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HALMASHAURI YA WILAYA YA MPWAPWA 

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA KAMATI YA FEDHA, UONGOZI 

NA MIPANGO KATIKA KIPINDICHA ROBO YA PILI OKTOBA 

HADI DESEMBA, 2017 

Mhe, Makamu Mwenyekiti 

Katika kipindi hiki kamati imefanya vikao vyake vitatu tarehe 

28.11.2017, 04.01.2018 na 30.01.2018. kamati imejadili masuala 

mbalimbali ikiwemo suala la mapato na matumizi, taarifa ya 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo pamoja na ukaguzi wa miradi, 

taarifa kutoka kwa Mkaguzi wa ndani, taarifa kutoka kitengo cha 

sheria, taarifa ya manunuzi, taarifa za kiutumishi pamoja na 

taarifa za fedha. 

Mhe, Makamu Mwenyekiti 

Mapato na Matumizi 

Katika kipindi hiki kamati imeendelea kupokea na kujadili taarifa 

ya mapato na matumizi ambapo kamati imeona kuwa; 

 Mkakati wa kulipa deni la CHF wanalodaiwa Halmashauri 

uendelee. Taarifa ya ulipaji iwe inaonesha kiasi kilicholipwa 

na kile kilichobakia kulipwa. Dhumini hasa ni kuwawezesha 

Wah. Madiwani pamoja na watu wengine kuelewa vizuri kiasi 

halisi cha deni ambalo Halmashauri inadaiwa. 

 Katika uandaaji wa taarifa za kata, kila kata iwekewe 

makadirio ya ukusanyaji wa mapato ili kuweza kujua hali 

halisi ya ukusanyaji wa mapato katika Halmashauri yetu. 

 Mtaalamu atakaye pokea mapato ambayo fomu yake 

haijasainiwa na Mhe. Diwani achukuliwe hatua. 

 Kwa kuwa mawasilisho ya asilimia 20% za mwezi Julai na 

Semptemba yalishawasilishwa basi katika kikao kijacho 

kutolewe taarifa ya asilimia 20% ya mwezi Agost iliyolipwa 

katika kata, vilevile Asilimia 20% za kata ya Mtera na 

Chiporogo kwa mwezi Januari zirudushwe kwa haraka kwani 

mapato yake yamepanda kwa kiasi kikubwa katika mwezi 

Januari. 
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 Ushuru wa uchinjaji ni kidogo sana, Menejimenti wafanye 

tathimini juu ya mapato ya uchinjaji na kisha taarifa 

iwasilishwe katika kikao kijacho. 

Mhe, Makamu Mwenyekiti 

Ili kuhakikisha mapato ya Halmashauri yanadhibitiwa kamati ya 

Fedha, Uongozi na Mipango kwa kushirikiana na Menejimenti 

iliunda kikosi kazi cha kufanya tathimini ya mapato ya samaki 

katika kata ya Chiporogo na Mtera kuanzia tarehe 19.01.2017 hadi 

21.01.2018. Katika tathimni hiyo siku ya tarehe 19.01.2017 

mapato yalikuwa  Tsh. 2,122,800.00 tarehe 20.01.2018 mapato 

yatokanayo na samaki yalikuwa ni Tsh. 1,043,100.00, tarehe 

21.01.2018 mapato yalikuwa Tsh 2,847,500.00 na tarehe 

22.01.2018 mapato yaliyopatikana yalikuwa ni Tsh 1,888,700.00 

Hivyo kufanya jumla ya mapato yote yaliyopatikana kutokana na 

mapato ya samaki kwa muda wa siku tatu kufikia Tsh 

7,902,100.00. Wakati wa tahimini changamoto mbalimbali 

zilibainishwa ikiwa ni pamoja na;  

 Viwango vipya vya ushuru vilivyoanishwa katika sheria ndogo 

za mapato ya Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa hazikuwa 

zinatozwa ipasavyo hivyo kusababisha upotevu wa mapato. 

 Watoza ushuru wa mazao ya samaki hawana mizani ya 

kupimia mazao ya samaki hivyo hukadiria tu na hasa 

hukadiria kwa kadirio la chini ili kumridhisha 

mfanyabiashara aweze kulipa kirahisi. Mfano tenga la kg 200 

la samaki wabichi lilikuwalinakadiriwa kuwa na kg 50 tu.  

 Miundombinu ya barabara sio rafiki hasa kwa kipindi hiki cha 

mvua hazipitiki kirahisi hivyo kusababisha magari kukwama.  

