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HOTUBA YA MKUU WA WILAYA KWENYE KIKAO CHA KAMATI YA 

AFYA WILAYA KUHUSU CHANJO YA SARATANI YA MLANGO WA 

KIZAZI; 25 MEI 2018 

 

 

 Katibu Tawala Wilaya, 

 Mganga Mkuu wa Wilaya 

 Mkurugenzi mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 

 Maafisa  Elimu wa Wilaya 

 Viongozi wa madhehebu ya dini 

 Mabibi na Mabwana 

 

Ndugu Wajumbe  

Awali ya yote,napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uzima 

na afya njema na kutuwezesha sote kuwa hapa siku ya leo. Pili napenda 

kuwashukuru,kwa kujumuika sote katika kikao hiki muhimu na wadau wa 

chanjo katika Wilaya yetu. 

 

Ndugu Wajumbe  

Wizara ya Afya,Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa 

kushirikiana na wadau wa chanjo tumeambiwa itaazisha chanjo mpya ya 

kuwakinga na ugonjwa wa saratani ya mlango wa kizazi kwa wasichana 

wenye umri wa miaka 14 kuanzia mwezi April,2018 nchi nzima. Serikali 

imeamua kuanza kutoa chanjo hii kwasababu saratani ya mlango wa kizazi 

ndiyo inayoongoza kwa kuua wanawake wengi ukilinganisha na saratani 

nyingine hapa Tanzania.  
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Ndugu Wajumbe 

Saratani ya mlango wa kizazi inachangiwa na vitu vingi ikiwemo kuanza 

kujamiana katika umri mdogo,kuwa na wapenzi wengi,kuwa na ndoa za 

matala,kuzaa watoto wengi, na vutaji wa sigara.Dalili za saratani ya mlango 

wa kizazi mara nyingi hujitokeza ikiwa imeshasambaa mwilini.Zifuatazo ni 

baadhi ya dalili za saratani mfano; kutokwa damu ya hedhi bila 

mpangilio,kutokwa damu baada ya kujamiiana,maumivu ya mgongo, miguu 

na/au kiuno,kuchoka, kupungua uzito, kupungukiwa au kokosa hamu ya 

kula,kutokwa uchafu wa rangi ya kahawia au wenye damu kwenye 

uke,maumivu ya miguu au kuvimba 

Dalili mbaya zaidi zinazoweza kujitokeza ni pamoja na kuishiwa damu, figo 

kushindwa kufanya kazi, kupatwa na fistula, na uvimbe wa tezi. 

 

Ndugu Wajumbe  

Lengo hasa la kuanzisha chanjo hii ni kukinga mabinti wetu kutokana na 

madhara makubwa yanayoweza kuwapata ambayo husababisha vifo vingi 

kwa wanawake, na hivyo kuboresha afya za jamii ya wanawake 

Watanzania kwa ujumla. Uanzishwaji wa chanjo hii utahusisha pia Mkoa 

wetu.Walengwa wa chanjo hii kwa mwaka huu wa 2018 ni wasichana wote 

wanaotimiza miaka 14, ambao kwa wilaya yetu ya Mpwapwa tunatarajia 

kuchanja mabinti wapatao 4046. 

 

Ndugu Wajumbe 

Tunapaswa kujua namna ya kujikinga na Saratani ya mlango wa kizazi.Njia 

yakwanza ni kupata chanjo ya kuzuia saratani ya mlango wa kizazi, 
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kutokufanya ngono katika umri mdogo, kuepuka kubeba mimba katika umri 

mdogo, kuwa na mwenzi mmoja mwaminifu, kutumia kondomu na kuepuka 

uvutaji wa sigara. Njia ya pili ni Kufanya uchunguzi wa kina ili kubaini dalili 

za awali na kupata matibabu stahiki mapema. Na njia ya tatu ni kupata 

matibabu maalum kwa mtu ambaye tayari amepata saratani ya mlango wa 

kizazi. 

Ndugu Wajumbe 

Napenda pia niwataarifu mkakati utakaotumika katika utoaji wa chanjo hii. 

