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Historia ya Sheria ya WWU 2010

 Utambuzi wa watu wenye ulemavu katika azimio la 
Arusha la mwaka 1967, kuwa miongoni mwa makundi 
machache yanastahili usaidizi toka kwa jamii.

 Mwaka 1982 zilitungwa sheria mbili za watu wenye 
ulemavu 

 Sheria No.2 ya ajira kwa watu wenye ulemavu na 

 sheria No.3 ya matunzo na huduma kwa watu wenye 
ulemavu. 

 Sheria ya ajira ilimtaka kila mwajiri kuhakikisha anaajiri 
watu wenye ulemau  2% kati ya waajiriwa aliokuwa nao. 
Pia sheria ya matunzo iliitaka serikali na jamii kutoa 
matunzo kwa watu wenye ulemavu ikiwemo matibabu 

 Hata hivyo Sheria hazikuandaliwa Kanuni



Sera ya Huduma na Maendeleo kwa WWU 
2004

 Hii imetambua idadi ya watu wenye ulemavu kwa 
kuzingatia (WHO) kuwa watu wenye ulemavu 
tanzania walikuwa million 3.4

 Imeeleza jinsi watu wenye ulemavu watakavyopata 
huduma za Afya, Elimu jumuishi, Kazi na ajira, 
Huduma za utengamao na 

 Wajibu wa Jamii, serikali za  mitaa, serikali kuu, vyama 
vya hiari vya kiraia na vyama vya watu wenye ulemavu 
ktk kumhudumia mtu mwenye ulemavu. 

 Ikawa chachu ya utunzi wa sheria ya watu wenye 
ulemavu, No.9 ya 2010. 



Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za 
Watu wenye Ulemavu 2006

 Ulipitishwa 2006

 Tanzania ilisaini Machi, 2007

 Tukaridhia Novemba 2009

 Hivyo rasimu ya mwisho ya Sheria yetu ya 2010, mbali 
na sera 2004 ilizingatia matakwa ya mkataba huu



Yaliyomo kwenye Sheria
• Sheria ina vifungu 64, na tunaangalia vya 

msingi

• 1.Maneno mahususi (baadhi)
• Ulemavu-kukosa au kushindwa kufikia kuwa na fursa 

ya kushiriki maisha ya kawaida ya kijamii kwa kiwango 
sawa na wengine kwa sababu za kimaumbile, kiakili au 
za kijamii

• Mawasiliano- ni pamoja na ya kuongea, lugha za 
alama, nukta nundu, ya ishara, maandishi yaliykuzwa 
kupitia vyombo vya habari,sauti na michoro

• Ubaguzi-kuzuiliwa au kutengwa kwa misingi ya 
ulemavu kunakomzuia mwenye ulemavu ku 
kutambuliwa na kufurahia haki zake katika nyanja za 
Kisiasa, kijamii, kiuchumi na kiraia



2. Misingi ya Sheria hii
 Kuheshimu Utu wa mtu, uhuru wa mtu kufanya  

maamuzi.

 Kutobaguliwa.

 Ushiriki kikamilifu na kujumuishwa katika mambo 
yote ya kijamii.

 Fursa sawa.

 Ufikiwaji wa vitu vyote muhimu kama miundo mbinu, 
taarifa

 Usawa baina ya wanawake na wanaume na mahitaji 
yao.

 Upatikani wa kiwango cha maisha yanayotakiwa na 
hifadhi ya jamii 



3. Lengo na falsafa ya Sheria

 Lengo: Kuweka mwongozo wa namna ya utekelezaji 
wa utoaji huduma kwa watu wenye ulemavu katika 
mazingira jumuishi bila ubaguzi katika sekta na 
nyanja zote za kijamii

 Falsafa: Ujumuishwaji wa watu wenye ulemavu katika 
haki na mahitaji yote ya msingi ya kibinadamu



4. Vifungu muhimu na utekelezaji

 Wajibu wa kutekeleza haki za WWU Kfg 5: Ni 
wajibu ujumuishwa WWU katika mipango na 
mikakati ya Serikali. Hasa;

 Mipango ya halmshauri kujumuisha mahitaji ya watu 
wenye ulemavu

 Kuchukua hatua za makusudi kuondoa ubaguzi katika 
maeneo yote – serikali na binafsi

 Kushirikiana na wadau kufanya tafiti kubaini 
changamoto na kubuni mbinu mbadala za gharama 
nafuu

 How is the practice



 Usawa na kuondoa ubaguzi Kfg 6: Kuhakikisha 
WWU wanalindwa na hawabaguliwi kwa sababu ya 
ulemavu wao

 Kuandaa mkakati wa kukabili ubaguzi na tishio lolote 
la usalama wa watu wenye ulemavu

 How is the practice



 Kuongeza uelewa kwa umma Kgf 7: kushirikina na 
jamii kukuza uelewa wa ulemavu, uwezo watu wenye 
ulemavu, mchango wao katika maendeleo ya jamii

 Kuhimiza mitazamo chanya

 Elimu ya Ulemavu (kama suala mtambuka)

 Taswira chanya katika vyombo vya habari



 Kutoa uwezeshi ili waishi maisha ya kujitegemea 
Kfg 15-18

 Kujengewa uwezo

 Kuandaliwa mpango wa ushirikishwaji katika shughuli 
za kijamii

 Kuwahudumia wasio na uwezo wa kushiriki katika 
uzalishaji

 Including in-house, settlements social support-How many with settlements!



 Takwimu/daftari la WWU Kfg 23: Uanzishwaji wa 
daftari la orodha ya watu wenye ulemavu

 Ushirikiano wa wadau/ WWU katika kulitekeleza

 Uanzishwaji wa daftari kwa malengo ya kitakwimu na 
matumizi mengine ya kihuduma

 Kwa mujibu wa takwimu za sensa ya 2012 WWU ni 
5.9%

 Tafiti za 2008 (Disability Survey) 7.8%
 Je ulamavu unaongezeka unapungua sana?