 Mapato mengi yanatoroshwa wakati watendaji wa Kata 

wanapokuja Halmashauri kuleta mapato tarehe 28 ya kila 

mwezi kwa kuwa huwa wanakuja na mashine zote (POS) na 

vitabu vyote. 

 Baadhi ya watendaji hawana madaftari ya kurekodi mapato 

wanayokusanya kila siku. 
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 Wavuvi na wafanyabiashara wa samaki walisema 

hakujulishwa kabla kuhusu viwango vipya vya ushuru, hivyo 

wengi wao walipata taarifa kuanzia tarehe 19.01.2018 

 Kata ya Mtera katika vijiji vyake vyote vitano hakuna Mtendaji 

wa kuajiriwa hivyp kufanya ufuatiliaji wa mapato kuwa 

mgumu.  

 Kata ya Mtera haina usafiri kwa ajili ya kufuatilia na kufanya 

operesheni ya kukusanya mapato. 

 Kuwepo kwa mgogoro katika ya Mtendaji wa kata ya Mtera na 

Afisa uvuvi wa Chipogoro anayesimamia mwalo wa Chamsisili. 

 Watendaji wanapohama wanahama na vitabu vyote pamoja na 

vitendea kazi vingine na kusababisha kutokuwa na taarifa za 

msingi katika Kata aliyohama hasa taarifa ya mapato. 

 Timu ya mapato haina mashine ya kukusanyia mapato (POS) 

wakati wa kufanya operesheni ya mapato. 

 Kutokuwepo na ufuatiliaji wa mara kwa mara wa mapato, 

hivyo kusababisha wakusanyaji ushuru kuanzisha utaratibu 

wao mfano kupunguziana kiasi cha ushuru. 

Baada ya kupitia taarifa iliyowasilishwa na timu ya tathimini 

wajumbe wa kamati walishauri na kuazimia yafuatayo; 

a. Katika kikao kijacho kutolewe njia mbadala ya uwasilishaji 

wa mapato kwani hakuna ulazima wa kuweka tarehe moja 

tu ya uwasilishaji wa mapato ilihali mapato mengine 

yanapokea pindi watendaji wote wanapokuja kuwasilisha 

mapato yao kwa siku moja. 

b. Asilimia 20% ya mapato ya samaki ya mwezi Januari 

yarejeshwe haraka katika kata ya Mtera na Chipogoro. 

c. Mashine za kukusanyia mapato zipelekwe haraka katika 

sehemu za kukusanyia mapato ili kuepuka upotevu wa 

mapato. 

d. Ili kutatua tatizo la kutokuwepo kwa Watendaji wa 

kuajiriwa katika vijiji vitano vya Kata ya Mtera kitu 

kinachopelekea ufuatiliaji wa mapato kuwa mgumu kamati 
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imegiza Mkurugenzi Mtendaji afutilie suala hili kwa haraka 

ili kuweza kudhibiti mapato katika kata ya Mtera. 

e. Kuhusu suala la usafiri suala hili lichukuliwe kwa uzito na 

umuhimu mkubwa sana. 

f. Ufanyikaji wa tathimini ya mapato uwe unafanyika pia 

katika minada mingine na si kwenye mapato ya samaki tu. 

g. Kuwepo na malengo mahususi ya ukusanyaji wa mapato. 

h. Tathimini ya mapato ifanyike tena kwa muda wa mwezi 

mzima katika maeneo ya minada na samaki (kuanzia tarehe 

1-28.02.2018). 

Miradi ya maendeleo  

Mhe, Makamu Mwenyekiti 

Katika kipindi hiki kamati imetembelea miradi ya maendeleo katika 

maeneo mbalimbali na ambayo inatekelelezwa katika hatua 

mbalimbali na miradi hiyo ni pamoja na :- 

 Kukagua Ujenzi wa mradi wa maji kijiji cha Kibakwe mradi 
wenye gharama ya Tsh. 478,929,937/= hatua iliyofikiwa ni 
ujenzi wa ofisi ya mradi wa COWSO imefikia hatua ya renta, 
vituo 9 vya maji vimejengwa bado ukamilishaji. Tanki la maji 
limeshamwagwa jamvi. Wakati wa ziara kamati iliweza 
kukutana na baadhi ya wajumbe na kubaini kuwa kuna 
ushirikishwaji mdogo wa wananchi juu ya ujenzi wa mradi 
huo , ambapo kamati iliagiza yafuatayo; 

a. Mhandisi wa Maji aende kutoa elimu kwa kuwashirikisha 
serikali ya kijiji, Diwani na kamati huru ya watumia maji 
katika kijiji cha Kibakwe ili wapate uelewa juu ya  kazi 
zinazoendelea kufanyika  na gharama za mradi 
zitakazotumika. 

