
HALMASHAURI YA WILAYA YA MPWAPWA IDARA YA AFYA 
MAENDELEO YA JAMII JINSIA WAZEE NA WATOTO; 

KITENGO CHA MAGONJWA YALIYOKUWA HAYAPEWI 
KIPAUMBELE 

Taarifa ya unyweshaji dawa Shuleni kwa Mkuu wa Wilaya 02/05/2015 
 
Mh Mkuu wa wilaya,  Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa iliingizwa 

kwenye mpango huu wa kutoa kinga tiba ya Magonjwa yaliyokuwa 

hayapewi Kipaumbele tangu mwaka 2010 kwa dhumuni la kupambana 

na Magonjwa hayo.  

Kwa kuwa Magonjwa haya ni mengi Wizara iliamua kuyapanga 

Magonjwa haya katika makundi yanayoweza kudhibitiwa kwa namna 

moja na kushirikisha kada tofauti katika kuyadhibiti Magonjwa haya. 

Mfano Magonjwa kama: 

I. Matende na Mabusha 

II. Trakoma au Vikope 

III. Minyoo ya tumbo 

IV. Kichocho na usubi 

 

Magonjwa haya yatadhibitiwa na waalamu wa tiba kwa kutoa dawa 

katika jamii, hali kadhalika Maafisa wa Afya watasaidia kuhamasisha 

ujenzi na matumizi sahihi ya vyoo pamoja na kuangamiza (vector) 

wadudu wanao sambaza Magonjwa haya toka kwa jamii/sehemu  moja 

kwenda nyingine.  

Hivyo magonjwa kama Kichaa cha mbwa, Ukoma na Magonjwa 

mengine ambayo hatujayataja ,hudhibitiwa kwa njia nyingine na katika 

vitengo maalumu. 

 

 

 



TAARIFA ZA DAWA 

2016 
MAELEZO ZOEZI KE ME JUMLA 

Idadi ya watoto wenye umri wa kwenda shule   

walengwa Kutoka katika rejesta zote 2 

School 

MDA 

 

39,843 

 

35,975 

 

75,818 

Idadi ya watoto wenye umri wa kwenda shule miaka 5 

hadi 14 ambao wamepatiwa tiba kinga jumla kutoka 

kwenye rejista zote 

School 

MDA 

38,891 35,919 74,810 

Coverage School 

Mda 

98 % 98 % 98 % 

 

2017 
MAELEZO ZOEZI KE ME JUMLA 

Idadi ya watoto wenye umri wa kwenda shule   

walengwa Kutoka katika rejesta zote 2 

School 

MDA 

41,673 36,043 77,519 

Idadi ya watoto wenye umri wa kwenda shule miaka 5 

hadi 14 ambao wamepatiwa tiba kinga jumla kutoka 

kwenye rejista zote 

School 

MDA 

40,231 34,667 74,898 

Coverage School 

MDA 

99.7% 99.7% 99.7% 

 

2018 
MAELEZO ZOEZI KE ME JUMLA 

Idadi ya watoto wenye umri wa kwenda shule   

walengwa Kutoka katika rejesta zote 2 

School 

MDA 

 

40,817 

 

36,935 

 

77,752 

Idadi ya watoto wenye umri wa kwenda shule miaka 5 

hadi 14 ambao wamepatiwa tiba kinga jumla kutoka 

kwenye rejista zote 

School 

MDA 

 

39,924 

 

36,043 

 

75,967 

Coverage School 

Mda 

97% 97% 97% 



 

HALI HALISI KWA MWAKA 2018/19 

Mhe. Mkuu wa wilaya hali halisi ya Magonjwa katika Wilaya yetu kwa 

mujibu wa takwimu za hospitali inaonesha kuwa bado hali ya ugonjwa 

wa Macho na Minyoo ni miongoni mwa Magonjwa kumi 

yanayoisumbua jamii ya Wakazi wa Mpwapwa,licha ya jamii /watoto 

wa shuleza msingi  kunywa dawa kwa kipindi chote hicho, 

baadhi ya sababu ya kuendelea kwa maradhi haya ni: 

 Baadhi ya wana jamii kuwa na uwelewa mdogo kuhusu Magonjwa 

haya, lakini pia kutokuwa na imani na Dawa wanazopatiwa 

Shuleni na katika Jamii  hivyo kubaki na vimelea vya Magonjwa 

hayo na kuvisambaza tena katika jamii mara baada ya matokeo 

mazuri kuonekana. 

 

 Baadhi ya wanakaya kutozingatia kanuni za usafi wa Mazingira 

ujenzi na matumizi sahihi ya vyoo bora. 

 

 Baadhi ya kaya /jamii kutomeza dawa kwa miaka mitano 

mfululizo hivyo kukatisha dawa kwa mwaka mmoja au miwili 

hutoa nafasi kwa vimelea kuendelea kuwapo Mwilini.  

 

UFUMBUZI; 

 Kuendelea kuIelimisha jamii juu ya madhara inayoweza kupata 

kwa kutomeza dawa hizi kwa usahihi 

 Kutoa elimukwa jamii inayohusiana na magonjwa haya kwa 

kupitia wataalamu mbalimbali waliopo katika maeneo yote ya 

mijini na vijijini kwa kutumia mbinu mbalimbali mfano picha za 

waathirika wa magonjwa haya ,vipeperushi na vijitabu 

vinavyoelezea magonjwa haya  

 



 

MWISHO; 

 

Mh Mkuu wa Wilaya tunapenda kutoa pongezi zetu za dhati 

Kwako,kwa kukubali kushiriki katika zoezi hili maalumu la 

kutuzindulia siku ya unyweshaji dawa katika shule zote za msingi 

kwa watoto kuanzia miaka Mitano hadi kumi na Nne waliopo na 

wasiopo katika shule za Halmashauri yako.  

  

Asante;  

  


