweka utaratibu na hatua kuhusu matumizi salama ya 

bioteknolojia ya kisasa; 

(p) kuweka utaratibu wa usimamizi wa vichafuzi dumufu vya 

kiogani; 

(q) kuweka utaratibu wa kuhakiki mazingira; 

(r) kuweka utaratibu kwa kufanya tathmini ya  mazingira 

kimkakati; na 

(s) kubainisha jambo lolote litakalohitajika au kuruhusiwa 

kutolewa ufafanuzi chini ya Sheria hii. 

   

Kufutwa kwa 

Sheria Na. 19 ya 

mwaka 1983 

231 (1) Sheria ya Taifa ya Usimamizi wa Mazingira ya 1983 imefutwa. 

 

(2) Bila ya kujali kufutwa kwa Sheria ya Taifa ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 1983, teuzi, amri, notisi au chochote 

kitakachotolewa au kuundwa chini ya Sheria iliyofutwa, kitahesabika 

kuwa kimefanywa chini ya Sheria hii, na kitaendelea kutambulika na 

kuwa na nguvu kisheria hadi wakati teuzi, amri na notisi hizo au kitu 

chochote kilichotolewa au kufanywa kitakapofutwa, kuondolewa au 

vinginevyo kwa nguvu ya waraka au amri iliyotolewa chini ya au 

kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii. 

 

(3)  Bila kuathiri vifungu (1) na (2), uteuzi wa Mkurugenzi Mkuu, 

wajumbe wa Bodi ya Baraza utaendelea kutambuliwa, na ajira zote 

pamoja na mikataba ya ajira iliyowekwa kuhusu utekelezaji wa 

majukumu au kwa kutumia madaraka yaliyopewa Baraza kabla ya 

kuanza kutumika kwa Sheria hii vitachukuliwa kama vile vimefanyika 

au kutumika chini ya masharti ya Sheria hii. 

 



 116 

(4) Kifungu hiki hakitatumika kwa vyovyote vile kumzua mwajiriwa 

au mteuliwa ama kujiuzulu au kuachishwa kazi. 

   

Mgongano na  sheria 

nyinginezo 

232 Pale ambapo masharti ya Sheria hii yatakuwa yanapingana au 

kuhitilafiana na fungu lingine lolote la sheria nyingine inayohusu 

usimamizi wa mazingira, masharti ya Sheria hii ndiyo 

yatakayotumika. 

   

Sheria kutafsiriwa 

kwa Kiswahili 

233 Mara tu baada ya Sheria hii kuidhinishwa Waziri, mapema kadiri 

itakavyowezekana, atahakikisha kwamba Sheria hii imetafsiriwa 

kwa Kiswahili na tafsiri hiyo itatangazwa kwenye Gazeti la Serikali 

ambalo litasambazwa kwa umma na kwa namna nyingine yoyote 

ambayo itawawezesha raia wa Tanzania kuifikia tafsiri hiyo kwa 

urahisi. 
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MAJEDWALI 

 

JEDWALI LA KWANZA 

 

Limetengenezwa chini ya Fungu la 11 (3) 

 

 

MUUNDO, KIKAO NA UTARATIBU WA KAMATI YA TAIFA YA USHAURI 

WA MAZINGIRA 

 

 Muundo wa 

Kamati 

1. Kamati ya Taifa ya Ushauri wa  Mazingira itaundwa na; 

(a) Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya masuala ya 

mazingira ambaye atakuwa Mwenyekiti; 

(b) Mkurugenzi wa Mazingira ambaye atakuwa Katibu; 

(c) Kamishna wa Madini; 

(d) Mkurugenzi wa Misitu; 

(e) Mkurugenzi wa Wanyamapori; 

(f) Mkurugenzi wa  Rasilimali Maji; 

(g) Mkurugenzi wa Maendeleo ya Mazao; 

(h) Mkurugenzi wa Nishati; 

(i) Mkurugenzi wa Maendeleo ya Makazi; 

(j) Mkurugenzi wa Barabara; 

(k) Mkurugenzi wa Serikali za Mitaa; 

(l) Mkurugenzi wa Viwanda; 

(m) Mkurugenzi wa Huduma ya Tiba ya Wanyama; 

(n) Mkuu wa Kitengo cha Taifa cha Maafa; 

(o) Kamishna  wa Ardhi; 

(p) Mkurugenzi wa Uvuvi; 

(q) Mkurugenzi wa Mifugo; 

(r) Mwakilishi wa Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

(s) Mwakilishi kutoka Wizara yenye dhamana ya Masuala ya 

Maendeleo ya Jamii; 

(t) Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Usimamizi wa Mazingira; 
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(u) Mkurugenzi wa Huduma za Kinga kutoka Wizara ya Afya; 

(v) Mkemia Mkuu wa Serikali; 

(w) Mwakilishi kutoka asasi za elimu ya juu; 

(x) Mwakilishi kutoka vikundi mbalimbali vya kiraia; na 

(y) Mwakilishi kutoka asasi za sekta binafsi. 

