
TAARIFA KWA NAIBU WAZIRI WA NCHI OFISI YA MAKAMU WA RAIS MUUNGANO NA 

MAZINGIRA MHESHIMIWA MUSSA SIMA (Mb.) KUHUSU UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA KATIKA WILAYA YA MPWAPWA TAREHE 14/08/2018 

1. UTANGULIZI  

Mhe. Naibu Waziri wa nchi ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira,  

Wilaya ya Mpwapwa ni kati ya Wilaya nane (8) za Mkoa wa Dodoma. wilaya ya 

Mpwapwa inapakana na wilaya ya Kongwa  Kwa upande wa kaskazini, Wilaya ya 

Chamwino Kwa upande wa Magharibi, Upande  wa mashariki inapakana na Wilaya ya 

Kilosa na Upande  wa kusini inapakana na Wilaya ya Iringa. 

Mhe. Naibu Waziri,  

Wilaya ya Mpwapwa ina ukubwa wa eneo la kilometa za mraba 7,479 sawa na asilimia 

18.35 ya eneo lote la Mkoa wote wa Dodoma. Eneo hili ambalo ni sawa  na hekta 

737,900 linatumika kwa shughuli za kilimo( 228,991hk), ufugaji( 262,000) , hifadhi ya 

misitu(53,122.28hk) pori tengefu(136,450 hk) Bwawa (64,000hk na Makazi (30,928 hk) 

2. USIMAMIZI NA UHIFADHI WA MAZINGIRA  

Mhe. Naibu Waziri,  

Mazingira ni kila kitu kinachomzunguka binadamu hivyo basi kwa mujibu wa sheria ya 

Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 kifungu 4 (1) na (2), kila mtu ana haki ya kuishi katika 

mazingira safi na salama ikijumuisha haki ya kupata na kutumia sehemu za jamii na za 

mazingira kwa ajili ya kujiliwaza, elimu, afya, kiroho, kitamaduni na kiuchumi. 

Mhe. Naibu Waziri,  

Hali ya  uhifadhi wa Misitu na mazingira kwa ujumla katika Wilaya ya Mpwapwa ni ya 

wastani kwani jamii bado inafanya shughuli mbalimbali zinazopelekea uvamizi wa misitu 

na uharibifu wa mazingira kama uchomaji wa mkaa, ufugaji usiokua na tija, kilimo 

holela, uchimbaji wa madini holela, ukataji wa miti kwa matumizi mbalimbali kama 

ujenzi na nishati, Aidha  zipo baadhi ya kata ambazo zina uharibifu mkubwa wa 

mazingira hasa ikolojia ya milima  na  uvamizi wa vyanzo vya maji . kata hizo ni pamoja 

na kata ya Mazae, N’ghambi, Mpwapwa mjini, Rudi, Wotta, Malolo, Chitemo, Galigali, 

Ipera, Mang’haliza, Mbuga na Rufu. 

 

 

 



Mhe. Naibu Waziri,  

Mazae ni kati ya kata zinazozunguka mlima wa kiboriani ambao ni sehemu ya  safu za 

ikolojia ya  milima Rubeho ambao ni chanzo kikubwa cha maji katika wilaya ya 

Mpwapwa na vijiji vyake, Aidha eneo hili ni muhimu sana kwa wakazi wa Mpwapwa na 

Kongwa kwani ndipo huduma nyingi za ikolojia hupatikana kwa ajili ya uhai wa viumbe 

wote ikiwemo binadamu. Pamoja na faida hizo wanachi wa mazae na wananchi kutoka 

kata nyingine hata nje ya wilaya wamekuwa wakifanya uharibifu mkubwa wa mazingira 

na vyanzo vya maji  aidha kwa kujua au kutokujua kiasi kwamba uharibifu huu wa safu 

za mlima kiboriani umekuwa tishio kwa Maisha ya viumbe, makazi na maendeleo ya 

Makao makuu ya Mji wa Mpwapwa ambao kwasasa unakabiliwa  na uwepo wa 

makorongo Makubwa  ikiwemo korogo linalopita katikati ya Mji wa Mpwapwa. 

 

3. VISABABISHI VYA UHARIBIFU WA MISITU NA MAZINGIRA 

Mhe. Naibu Waziri,  

Mojawapo ya sababu  kubwa za uharibifu wa mazingira na vyanzo vya maji  ndani ya 

Wilaya ni pamoja na  uchomaji mkaa, kilimo na ufugaji holela,uchimbaji wa madini 

holela, ukosefu wa mipango ya matumizi bora ya ardhi katika vijiji, siasa hasa nyakati za 

uchaguzi, uwindaji, ongezeko la watu ambao hutafuta miti kwa ajili ya kujengea makazi 

yao na kuanzisha mashamba mapya, kutozingatia sheria zilizopo kuhusu usimamizi wa 

misitu, na uelewa mdogo kuhusu umuhimu wa misitu. 

 

4. JUHUDI KATIKA KUDHIBITI UHARIBIFU WA MISITU NA MAZINGIRA. 

Mhe. Naibu Waziri,  

Hatua mbali mbali zimekuwa zikichukuliwa kuzuia uharibifu huu na kuhifadhi mazingira 

na misitu hatua hizo ni pamoja  

✓ Kutunga sheria ndogo(By- law)  za Halmashauri zinazohusu uhifadhi wa mazingira  

✓ Kuhuwisha kamati za mazingira za wilaya, Tarafa, Kata, na Vijiji ambazo kiujumla 

zimekuwa zikifanya kazi kubwa sana ya kuhakikisha lengo la usimamizi na 

uhifadhi wa mazingira linatekelezwa kwa ufasaha. 

