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HOTUBA YA MKUU WA WILAYA YA MPWAPWA KWENYE MAADHIMISHO YA SIKU 

YA MTOTO WA AFRIKA WILAYA YA MPWAPWA TAREHE 16/06/2018. 

Waheshimiwa Madiwani 

Ndugu Mkurugenzi Mtendaji Wilaya ya Mpwapwa 

Ndugu Viongozi wa Serikali na Vyama vya Siasa 

Ndugu  Viongozi wa Dini, Taasisi na Mashirika Mbalimbali 

Ndugu Wakuu wa Idara 

Watoto wote 

Ndugu wageni waalikwa, Mabibi na mabwana 

Ndugu Wananchi, 

Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutufikisha Siku hii ya 

leo. 

Pia napenda kuwapa hongera wale waliojaliwa kujinyima na kufunga Mwezi 

Mtukufu wa Ramadhani naomba Mola awaongezee thawabu. 

Aidha, napenda kuwashukuru sana na kuwapongeza ninyi nyote mlioitikia wito 

wa kufika hapa siku hii ya leo, tunawapongeza jinsi ambavyo mmeandaa 

Maadhimisho ya siku ya Mtoto katika Wilaya yetu hii ya Mpwapwa, mlivyoweza 

kushiriki nyinyi pamoja na watoto wetu, hivyo nawapongezeni sana. 

Shukrani za kipekee ziwaendee Shirika lisilo la Kiserikali la Compassion kupitia 

Makanisa ya TAG, KKKT, Mt. Paul, EAGT Sayuni na Kanisa la Watakatifu wote na 

Shirika la  Jukwaa la Utu wa Mtoto (Children’s Dignity Forum). Aidha, napenda 

kutoa shukrani kwa Benki za NMB, CRDB Mpwapwa na Wafanyabiashara kwa 

michango yao na kuwezesha kufanikisha maadhimisho ya siku ya leo. 

Ndugu Wananchi, 

Nimefurahi pia kupata nafasi hii ya kuwa Mgeni Rasmi katika maadhimisho haya 

ya siku ya Mtoto wa Afrika yanayoadhimishwa kiwilaya hapa leo Kata ya Lupeta. 

Lakini pia nimefurahi kuona maonyesho, shughuli za vipaji mbali mbali vya 

watoto zikiwemo nyimbo, maigizo Sarakasi na Mashairi. Nawapongeza sana kwa 

wale watoto walioonesha vipaji vyao na natoa wito kwa Halmashauri ya Wilaya 
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kuendelea kuvilea, kuviendeleza na kuvikuza vipaji hivi ili baadae watoto pamoja 

na Taifa letu liweze kunufaika na vipaji hivi. Aidha, nimesikia Risala ya watoto 

ambayo imejumuisha haki za kimsingi za watoto ambayo imebainisha wazi 

changamoto wanazopitia watoto wetu zenye kukatisha ndoto zao lakini pia 

yenye kutoa majukumu ya kila mdau yaani wazazi/walezi, familia, taasisi za dini, 

asasi za kiraia na jamii kwa ujumla katika kukabiliana na changamoto hizo. 

Ndugu wananchi, 

Baada ya kusema haya, ningependa kwa ufupi kueleza hasa nini madhumuni ya 

kuadhimisha siku hii ya Mtoto wa Afrika tarehe 16 Juni kila mwaka. Siku hii 

huadhimishwa na nchi huru za bara la Afrika, Tanzania ikiwa ni mojawapo. 

Madhumuni ya kuadhimisha siku hii, kwanza ni kumbukumbu ya Mateso na 

Kunyanyaswa kwa watoto wa kitongoji cha Soweto huko Afrika ya kusini wakati 

wa Utawala wa Kikaburu, siku ambayo watoto wa Soweto waliandamana 

kupinga Sheria mpya ya Makaburu katika kufundisha shule zote kwa lugha ya 

kigeni. Siku hiyo watoto waliandamana kwa nia ya kusikilizwa shida zao. 

Matokeo yake Askari wa Makaburu waliamriwa kuwatawanya kwa nguvu. Katika 

kufanya hivyo walifyatua risasi na kuwauwa watoto wengi. Jambo ambalo ni 

ukatili kwa watoto. Lakini pia ni fursa kwetu kukaa chini na kutafakari juu ya hali 

ya ulinzi pamoja na ustawi wa watoto wetu kwani watoto ni nguzo imara ya 

jamii yoyote iliyoendelea. 