Makamu 

Mwenyekiti 

2 Katika kikao cha kwanza, wajumbe wa Kamati watateua miongoni 

mwao Makamu Mwenyekiti. 

   

Kipindi cha 

kushika 

madaraka 

3 Wajumbe wa Kamati, isipokuwa tu wale walioteuliwa kwa nyadhifa 

zao, watashika madaraka kama wajumbe wa Kamati kwa miaka 

mitatu, na iwapo muda wao wa kuwa wajumbe hautakoma kutokana 

na ukiukaji wa maadili au kutokuhudhuria vikao vitatu vya Kamati 

mfululizo bila sababu, watastahili kuteuliwa tena kwa kipindi 

kimoja zaidi.  

 4 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(1) Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Mazingira itakutana kwa nyakati 

na mahali ambapo Mwenyekiti ataamua kwa kushaurinana na 

Katibu.  

(2) Kikao cha kawaida  cha Kamati kitaitishwa na Mwenyekiti kwa 

notisi itakayoelezea mahali, tarehe na  wakati wa kufanya kikao 

hicho pamoja na ajenda zake zitakazotumwa kwa kila mjumbe, 

kazini au nyumbani kwake,  ndani ya  siku kumi na nne kabla ya 

tarehe ya mkutano. 

(3) Mwenyekiti, au kama hayupo, mjumbe aliyechaguliwa kukaimu 

nafasi ya Mwenyekiti, ataitisha kikao maalumu cha Kamati kwa 

maandishi yaliyotiwa saini na wajumbe wa Kamati wasiopungua 

watatu na kabla kikao hicho maalumu hakijafanyika, kila 

mjumbe atapelekewa, kazini au nyumbani kwake,  ajenda za 

kikao angalau siku tatu kabla ya tarehe ya kikao. 

(4) Kikao cha Kamati kitaendeshwa na Mwenyekiti, au kama 

hayupo, kitaendeshwa na mjumbe aliyechaguliwa na wajumbe 

waliohudhuria kikao hicho. 
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Waalikwa 5 Bila kuathiri aya ya 1, Mwenyekiti wa Kamati ya Taifa ya Ushauri 

wa Mazingira anaweza kumwalika mtu yeyote atakayeonekana 

kuwa anao uwezo wa kuisaidia Kamati katika kutoa maamuzi yake. 

   

Akidi 6 Akidi kwenye kikao chochote cha Kamati itakuwa nusu ya wajumbe 

wa Kamati nzima. 

   

Kamati ndogo 

ndogo 

7 1. Kamati inaweza kuunda kamati nyingine ndogondogo kama 

itakavyoona inafaa ili kuiwezesha kutekeleza vyema kazi zake. 

2. Kamati pamoja na kamati zozote ndogondogo zitakuwa na 

uwezo wa kualika mtu yeyote kuhudhuria kikao cha kawaida au 

maalumu cha Kamati au cha kamati ndogo , na mwalikwa wa 

aina hiyo atakuwa  na haki na wajibu wa mjumbe wa Kamati au 

wa kamati ndogo isipokuwa hatakuwa na haki ya kupiga kura.  

   

Mgongano wa 

maslahi 

8 Mjumbe ambaye ana maslahi yoyote binafsi ama moja kwa moja au 

vinginevyo kwenye suala lolote litakalofikishwa kwenye Kamati au  

kamati ndogo atatakiwa, mapema iwezekanavyo,  kumfahamisha 

Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti kuhusu maslahi hayo, na 

hatashiriki  katika kufikia uamuzi wowote kuhusu suala hilo, na, 

isipokuwa tu kwa ridhaa ya wajumbe wengi waliohudhuria kikao 

hicho, hatatakiwa kuchangia maoni yake kwenye kikao hicho. 

   

Utaratibu wa 

kuendesha 

shughuli za 

Kamati 

9 Kwa mujibu wa masharti ya Jedwali hili, Kamati itajiwekea taratibu 

za kuendesha shughuli zake. 