 Huduma ya Afya Kfg 26: Kila mtu mwenye ulemavu 
ana haki ya kupata na kufurahia huduma za afya kwa 
kiwango kinachostahili bila ya ubaguzi wa aina yeyote

 Huduma zote: unasihi, afya ya uzazi, utengamao

 Majengo yafikike

 Kuzingatia faragha

 Mawasiliano

 Taadhali na mafunzo kuzuia ulemavu zaidi



 Haki ya Elimu Kfg 27: WWU wote wana haki ya
kupata elimu katika taasisi za umma na binafsi

 Shule/taasisi hizi ziwe jumuishi- kwa wanafunzi, 
miundo mbinu na mahitaji maalumu

 Ngapi ni jumuishi maeneo yetu?!



 Haki ya Ajira Kfg 31-34: WWU wenye vigezo msingi 
(minimum qualifications) wana haki ya kuajiriwa

 Kila taasisi yenye waajiliwa kuanzia 20 asilimia 3 
wanapaswa kuwa WWU

 Mwajiri anapaswa kuweka mazingira rafiki kwa mtu 
mwenye ulemavu

 Ajira zao zilindwe

 Waajiri wote nchini wanapaswa kila mwaka 
kuwasilisha taarifa kwa Kamishna wa kazi juu ya ajira 
za WWU katika taasisi zao

 Experience how many employees! are we in!



 Ufikikaji Miundo mbinu Kfg 35 Majengo yote 
yanayotoa huduma kwa umma yanapaswa kufikika na 
WWU

 Pia huduma yoyote inayotolewa na Taasisi Umma, 
inapaswa kuwa inafika – Ofisi za serikali, vituo vya 
afya, mahakama nk

 Ziwe na mtaalamu anayeshughulikia masuala ya watu 
wenye ulemavu (Dawati)

 How is the practice!-showcase do we have any desk!



Vyombo vinavyundwa kuwezesha Utekelezi

 Baraza la Kitaifa la Ushauri la WWU

 Wajumbe 18 kutoka Wizara, Vyama vya watu wenye
Ulemavu na taasisi

 Kamati ngazi ya kijiji/mtaa, Wilaya hadi Mkoa

 Muundo wake unajumuisha Serikali, Watu wenye
Ulemavu na Taasisi za hiari

 Mfano: Muundo wa Kamati ya Wilaya



Muundo

 Mbunge mmoja katika Wilaya husika

 Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya

 Mganga Mkuu-W

 Mwanasheria

 Afisa Ustawi –W na ndiye Katibu

 Mwenyekiti wa Kamati ya Huduma za Jamii

 Wawakilishi wawili wa WWU

 Mjumbe kutoka taasis yoyote ya Hiari/Kijamii

 Inaweza kumwingiza mjumbe mwingine kwa nafasi yake

 Mwenyekiti anateuliwa na Mkuu wa Wilaya, 
Makamu wake anachaguliwa miongoni mwa 
wajumbe



Muundo Mtaa
 Mwenyekiti wa Mtaa

 Afisa Mtendaji-atakuwa Katibu

 M/kiti wa Kamati ya Mtaa Huduma za Jamii

 Mwalimu

 Wawakilishi 3 kutoka Asasi za WWU

 Wawakilishi 2 kutoka katika jamii

 M/Kiti wa Kamati atachaguliwa na Mkuu wa Wilaya

 Makamu M/Kiti atachaguliwa miongoni mwa 
wajumbe



Muundo Kijiji
 Mwenyekiti wa Kijiji

 Afisa Mtendaji Kijiji VEO-atakuwa Katibu

 Afisa Ugani

 M/kiti wa Kamati ya Kijiji Huduma za Jamii

 Mwalimu

 Wawakilishi 3 kutoka Asasi za WWU

 Mwakilishi 1 kutoka kwenye Kitongoji

 Wawakilishi 2 kutoka katika jamii

 Mjumbe 1 Kamati itakayeona anafaa

 M/Kiti wa Kamati atachaguliwa na Mkuu wa Wilaya

 Makamu M/Kiti atachaguliwa miongoni mwa 
wajumbe



Majukumu

i. Kutekeleza maelekezo yanayohusu mahitaji na haki
za WWU

ii. Kuratibu shughuli za WWU katika Wilaya

iii. Kulinda na kukuza ustawi na maendeleo ya watu
wenye ulemavu

iv. Kupokea taarifa za kamati za vijiji na pia kuwasilisha
taarifa ngazi ya Mkoa

v. Kupokea na kushughulikia malalamiko kuhusu
masuala ya WWU

vi. Kutunza takwimu za WWU W



ADHABU KWA ANAYEKIUKA Kifungu 62
 Anayekiuka sharti lolote la Sheria hii anatenda kosa-

(i) Ikiwa ni shirika/taasisi itaadhibiwa kulipa faini ya 
kiasi kisichopungua milioni mbili na isizidi milioni 20

 (ii) Iwapo ni mtu binafsi atalipa faini isiyopungua laki 
tano na isiyopungua milioni 7 au kifungu mwaka au 
vyote.



MASWALI Part I

 Nini faida ya Elimu ya Haki na Mahitaji ya Watu wenye 
ulemavu (kisheria)?

 Ni kwa jinsi gani tumekuwa tunawashirikisha watu 
wenye ulemavu?

 Changamoto zipi tumekuwa tunakabiliana nazo katika 
utekelezajiwa mahitaji ya watu wenye ulemavu?



 ASANTENI SANA 