Kila Mwaka maadhimisho haya huambatana na kauli mbiu zenye lengo la 

kuunganisha nguvu za pamoja katika kukuza ustawi wa mtoto. Kauli mbiu ya 

mwaka huu kwa bara la Afrika inasema “TUSIMWACHE MTOTO NYUMA” na 

kwa kuwa nchi yetu inayoongozwa na Mheshimiwa Rais Dr John Pombe 

Magufuli imedhamiria kuingia kwenye uchumi wa Viwanda, Kauli mbiu yetu kwa 

Tanzania inasema “KUELEKEA UCHUMI WA VIWANDA; TUSIMUACHE 

MTOTO NYUMA” 

Ndugu wananchi, 

Kimsingi Sera ya Maendeleo ya Mtoto Tanzania ya Mwaka 2008 na Sheria ya 

mtoto namba 21/2009 zimetungwa na kupitishwa na Bunge la Jamhuri ya 

Muungano na kusainiwa na Mheshimiwa Rais. Lengo hasa la utungwaji wa Sera 

na sheria hizi ni kuwezesha ulinzi wa kijamii na kisheria kwa watoto na kusaidia 
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mifumo rasmi yenye kutekeleza na kusimamia haki za mtoto kuweza kutoa haki 

na kutekeleza sheria ipasavyo ikiwemo haki ya kuendelezwa. 

Ndugu wananchi, 

Awamu ya tano ya mfumo wa Utawala nchini imekuwa na msisitizo mkubwa wa 

kujenga uchumi wa kati ambao msingi wake ni maendeleo ya viwanda. Msisitizo 

huu umelenga katika kuanzisha viwanda vidogo vya Kati na vikubwa vya 

uzalishaji wa bidhaa katika ubora unaotakiwa. 

Viwanda vingi havina budi vitokane na kazi za mikono za kiufundi kama vile 

ususi, uchoraji, uashi, uchomeaji na uyeyushaji wa malighafi za asili ya chuma. 

Pia usindikaji wa malighafi za kilimo na ufugaji kama vile matunda, mboga 

mboga, nafaka, maziwa, nyama, na mayai. 

Wataalamu wa elimu wamekuwa na mijadala mbalimbali kuhusu ni kwa kiwango 

gani mifumo yetu ya elimu rasmi inavyoweza kuchangia malengo hayo. 

Wamekuwa wakiangalia pia uwezo wa wasomi wetu wanaozalishwa na taasisi 

zetu za elimu ni kwa kiwango gani wana uwezo wa kufanikisha kufikiwa kwa 

Tanzania ya Viwanda. 

Ndugu wananchi, 

Pia wataalamu wa saikolojia ya Jamii nao wameeendelea kushauri ni kwa 

kiwango gani malezi na makuzi yetu yanahitajika kujikita katika kubaini na 

kuviendeleza vipaji vya ubunifu lakini pia kujenga uthubutu kwa vijana wetu 

kuanzisha viwanda vidogo na kujihusisha na uzalishaji 

Makundi yote hayo yana lengo moja la kuhakikisha yanatoa mchango wao 

katika kukuza uchumi na hali za maisha ya wananchi kiuchumi, kimaadili, kisiasa 

na kiutamaduni. 

Uendelezwaji wa Watoto 

Ndugu wananchi 

Zipo sababu za kibaiolojia, kimazingira na mifumo ya tamaduni za kijamii 

inavyoathiri maendeleo ya watoto na vijana kufikia kujiamini na kuthubutu 

kuchangia maendeleo ya kaya na taifa kwa ujumla. 
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Vipindi vya Makuzi na Malezi ili Tupate Vijana Wenye Vipaji 

Malezi Miaka Mitatu hadi Sita 

Kipindi hiki ni muhimu kwa wazazi, walezi kuwapa watoto fursa za kucheza 

michezo mbalimbali. Jukumu la wazazi linapaswa kuwa ni kuhakikisha usalama 

wa kimazingira na kuwezesha katika vifaa vya kuchezea. Katika kipindi hiki 

watoto wanahitaji kucheza ikiwa ni pamoja na kucheza na marafiki, ni vyema 

wazazi wawaruhusu pasipo kuhofu kuchafuka kwani huwajengea afya bora ya 

mwili na akili. 

Watoto wana kawaida ya kutengeneza ratiba zao za michezo ambazo wakati 

mwingine ni tofauti kabisa na ufikiri wa watu wazima. Hivyo, wanapojitungia 

michezo yao, watu wazima wawape uhuru huo wa kucheza ikiwa ni pamoja na 

uwepo wa uangalizi wa wazazi au watu wazima ili kuhakikisha michezo iliyo 

hatari na yenye kuepuka maadili inaepukwa. 