   

Taarifa za 

shughuli za 

10 Kamati itaandaa taarifa ya mwaka itakayobainisha shughuli za sasa 

na za baadaye. 
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Kamati  
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  JEDWALI LA PILI 

Limetengenezwa chini ya fungu la 20 (2) 

  UTARATIBU WA BODI WA UENDESHAJI   SHUGHULI 

ZAKE  

Makamu 

Mwenyekiti 

1 Wanakamati miongoni mwao watamteua mjumbe mmoja kuwa 

Makamu Mwenyekiti wa Bodi na atashika nafasi hiyo kwa mwaka 

mmoja toka tarehe ya uteuzi kwa masharti kwamba ataendelea 

kuwa mjumbe, na ataweza kuteuliwa tena. 

Kipindi cha 

madaraka 

2 (1) Isipokuwa tu kama uteuzi wake utasitishwa na Rais au na 

Waziri au vinginevyo akiacha kuwa mjumbe, mjumbe wa Bodi 

aliyeteuliwa na Rais atashika madaraka kwa kipindi kilichotajwa 

na Rais kwa upande wa Mwenyekiti, au Waziri kwa upande wa 

mjumbe mwingine yeyote, au pale ambapo hakuna muda 

uliotajwa, kipindi cha madaraka kitakuwa miaka mitatu kuanzia 

tarehe ya uteuzi,  na aliyekuwa madarakani ataweza kuteuliwa 

tena. 

  (2) Mjumbe yeyote aliyeteuliwa chini ya aya ya 1(a) au (c) 

atakuwa na hiyari ya kujiuzulu madaraka yake wakati wowote 

kwa kutoa notisi kwa maandishi kwa Rais, au kama itakavyokuwa, 

kwa Waziri, na atahesabika amejiuzulu kuanzia tarehe iliyotajwa 

kwenye notisi, au kama tarehe haikutajwa kwenye notisi, kuanzia 

tarehe ambayo notisi ilipopokewa na Rais au Waziri. 

  (3) Kama mjumbe wa Bodi aliyeteuliwa kutokana na wadhifa 

wake atashindwa kwa sababu yoyote ile kuhudhuria kikao 

chochote kile, anaweza kumteua mtu yeyote kwa maandishi 

kutoka Wizarani kwake au kutoka Shirika lake ahudhurie kikao 

hicho kwa niaba yake. 

Kuachishwa na 

kukoma ujumbe 

3. Uteuzi wa mjumbe wa Bodi unaweza kusitishwa na Mamlaka ya 

Uteuzi iwapo mjumbe:- 

(a) atatangazwa kisheria kuwa mufilisi au kama atakuwa na 
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makubaliano ya kudaiwa na wadai wake; 

(b) atatiwa hatiani kwa kosa la jinai na kuhukumiwa kwenda 

jela kwa  kwa miezi sita bila kupewa chaguo la faini; 

(c) atapoteza uwezo kimwili au kiakili kutokana na ugonjwa 

wa  muda mrefu na kushindwa kumudu majukumu yake 

kama mjumbe wa Bodi; au 

(d) atashindwa au kukosa uwezo wa kumudu majukumu ya 

madaraka yake kama mjumbe kwa sababu nyingine yoyote 

ile. 

Wajumbe Mbadala 4 Iwapo mjumbe atafariki dunia au atajiuzulu, au vinginevyo 

ataacha madaraka kabla ya kumalizika kwa muda wake, mamlaka 

ya uteuzi itateua mtu mwingine wa kushika madaraka hayo kwa 

kipindi kilichobaki.. 

Uendeshaji wa 

mikutano 

5 (1) Mwenyekiti ataendesha vikao vyote vya Bodi. 

(2) Endapo Mwenyekiti hatakuwepo kwenye kikao chochote cha 

Bodi, Makamu Mwenyekiti ataendesha kikao. 

(3) Endapo Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wote 

hawatakuwepo kwenye kikao chochote cha Bodi, wajumbe 

waliohudhuria watamchagua Mwenyekiti wa muda kutoka 

miongoni mwao ambaye ataendesha kikao. 

(4) Mwenyekiti au mtu atakayeendesha kikao cha Bodi atakuwa 

na haki ya kupiga kura ya turufu mbali na kura yake 

mwenyewe iwapo kura zitafungana wakati wa kupiga kura. 

Mikutano na 

taratibu za Bodi 

6 (1) Kwa kuzingatia aya ndogo ya (2), Bodi itafanya vikao vyake 

vya kawaida mara tatu kwa mwaka kutafakari shughuli zake. 

(2) Ikibidi, Bodi inaweza kuitisha kikao cha dharura wakati 

wowote endapo itaombwa kwa maandishi kufanya hivyo na 

nusu ya wajumbe wote. 
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(3) Mwenyekiti, au kama hayupo nchini, Makamu Mwenyekiti, 

anaweza kuitisha kikao maalumu cha Bodi baada ya kuombwa 

kwa maandishi kufanya hivyo na angalau wajumbe watano.. 