b. Mhandisi wa Maji akafanye mchanganuo ambao 
utaonyesha ni kiasi gani cha fedha kitabakia baada ya 
kupunguza ukubwa wa tanki la maji kutoka tanki la 
mm75 hadi mm 50 za ujazo wa maji na taarifa hiyo 
iletwe kwenye kikao kijacho cha kamati ya fedha. 

c. Kamati pia iliishauri menejimenti kuwa katika uandaaji 
wa gharama za miradi ya COWSO wangeongeza gharama 
za ununuzi wa samani za ofisi. 
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 Kuhusu kuwezesha ujenzi na ukarabati wa miundombinu 
Shule ya Sekondari Chipogoro kwa gharama ya Tsh. 
66,600,000/= umefikia hatua ya ukamilishaji ambapo kamati 
walimpongeza Mkuu wa Shule kwa niaba ya kamati kwa 
juhudi na hatua nzuri inayoendelea kwa ajili ya ukamilishaji 
wa mradi. 

  
 Kuhusu kuwezesha ujenzi wa miundombinu (ujenzi wa 

madarasa 3 vya madarasa, ukarabati madarasa 5, ujenzi wa 
matundu ya vyoo) shule ya Msingi Chinyika kwa gharama ya 
Tsh. 181,000,000/=kamati hawakuweza kufika kwakuwa njia 
haipitiki katika kipindi cha masika. 
 

 Ukaguzi kuhusu uwezeshaji wa  ujenzi wa miundombinu 
katika kituo cha Afya Mima, kwa gharama ya Tsh. 
500,000,000/=, ujenzi wa nyumba 1 ya mganga na maabara 
imefika hatua ya ukamilishaji, ujenzi wa chumba cha 
upasuaji umefikia hatua ya upauaji, ujenzi  wa msingi wa 
wodi 1 ya watoto na wodi 1 wazazi, upimaji wa jengo la 
kuhifadhia maiti unaendelea. Kamati pia imempongeza 
mwenyekiti wa kijiji kwa juhudi walizofanya za kuanzisha 
ujenzi wa nyumba 1 ya mganga ambayo imefikia hatua 
kukamilisha ujenzi wa msingi. 
 

 Kamati pia ilikagua ujenzi wa mradi wa maji Mima wenye 
gharama ya Tsh.478, 604,719. Ujenzi wa vituo vya maji upo 
katika hatua ya awali. Kamati iliiagiza Menejimenti kuwa 
mradi huo uendelee. 
 

Mhe, Makamu Mwenyekiti 

Hoja za Mkaguzi wa ndani 
Katika kipindi hiki kamati imepokea taarifa utekelezaji kutoka kwa 

Mkaguzi wa Ndani ambapo hoja mbalimbali zimehojiwa. Kamati 

imeungana na Mkaguzi wa Ndani kuitaka Menejimenti itekeleze 

yale yote yaliyohojiwa ili hoja ziweze kufungwa. 
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Mhe, Makamu Mwenyekiti 

Manunuzi  

Katika kipindi hiki Kamati pia imepokea taarifa kutoka kitengo cha 

manunuzi ambapo katika robo hii kumefanyika manunuzi ya 

kawaida (vifaa na huduma) wenye thamani ya Tsh  

4,329,597,985.13 

 

Mhe, Makamu Mwenyekiti 

Kitengo cha sheria 

Kamati imepokea taarifa ya idadi ya kesi mbalimbali ambazo zipo 

mahakamani na ambazo zimetolewa maamuzi. Ambapo pamoja na 

kesi hizo kamati imeshauri kuwa mwanasheria awezeshwe  

anapoenda kusikiliza kesi dhidi ya Halmashauri. 

 

Mhe, Makamu Mwenyekiti 

Pamoja na taarifa hii nimeambatanisha viambatanisho vya taarifa 

ya Mapato na matumizi kuishia mwezi Desemba, 2017 pamoja na 

taarifa ya miradi ya maendeleo. 

 

Mhe, Makamu Mwenyekiti 

Naomba Baraza lako tukufu liweze kuridhia mapendekezo na 

maazimio yaliyoafikiwa na Kamati. 

 

Nawasilisha                

                                       ……………………… 
Mhe, Donati .S. Nghwenzi 

MWENYEKITI WA KAMATI 
KAMATI YA FEDHA, UONGOZI NA MIPANGO 