Watoto wanapocheza katika mazingira ya shule au nyumbani wanakuza fikra na 

ndoto zao za maisha ya baadae. Ndoto hizo zinapaswa kukuzwa kwani 

huwawezesha kujenga picha ya ni kina nani wanataka wawe baadae katika jamii 

yao na Dunia kwa ujumla. 

Familia nyingi na jamii kwa ujumla zimekuwa haziwekezi katika vifaa na viwanja 

vya michezo ya watoto. Kweli ni gharama lakini hatuna budi kufanya hivyo.  

Ndugu wananchi, 

Malezi katika kipindi cha Miaka 6 hadi 11. 

Kipindi hiki watoto wengi wamekuwa tayari wapo shuleni. Inafahamika kuwa 

shule ni wakala Mkubwa wa mabadiliko. Kuwepo kwa Sera ya elimu bure 

kumeongeza idadi ya watoto wanaoandikishwa katika ngazi ya elimu ya Msingi. 

Wajibu wa jamii uwe kuhakikisha watoto wote wenye umri wa kwenda shule 

wanaandikishwa, lakini pia jamii isisahau kuwezesha watoto hao katika mahitaji 

mengine muhimu shuleni kwa kushirikiana na uongozi wa shule na pia 

kuhakikishiwa ndoto zao za elimu hazikatishwi kwa sababu yoyote ikiwamo ndoa 

na mimba za utotoni. 

Shuleni wanafunzi wapewe fursa ya kushiriki michezo mbali mbali na kazi za 

sanaa na ubunifu. Tumeshuhudia idadi kubwa ya vijana wakitaka kushiriki katika 
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shughuli za sanaa na uigizaji, uchekeshaji, uongozi wa sherehe na matukio, 

muziki na urembo. 

Ni vyema pia mkazo ukawekwa katika shughuli zinazohusisha ufugaji, kilimo na 

elimu ya ujasiriamali. Hasa katika kipindi hiki ambacho Wilaya yetu imeweka 

mkazo katika kuanzisha zao la Korosho ambalo litakuwa mkombozi mkubwa kwa 

Uchumi wa Wilaya yetu ya Mpwapwa, ni muhimu kuendelea kuhakikisha 

wanajifunza kwa vitendo kupitia mashamba mfano ya shule juu ya uendelezaji 

wa zao hili la Korosho. 

Kwa kusema haya, Jamii inaposisitiza uanzishaji wa viwanda mbalimbali ni vema 

sasa ikawekeza kuanzia kwa watoto wetu ili kupata suluhu ya Kudumu na isiyo 

ya kipindi kifupi. Msisitizo mkubwa uwekwe katika elimu ya Sayansi na ufundi, 

sambamba na kutengwa kwa maeneo ya viwanja vya Uwekezaji kwa vijana. 

Ndugu wananchi, 

Mtoto ametafsiriwa katika kifungu cha 4(1) cha sheria ya mtoto kuwa ni mtu 

yeyote aliye chini ya umri wa miaka kumi na nane (18). Sheria imeainisha haki 

za mtoto ikiwa na maana stahili muhimu za mtoto kumuwezesha kufurahia, na 

kuendelea kwake kuishi. Zaidi, sheria imeainisha wajibu wa mtoto kwa familia, 

jamii na nchi yake. 

Ndugu wananchi, 

Kuna haki mbalimbali zinazomuhusu mtoto ikiwemo haki ya kuishi, haki ya 

kupata jina, haki ya urithi, haki ya kutobaguliwa, haki ya kuendelezwa, haki ya 

kutoa mawazo katika masuala yanayomgusa maslahi yake na haki ya ulinzi. 

Ndugu wananchi, 

Kifungu cha 8(1)-(2) kinatamka kuwa ni wajibu wa mzazi au mlezi anayeishi na 

mtoto kuweza kumtunza mtoto kwa kumpatia haki pamoja na mahitaji kama 

Chakula, Malezi ikiwa ni pamoja na makazi, matibabu na kupatiwa chanjo, 

elimu, uhuru, haki ya kucheza, kustarehe na kupumzika. 

Ndugu wananchi, 

Kifungu cha 21 na 27 ndio vyenye kutoa wajibu wa kimalezi kwa waangalizi wa 

watoto na mameneja wa Taasisi zinazolea watoto kama Compassion na makao 

ya watoto kwa kuainisha majukumu yafuatayo:- kuhakikisha maendeleo ya 
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mtoto yanafikiwa wakiwa chini yao kama kupata elimu na kuangaliwa vyema 

katika upande wa afya, kuwasiliana na wazazi juu ya maendeleo  ya mtoto na 

Ulinzi wa mtoto kwa kipindi chote wawapo katika kituo. 

