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Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa;  
 
Ifuatao ni hutuba fupi ya maadhimisho ya wiki ya unyonyeshaji 
Tanzania kwa mwaka 2018. UNYONYESHAJI ni msingi wa maisha 
ya mtoto, kunyonyesha maziwa ya mama ni tendo la kumpa mtoto 
maziwa kutoka katika titi la mama moja kwa moja au kumnywesha 
mtoto maziwa ya mama yaliyokamuliwa kwa kutumia kikombe. 
 

Maziwa ya mama ni chakula na kinywaji pekee kinachotosheleza 

mahitaji ya mtoto tangu anapozaliwa mpaka anapotimiza umri wa 

miezi 6.Unyonyeshaji ni suluisho linalojenga msingi wa usawa, kwa 

kumpatia kila mtu fursa bora ya kuanza maisha vilevile huboresha 

afya, maisha na uhai kwa mwanawake na mtoto duniani kote. 

  

Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa;  
 
Malengo ya wiki ya unyonyeshaji duniani kwa mwaka 2018 ni 
kama yafuatayo; 
Kuitaarifu- Jamii uhusiano uliopo kati ya Lishe bora, uhakika wa 
chakula,     kupunguza umasikini na unyonyeshaji. 
Kusisitiza- Unyonyeshaji ni msingi wa maisha. 
Kushirikisha – Watu binafsi, asasi za kiraia zikiwemo taasisi za 
dini, mashirika yasiyo ya kiserikali, na wadau wengine ili kuleta 
Matokeo mazuri. 
Kuimarisha – Hatua za kuhamasisha unyonyeshaji kwa lengo la 
kujenga jamii yenye lishe bora, uhakika wa chakula na kupunguza 
umasikini. 
 

Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa;  
 
Ujenzi wa Dunia endelevu na yenye usawa unaanza kwenye juhudi 
za kutokomeza umasikini, kulinda dunia yenyewe na kuhakikisha 
ustawi wa watu wote. Utapiamlo, kukosekana kwa uhakika wa 
chakula na umasikini ni matatizo yanayowaathiri mamilioni ya 
watu na yote hayo ni vikwazo kwa maendeleo endelevu. 
Unyonyeshaji ni suluhisho kuu linalompatia kila mtoto fursa bora 
yenye usawa ya kuanza maisha na hujenga msingi wa afya bora, na 
uhai wa Watoto na wanawake. 
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Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa;   
Maziwa ya mama yametengenezwa kwa viwango sahihi kwa ajili ya 
kukidhi mahitaji ya kilishe na kingamwili kwa mtoto. Unyonyeshaji 
ni njia asilia ya ulishaji mtoto. Zifuatazo ni faida azipatazo mtoto 
anapopatiwa maziwa ya mama; 

  huimarisha uhusiano baina ya mama na mtoto,  
  humpatia virutubishi vyote kwa uwiano sahihi kwa ukuuaji 

na maendeleo yake, 
 Humpatia kinga dhidi ya maradhi  mbalimbali kama 

kuharisha, magonjwa ya njia ya hewa , 
 Huyeyushwa kwa urahisi na kufyonzwa na mwili kwa ufanisi , 
 Humpatia uwezo mtoto  kufikiri kwa haraka na kuchanganua 

mambo awapo darasani, 
 Humpatia mtoto uwezo wa kutosahau mara kwa mara. 