✓ Kufanya doria mbali mbali kwenye vijiji, milimani na maeneo ya hifadhi na 

kubainisha na kuorodhesha waharibifu wote wa mazingira na kuwafikisha kwenye 

vyombo vya sheria ikiwemo mahakamani ambapo 2016 – Agosti, 2018 zaidi ya 



watuhumiwa 50 waharibifu wa mazingira walikamatwa na kufikishwa kwenye 

vyombo vya sheria, Watuhumiwa 12 kutoka kata ya Maze kati yao 6 walifungwa 

miaka miwili na kisha vifungo vyao kubadilishwa na kuwa vifungo vya nje. 

✓ Utoaji wa elimu na uhamasishaji wa shughuli za uhifadhi wa mazingira ikiwemo 

upandaji Miti ambapo mwaka 2017/2018 Wilaya ya Mpwapwa ilipanda Miti 

812,328 kati ya lengo la 1,500,000 pia tayari tunavyo vikundi zaidi ya 3 vya 

uhifadhi wa mazingira ikiwemo kikundi cha Jipemoyo kutoka  kitongoji cha 

Kiboriani ambacho kwa namna ya pekee kwa mwaka 2017/2018 kimepanda miti 

aina ya pain 11,225. 

✓ Halmashauri  imeainisha vyanzo vya maji na baadhi ya vyanzo hivyo vimewekwa 

mipaka ya umbali wa mita 60 katika Kata za Rufu na Pwaga ,  sambamba na hilo  

watuhumiwa 24  kutoka Kitongoji cha Kiboriani  wamefikishwa Polisi ili hatimaye 

wafikishwe kwenye  vyombo vya sheria. 

 

Mhe. Naibu Waziri, 

Mojawapo ya nyenzo ambazo hutumika katika kupunguza, kufuatilia na kukabiliana na 

Athari hizi za kimazingira katika Wilaya ya Mpwapwa ni pamoja na Tathmini ya Athari 

kwa Mazingira (EIA) ndani ya Sheria ya Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 Kifungu 81(1), 

Mpango wa Usimamizi wa Mazingira ndani ya Kanuni za Ukaguzi na Tathmini ya Athari 

kwa Mazingira 2005 kutoka kifungu 82(1) and 230 (2) (h) na (q) cha Sheria ya Mazingira 

pamoja na nyinginezo zinazotambulika kisheria. 

5. CHANGAMOTO 

Mhe. Naibu Waziri, 

Pamoja na juhudi kubwa zinazofanywa na uongozi wa Wilaya, wadau na Wananchi 

katika suala hili la uhifadhi wa mazingira bado zipo changamoto zinazo tukabili ili kufikia 

malengo kwa ufanisi. Changamoto hizo ni kama ifuatavyo; 

•  Upungufu wa maafisa usimamizi wa mazingira wenye weledi katika ngazi za 

Wilaya kata na vijiji ambapo ngazi ya wilaya Afisa usimamizi wa Mazingira kwa 

sasa yuko 1 na ngazi zingine hakuna kabisa. 

• Bajeti finyu kwaajili ya shughuli za uhifadhi wa mazingira 

• Ukosefu wa vitendea kazi ( usafiri NK) 

• Mwingiliano wa Siasa zisizo na tija katika kuhifadhi na kulinda mazingira 

• Adhabu ndogo kwa waharibifu wa mazingira  wanapofikishwa mahakamani 



• Uelewa mdogo wa wananchi na mazoea  kuhusu uhifadhi na ulinzi wa mazingira 

• Mabadiliko ya tabianchi  

 

6. MAPENDEKEZO/UTATUZI WA CHANGAMOTO 

• Wizara ya Muungano na Mazingira ione namna ambavyo inaweza kuwasiliana na 

OR- TAMISEMI na kuishauri kuajiri maafisa wasimamizi wa mazingira au kuandaa 

muongozo wa namna ya kufundisha maafisa wasimamizi wasaidizi wa mazingira 

ngazi ya kijiji na kuwaajili ili kuimarisha usimamizi na uhifadhi wa mazingira katika 

nchi yetu. 

• Wizara ya Muungano na Mazingira iandae utaratibu wa kusaidia bajeti au 

uanzishaji wa miradi kwaajili ya shughuli za uhifadhi wa mazingira ikiwemo 

kampeni ya kitaifa ya upandaji miti 1,500,000 kwa kila Wilaya. 

• Wizara ya Muungano na Mazingira  isaidie  upatikanaji wa vitendea kazi   kwa 

maafisa mazingira ngazi ya Halmashauri hasa usafiri ili waweze kutekeleza 

majukumu yao kwa ufanisi na kwa wakati. 

• Wanasiasa wasiwe sehemu ya kushawishi wananchi kuharibu mazingira bali wawe 

sehemu ya wachukua hatua dhidi ya waharibifu wa mazingira katika maeneo yao 

ya kiutawala . 

• Agenda ya uhifadhi wa mazingira kwa Taifa iwe ni agenda ya kudumu na 

endelevvu kwa ngazi zote za uongozi na vikao vyote ili tuweze kufikia lengo la 

kuwa na uhifadhi wa mazingira endelevu kwa Tanzania ya viwanda. 

 

Mhe.Naibu Waziri, 

Naomba kuwasilisha.  

Maria P. Leshalu 

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji (W) 

Mpwapwa  