(4) Katibu wa Bodi atampatia kila mjumbe taarifa kamili kuhusu 

wakati na mahali muafaka pa kufanyia mkutano. 

(5) Bodi inaweza kualika mtu yeyote asiye mjumbe kushiriki 

katika mjadala wa kikao chochote cha Bodi, lakini, mwalikwa 

huyo hatakuwa na haki ya kupiga kura. 

Akidi 7 Akidi ya kikao chochote cha Bodi itakuwa nusu ya wajumbe wote. 

Uamuzi wa Bodi 8 (1) Kwa kuzingatia masharti yanayohusu upigaji wa kura, 

masuala yote yataamuliwa kwa wingi wa kura za wajumbe 

waliohudhuria. 

(2) Bila kujali masharti ya aya ndogo ya (1) uamuzi unaweza 

kufanywa na Bodi bila kukutana kwa kusambaza nyaraka 

husika kwa wajumbe, pamoja na utoaji wa maoni ya 

wajumbe walio wengi kwa maandishi. 

 

Kuandika na 

kutunza 

kumbukumbu 

9 (1) Bodi itahakikisha kwamba, kumbukumbu za shughuli pamoja 

na za vikao na maamuzi yake yote zinaandikwa na kuhifadhiwa na 

kwamba, kumbukumbu za kila kikao cha Baraza zitasomwa na 

kuthibitishwa au kufanyiwa marekebisho na kuthibitishwa kwenye 

kikao cha Bodi kinachofuata na zitatiwa saini na mtu 

anayeendesha kikao. 

(2) Iwapo hakuna uthibitisho kuonyesha kwamba hakuna makosa 

ya uandishi, kumbukumbu zozote zilizotiwa saini na mtu 

aliyeendesha kikao cha Bodi zitahesabika kuwa ni kumbukumbu 

sahihi za kikao hicho.  
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Nafasi zilizo wazi 

n.k. kutoathiri 

kumbukumbu za 

mkutano 

10 Uhalali wa jambo au kumbukumbu za Bodi hazitaathiriwa na 

kuachwa wazi kwa nafasi za wajumbe wake, au na upungufu 

wowote uliotokea kwenye uteuzi wa mjumbe yeyote. 

   

Amri, miongozo 11 Amri , miongozo, notisi au nyaraka zingine zote zilizotolewa na 

Bodi au kwa niaba ya Bodi zitatiwa saini na-  

(a) Mwenyekiti; au 

(b) Katibu au ofisa yeyote au maofisa wa Bodi 

walioidhinishwa kwa maandishi na Katibu. 

Lakiri ya Baraza 12 Lakiri ya Bodi haitawekwa kwenye Waraka wowote isipokuwa tu 

kama ni mbele ya Mwenyekiti au Katibu au Ofisa mwingine wa 

Bodi na angalau mjumbe mmoja wa Bodi. 

Bodi kujiwekea 

utaratibu wake 

13 Kwa kuzingatia masharti ya Jedwali hili Bodi itaweza kujiwekea 

utaratibu wake yenyewe. 
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  JEDWALI LA TATU 

  Limetengenezwa chini ya fungu la 81 

   

  AINA YA MIRADI INAYOHITAJI TATHMINI YA 

ATHARI KWA MAZINGIRA 

   

  1.  Miradi ya Jumla- 

  (a) shughuli yoyote isiyoendana na mazingira halisi ya mahali 

husika; 

(b) jengo  lolote lenye ukubwa usioshabihiana na mazingira ya 

mahali husika; 

(c) mabadiliko makubwa katika mtumizi wa ardhi. 

   

  2.  Maendeleo Mijini. 

3. Usafirishaji. 

4. Mabwawa, mito na vyanzo vya maji. 

5. Unyunyiziaji toka angani. 

6. Uchimbaji madini, au  kokoto au mchanga 

7. Shughuli za misitu. 

8. Kilimo pamoja na ufugaji.  

9. Viwanda vya usindikaji na vya kutengeneza bidhaa. 

10. Miundombinu ya umeme. 

11. Usimamizi wa haidrokaboni, pamoja na uwekaji au uhifadhi 

wa gesi asilia na mafuta ya kuendeshea mashine na yale yenye 

asili ya kulipuka. 