Kutokana na uzoefu uliopatikana wakati wa majaribio ya utoaji wa chanjo 

hii Mkoani Kilimanjaro,chanjo hii itatolewa katika utaratibu wa kawaida 

katika vituo vyetu vya kutolea huduma za chanjo, baadhi ya shule 

zitakazochaguliwa, na baadhi ya maeneo katika jamii ambapo zitatolewa 

kwa njia za huduma za mkoba.Huduma hizi zitatolewa bila malipo katika 

vituo vya kutolea huduma za afya vya serikali na binafi.Wizara yetu kwa 

kushirikiana na wadau tumejipanga vizuri kuhakikisha watoto wetu 

wanaondokana na tatizo hili.  

 

Ndugu Wajumbe 

Napenda kuipongeza Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 

na Watoto kwa kushirikiana na wadau mbalimbabali  katika jitihada za 

kuboresha afya ya mabinti hapa Nchini ikiwepo kupunguza vifo vitokanavyo 

na saratanikwa kuanzisha chanjo dhidi ya ugonjwa wa saratani ya mlango 

wa kizazi.Tunafahamu kuna changamoto nyingi katika mapambano dhidi 

ya saratani. Tunajaribu kukabiliana na  changamoto zilizopo, ili  kusimamia 

na kuboresha Afya ya Watanzania. 
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Ndugu Wajumbe 

Nchini Tanzania, saratani ya mlango wa kizazi ni ya kwanza kwa vifo 

ikifuatiwa na saratani ya matiti. Saratani hizi mbili kwa pamoja husababisha 

zaidi ya asilimia 50 ya vifo vyote vya akina mama vitokanavyo na saratani. 

Idadi hii ni kubwa sana, hivyo juhudi na ushirikiano zaidi vinahitajika katika 

kupunguza vifo hivi.  

Ndugu Wajumbe  

Ombi kubwa la serikali ni kuwaomba wadau wetu wote mliopo hapa 

mtusaidie kupeleka ujumbe huu wa kuanzishwa kwa chanjo ya saratani ya 

mlango wa kizazi kwa mabinti wa miaka 14 ili waweze kukingwa na 

madhara makubwa yanayoweza kuwapata hapo baadae ya kuugua kwa 

maumivu makali sana na hatimaye kifo.Wengi wetu tumetembelea Ocean 

Road na kuona jinsi jamaa zetu wanavyopata mateso makali. 

 

Ndugu Wajumbe  

Serikali inawaomba wananchi wetu wawahimize walengwa wote kufika 

katika kituo cha kutolea huduma za chanjo na akina mama nao wajitokeze 

kwa wingi iliwaweze kufanyiwa uchunguzi dhidi ya ugonjwa wa saratani, 

kwa kufanya hivyo kutasaidia kuwakinga na magonjwa na vifo, hii 

itaiwezesha Serikali kutumia fedha ambazo zingetumika kugharamia 

matibabu zitumike katika miradi mingine ya maendeleo. Kwa kuwa chanjo 

ni uwekezaji katika uchumi wa Taifa, serikali hutoa chanjo hizi bila malipo 

katika vituo vyote vinavyotoa huduma za chanjo vikiwemo vya serikali, 

binafsi, Mashirika ya dini na yasiyo ya kiserikali. 
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Naomba nihitimishe kwa kuwahakikishia wananchi kuwa chanjo 

zinazotolewa katika vituo vyetu ni salama, hutolewa na wataalamu wenye 

uzoefu mkubwa waliobobea katika fani hii kwa muda mrefu.  

Mwisho napenda niwashukuru wote kwa kufika katika kikao hiki muhimu.  

Baada ya kusema hayo naomba kutangaza kuwa kikao chetu cha kamati 

ya huduma ya Afya Wilaya juu ya chanjo ya saratani ya mlango wa kizazi 

kimefunguliwa rasmi.  

 

ASANTENI  SANA KWA KUNISIKILIZA; 

 

 

 