Ndugu wananchi, 

Sheria imeweka wajibu kwa jamii kwa kumtaka mwanajamii mwenye taarifa au 

ushahidi kuhusiana na mtoto ambaye haki zake zinakiukwa na mzazi, mlezi au 

ndugu au mtu yeyote kutoa taarifa kwenye Serikali za mitaa, vyombo vya dola 

au kupiga Simu namba 116 inayohusu huduma kwa mtoto Tanzania, huduma hii 

haina malipo yoyote. Wazazi tushirikiane katika kutoa taarifa kamili na sahihi 

kwa wale wote ambao wanawafanyia watoto vitendo viovu vikiwemo ubakaji na 

ulawiti ili Serikali iweze kuwachukulia hatua Kali za Kisheria kwa watakaobainika. 

Ndugu wananchi, 

Serikali za Mitaaa zina wajibu wa kulinda na kutetea maslahi ya mtoto katika 

eneo husika kupitia Afisa Ustawi wa Jamii. Serikali za Mitaa zitashirikiana na 

jeshi la Polisi katika kuwatafuta wazazi, walezi, na ndugu wa watoto 

waliotelekezwa kwa nia ya kuwapatia watoto malezi yaliyojengwa katika misingi 

bora.  

Ndugu wananchi, 

Wazazi na jamii wanalo jukumu la kuwalinda watoto kwa kuwazuia kushiriki 

kwenye maeneo ambayo yanaweza kusababisha vitendo viovu kufanyika 

ikiwemo vibanda vya kuonyesha Sinema, kufuatilia zawadi zinazotolewa kwa 

watoto kwa watu wasiofahamika na wazazi na walezi wa watoto, kuweka 

utaratibu mzuri na salama wa watoto kwenda na kurudi shule kwa maeneo au 

vijiji ambavyo shule zipo mbali na makazi ya wananchi ili kuwalinda watoto na 

watu wabaya wanaotumia umbali huo kuwatendea uovu watoto.  

Ndugu wananchi, 

Pia wazazi, Taasisi na jamii kwa ujmla wake ninawaomba kuendelea kuitikia wito 

wa Serikali na kila inapowezekana kujenga mabweni katika shule zetu za 

Sekondari ili kuwasaidia ulinzi kwa mtoto. Watoto walindwe ili waweze kutimiza 

ndoto zao na kufikia malengo yao. Wazazi tukumbuke kuwa toka miaka ya 

zamani mtoto ni wa wote hivyo ni jukumu letu kuendelea kumlinda kwa 

gharama zozote kwani “Mtoto wa Mwenzio ni Mwanao Pia” 
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Ndugu wananchi, 

Iwapo Mamlaka ya Serikali za Mitaa haitafanikiwa katika kupata wazazi wa 

mtoto basi itaelekeza suala hilo kwa Afisa Ustawi wa Jamii. Afisa Ustawi wa 

Jamii na Polisi ni lazima wafanye Uchunguzi ndani ya eneo la Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa juu ya ukiukwaji wa haki za mtoto. 

Ndugu wananchi, 

Kutokana na Changamoto zilizoainishwa kwenye Risala ya Watoto nitoe mwito 

kwa Halmashauri ya Wilaya kwa kushirikiana na wadau wengine wanaohudumia 

watoto kuweza kuwajengea Miundombinu rafiki kwa watoto ili kuweza kuibua 

vipaji mbalimbali walivyonavyo ikiwemo kutenga Maeneo ya Michezo, Kuandaa 

matamasha ya Maonyesho ya kuibua vipaji, na Alama za Barabarani hasa 

maeneo ya Shule. Aidha, Halmashauri isimamie sheria za majengo kuhakikisha 

yanayotumiwa na Jamii yawe na miundombinu rafiki kwa watoto na watu wenye 

ulemavu ili waweze kupata huduma kwa urahisi zaidi. 

Ndugu wananchi, 

Mwisho natoa ushauri kwa wadau wote wazazi/walezi, jamii, Taasisi za dini, 

Asasi za kiraia, Serikali za Mitaa na vyombo vya dola kushirikiana  kwa karibu,  

kwa pamoja tutaweza kutekeleza kauli mbiu ya KUELEKEA UCHUMI WA 

VIWANDA, TUSIMUACHE MTOTO NYUMA. 

Mungu Wabariki Watoto Wote 

Mungu Ibariki Mpwapwa 

Mungu Ibariki Tanzania 

Ahsanteni Sana kwa Kunisikiliza. 