12. Utupaji taka. 
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13. Maeneo ya hifadhi za asili. 

14. Mitambo ya kuzuia nguvu za nyuklia. 

15. Maendeleo makubwa katika bioteknolojia pamoja na uingizaji 

na majaribio ya viumbe vilivyofanyiwa mabadiliko ya ya 

nasaba kijeni. 

16. Shughuli yoyote nyingine kama itakavyoainishwa kwenye 

kanuni. 
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  JEDWALI LA NNE 

   

  Limetengenezwa kwa mujibu wa fungu la 215 

   

  MUUNDO NA UENDESHAJI WA SHUGHULI ZA BODI YA 

WADHAMINI WA MFUKO 

   

Muundo wa Bodi 

ya Wadhamini 

1 (1) Kwa mujibu wa masharti ya aya ndogo ya (2) Wajumbe wa 

Bodi ya Wadhamini ambao idadi yao haitapungua saba na 

wala kuzidi tisa itaundwa na- 

(a) Mwenyekiti ambaye atakuwa mtu mwenye staha na 

maadili mema na ambaye amewahi kushika nyadhifa za 

juu Serikalini au ni mtu maarufu nchini Tanzania 

atakayeteuliwa na Rais; 

(b) Ofisa Mwandamizi kutoka Wizara yenye dhamana ya 

masuala ya fedha; 

(c) Ofisa Mwandamizi kutoka Wizara yenye dhamana ya 

masuala ya mazingira; 

(d) Mjumbe kutoka kwenye asasi za mafunzo ya usimamizi 

wa mazingira; 

(e) Mhasibu aliyesajiliwa; 

(f) Wakili wa Serikali kutoka Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali; 

(g) Mjumbe kutoka Asasi Zisizo za Kiserikali 

zinazojishughulisha na usimamizi wa mazingira. 

(h) Mwakilishi kutoka Wizara yenye dhamana ya masuala ya 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa; na 
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(i) Mwakilishi wa asasi za utafiti wa usimamizi wa mazingira. 

(2) Wajumbe wasiopungua watatu watakuwa wanawake 

   

Makamu 

Mwenyekiti 

2 Wadhamini watamchagua Makamu Mwenyekiti miongoni mwao 

ambaye atashika madaraka kwa miaka miwili lakini anaweza 

kuchaguliwa tena kwa kipindi cha miaka miwili zaidi kwa 

masharti kwamba ataendelea kuwa Mdhamini. 

Muda wa kushika 

madaraka 

3 Wadhamini watashika madaraka kwa miaka mitatu na isipokuwa 

tu kama ujumbe wao utasitishwa kutokana na utovu wa nidhamu 

au sababu nyingine ya kuridhisha, wataweza kuteuliwa kwa 

kipindi kingine zaidi. 

   

Mahudhurio ya 

wajumbe kwa 

nyadhifa zao 

4 Wakati wa kujadili masuala yanayohusu usimamizi wa mfuko 

ofisa mwenye dhamana ya masuala ya fedha ya mfuko 

atahudhuria kikao cha Wadhamini kama mjumbe kwa wadhifa 

wake. 

   

Kuitisha mikutano 5 (1) Kwa mujibu wa masharti ya aya ndogo ya (2) kikao cha 

kawaida cha Wadhamini kitaitishwa na Mwenyekiti kwa notisi 

inayoeleza kuhusu tarehe, wakati, ajenda na mahali pa kikao 

pamoja na makabrasha husika ya kikao vitapelekwa kwa kila 

Mdhamini mahali pake pa kazi, au nyumbani kwake si chini 

ya siku kumi na nne kabla ya tarehe ya kikao hicho. 

(2) Mwenyekiti au kama yeye hayupo, Makamu Mwenyekiti au 

Kaimu Mwenyekiti, atapaswa kuitisha kikao maalumu cha 

Wadhamini baada ya kupokea notisi ya maandishi lililotiwa 

saini na Wadhamini wasiopungua watatu. 
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Akidi 6 Akidi ya kikao chochote cha Wadhamini itakuwa nusu ya 

wajumbe waliopo madarakani. 

Mgongano wa 

maslahi 

7 Mjumbe ambaye ana maslahi yoyote binafsi, ama moja kwa moja 

au vinginevyo kwenye suala lolote litakalowasilishwa kwenye 

Bodi ya Wadhamini, atapaswa kumwarifu mapema iwezekanavyo 

Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti kuhusu maslahi hayo, na 

hatatakiwa kuchangia maoni yake kwenye kikao hicho. 

Bodi kujiwekea 

utaratibu wake 

8 Kwa mujibu wa masharti ya Jedwali hili Wadhamini wanaweza 

kujiwekea utaratibu wa uendeshaji wa shughuli zao. 
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