 
Kwa upande wa mama anayenyonyesha 

 Husaidia tumbo la uzazi kurudi katika hali yake ya kawaida 
mapema,  

 Huzuia uwezekano wa kuwa na upungufu wa damu , 
 Huzuia uwezekano wa kupata ujauzito katika miezi 6 ya 

mwanzo , 
 Hupunguza uwezekano wa kupata saratani ya ovari na matiti , 
 Hujenga  uhusiano mzuri na wa karibu  kati ya mama na 

mtoto, 
 Humsaidia mama kurudia umbile lake la kawaida mapema , 
 Ni safi na salama, hupatikana muda wote katika joto sahihi 

na hayahitaji matayarisho, 
 Hayaharibiki yakiwa ndani ya matiti; hukaa saa 6 hadi 8 bila 

kuharibika katika joto la kawaida na saa 24 kwenye jokofu la 
kawaida na saa 72 katika jokofu la kugandisha,  

 Gharama yake ni ndogo ukilinganisha na maziwa mbadala , 
 Huokoa fedha za kigeni (dawa na maziwa mbadala), 
 Huokoa muda wa mama na fedha za familia, 
 Hayaleti matatizo ya mzio (allergy), 
 Hutunza mazingira kwani hayaachi mabaki kama makopo au 

chupa, 
Ingawa takwimu kutoka maeneo yote duniani zinaonesha kuwa 
kiwango cha Watoto wanaoanzishiwa kunyonya maziwa ya mama 
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kwa wakati sahihi vipo juu, asilimia 40 tu ya Watoto wote wenye 
umri chini ya miezi sita hunyonyeshwa maziwa ya mama pekee bila 
kupewa maji, vinywaji au vyakula vingine na asilimia 45 tu 
huendelea kunyonyeshwa maziwa ya mama hadi wanapofikisha 
umri wa miaka miwili. 
 
Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa;  
 
Aidha kuna mapendekezo ya unyonyeshaji unaofaa kwa mtoto 
kama ifuatavyo; 

 Mtoto aanze kunyonya maziwa ya mama mara tu baada ya 
kuzaliwa katika saa moja ya kwanza,  

 Mtoto anyonyeshwe kila anapohitaji, usiku na mchana, 
 Mtoto anyonyeshwe maziwa ya mama pekee bila hata maji 

mpaka atakapotimiza umri wa miezi 6,  
 Mtoto anzishiwe chakula cha nyongeza anapotimiza miezi 6, 
  Mtoto aendelee kunyonyeshwa pamoja na kupewa chakula 

cha nyongeza mpaka atimize umri wa miaka 2 au zaidi. 
Vyakula hivyo vitokane na mchanganyiko kutoka katika 
makundi matano ya vyakula vinavyotengeneza mlo kamili. 
Makundi hayo ni :  

 Vyakula vya asili ya nafaka, mizizi na ndizi zisizoiva 
 Vyakula vya asili ya wanyama na mikunde 
 Mbogamboga 

 Matunda 

 Mafuta, sukari na asali (kwa kiasi kidogo) 

 
Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa;  
 
Zaidi ya hayo, kuna tofauti kubwa ya viwango vya ubora wa 
unyonyeshaji katika maeneo mbalimbali duniani, nchi moja na 
nyingine na hata kati ya mkoa mmoja na mwingine ndani ya nchi. 
Iwapo idadi ya watoto wanaonyonyeshwa maziwa ya mama kwa 
kufuata taratibu sahihi za unyonyeshaji itaongezeka, dunia 
inaweza kuokoa vifo vya watoto wapatao 823,000 na vifo 20,000 
vya wanawake vinavyotokana na uzazi kila mwaka. Pia, 
kutonyonyesha watoto maziwa ya mama kunapunguza uwezo wa 
kiakili wa watoto na kusababisha hasara kiuchumi ambapo dunia 
hupoteza dola za kimarekani 302 bilioni kila mwaka. 
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Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa;  
  
Kuna vikwazo vingi vinavyoathiri mazingira yanayowezesha 
wanawake kunyonyesha watoto wao. Baadhi ya vikwazo hivyo ni 
pamoja na upatikanaji usiotosheleza  wa huduma bora za afya na 
lishe hususani katika ngazi ya jamii, wanawake wanaonyosha 
kukosa msaada ngazi ya familia, jamii na mahala pa kazi, na hata 
baadhi ya waajiri kutozingatia sheria za kazi zinazolenga 
kuwawezesha  wanawake kuwanyonyesha na kuwalisha watoto 
wao. Sababu nyingine ni  wafanya biashara  ya maziwa na vyakula 
mbadala vya watoto wachanga  na wadogo kutozingatia  Sheria za 
nchi hususani kanuni zinazosimamia usambazaji na uuzaji wa 
vyakula hivyo katika nchi yetu. 
  
Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa;  
 
Kutokana na changamoto hizi, juhudi za pamoja zinahitajika ili 
kuweza kufikia lengo la Baraza la Afya Duniani. Lengo hilo ni 
kufikia angalau asilimia 50 ya watoto wanaonyonyeshwa maziwa ya 
mama pekee bila kupewa maji, vinywaji au vyakula vingine ifikapo 
mwaka 2025.  
 
Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa;  
 
Nchini Tanzania kwa ujumla asilimia 59 ya watoto wenye umri 
chini ya miaka mitano hunyonyeshwa maziwa ya mama pekee. 
Hata hivyo, Nchini Tanzania bado tunapaswa kupiga hatua 
kuelekea lengo hili kwani tukiangalia umri wa watoto, takwimu 
zetu bado zinaonesha kuwa kuna idadi kubwa ya watoto wenye 
umri chini ya miezi sita wasionyonyeshwa maziwa ya mama pekee. 
Takwimu zinaonesha asilimia 16 ya Watoto wenye umri wa miezi 0 
hadi 1 wamepewa maji, vinywaji au vyakula vingine. Kiwango cha 
watoto wanaopewa maji, vinywaji  au vyakula vingine  kabla ya 
kutimiza umri wa miezi sita huongezeka kadri watoto 
wanavyoongezeka umri ambapo viwango hivyo hufikia asilimia 41 
kwa watoto wenye umri wa miezi 2 hadi 3 na asilimia 73 kwa 
watoto wenye umri wa miezi 4 hadi 5. 
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Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa;  
 
Wiki ya unyonyeshaji Duniani kwa mwaka 2018 inalenga; 

1. Kuzuia aina zote za Utapiamlo ambazo ni upungufu wa 
virutubishi mwilini (Ukondefu) na matatizo ya kuzidi kwa 
virutubishi mwilini (kwa mfano Uzito uliozidi) pamoja na 
magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza yenye mahusiano na 
ulaji na mitindo ya maisha. Kuwepo kwa aina mbili hizi mbili 
za Utapiamlo kwa pamoja katika nchi yetu kunaleta athari za 
kiafya, kiuchumi na kijamii za muda mfupi na za muda mrefu, 
sio tu kwa waathirika, bali kwa familia zao, jamii na taifa kwa 
ujumla. 

2. Kuhakikisha kuwepo na uhakika wa chakula hata wakati 
yanapotokea majanga, kuwepo kwa hali nzuri ya upatikanaji 
endelevu wa chakula kwa watu wote na wakati wote. 

3. Kuvunja mzunguko wa umasikini, Umasikini unachangiwa 
na masuala mbali mbali ikiwepo njaa na Utapiamlo. Njaa 
usababisha hali ya kiuchumi ya familia kuporomoka na 
kuifanya ikwame katika mzunguko wa umasikini. 

 
Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa;  
  
Mwisho namalizia kwa kusema kuwa unyonyeshaji watoto maziwa 
ya mama huzuia aina zote za Utapiamlo, uhakikisha uhakika wa 
chakula kwa watoto wachanga na wadogo, na hivyo husaidia 
kuondoa watu na taifa kiujumla katika mzunguko wa njaa na 
umasikini. Kwa hiyo unyonyeshaji ni msingi wa maisha. Kulinda, 
kuhamasisha na kusaidia wanawake waweze kunyonyesha watoto 
wao ni jambo lenye umuhimu katika kujenga dunia na Tanzania 
endelevu. 
  
 
 

ASANTENI 


