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HOTUBA YA MHE. MKUU WA WILAYA YA MPWAPWA KWA AJILI 

YA UZINDUZI  WA UNYWESHAJI WA DAWA KINGA/TIBA ZA 

MINYOO YA TUMBO NA KICHOCHO MASHULENI KATIKA 

WILAYA  YA MPWAPWA TAREHE 02 MAY 2019. 

 

Ndugu Viongozi wa Kamati ya Ulinzi na Usalama, 

Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Mpwapwa, 

Viongozi wa Dini, 

Wakuu wa Idara, 

Viongozi wa Kisiasa, 

Ndg. Wananchi, 

Mabibi na Mabwana. 

 

Ndugu wanachi, Awali ya yote yatupasa kumshukuru Mwenyezi  Mungu 

kwa kutupa uhai na kutuwezesha kukutana leo mahali hapa. Napenda 

kutoa shukrani zangu za dhati kwa kamati ya maandalizi kwa  

kunikaribisha kuwa mgeni rasmi katika uzinduzi huu muhimu wa 

unyweshaji wa dawa Kinga/Tiba za magonjwa ya minyoo ya tumbo na 

Kichocho kwa watoto wetu wa shule za msingi. Aidha niwapongeze 

wananchi wote wanaozunguka shule zetu za Mtejeta na Chazungwa  

mlioacha shughuli zenu na kukusanyika nasi kwa ajili ya uzinduzi wa 

shughuli hii muhimu. 
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Ndugu wananchi, Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto kwa kushirikiana na wadau  wa maendeleo: IMA WORLD, 

wamelenga kutoa dawa Kinga/Tiba kwa ajili ya minyoo ya tumbo na 

kichocho katika Mikoa mbali mbali Tanzania ukiwemo Mkoa wetu wa 

Dodoma. Serikali imeamua kutoa dawa hizi kwa sababu magonjwa haya 

hayapewi kipaumbele kama magonjwa mengine (mfano Malaria, HIV na 

Kifua Kikuu) licha ya kwamba yana madhara makubwa katika jamii na 

kwa wananchi wetu. 

Ndugu wananchi, magonjwa ambayo hayapewi kipaumbele ni pamoja na 

Ukoma, ugonjwa utokanao na kuumwa na mbwa au mnyama mwenye 

kichaa (rabies), ugonjwa wa Tauni, Matende na Mabusha au Ngirimaji, 

Trakoma, Kichocho, Minyoo ya tumbo, Usubi, Homa ya dengi, Homa ya 

Malale na Homa ya Ini. 

 

Ndugu wananchi, magonjwa haya ambayo hayapewi kipaumbele yana 

madhara makubwa kwa waathirika na kwa Taifa kwa ujumla. Baadhi ya 

madhara ya magonjwa haya ni maumivu ya muda mrefu na wakati 

mwingine ulemavu mkubwa, huchangia umaskini na hudumaza uchumi 

wa taifa, hudhoofisha ukuaji na maendeleo ya mtoto kimwili na kiakili 

katika umri mdogo, na vifo kwa waathirika. Bila shaka baadhi yenu 

mmekutana au kuwaona wagonjwa wenye matende wanavyotaabika na 

kuumia na pia wale wanaougua kansa ya kibofu cha mkojo au Ini. Hakika 

madhara haya ni makubwa.  
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Ndugu wananchi, magonjwa haya yanaambukizwa kwa njia mbali mbali. 

Hapa nitagusia magonjwa ya Kichocho na minyoo ya tumbo ambayo 

ndiyo yanatusumbua sana katika maeneo yetu. Kichocho husababishwa na 

minyoo inayoitwa "Schistosoma". Minyoo hii huenezwa na konokono 

anayetoa vimelea kwenye maji yaliyotuama kama kwenye majaruba ya 

mpunga au mabwawa. Ugonjwa huu wa kichocho husababisha damu 

kuonekana kwenye mkojo na choo, na mgonjwa asipotibiwa mapema 

kikamilifu, ugonjwa husababisha saratani ya tumbo, kibofu cha mkojo na 

Ini. 

Ugonjwa wa minyoo ya tumbo husababishwa na minyoo ya aina tatu: 

minyoo mviringo, minyoo mjeledi na minyoo ya safura. Minyoo hii 

huenezwa kwa kula uchafu kama vile matunda yasiyosafi, chakula 

kilichopoa na ambacho hakikufunikwa vizuri na maji ambayo 

hayakuchemshwa. Vile vile minyoo hii huenezwa kwa kutembea bila viatu 

mahali palipo na minyoo hiyo. Minyoo hii husababisha Mtu kuwa dhaifu 

na kuishiwa damu, tumbo kuuma, utumbo kujifunga au kutoboka na 

kifafa. 

Ndugu wananchi, kila mara tunasisitiziwa kwamba kinga ni bora kuliko 

tiba. Magonjwa haya niliyoyataja yana njia mbali mbali za kujikinga nayo. 

Baadhi ya njia hizo ni kuzingatia usafi wa mwili kwa ujumla wake, 

kuzingatia usafi wa mazingira kwa ujumla, 

kutokuoga/kutokuogelea/kutokutembea kwenye maji yasiyo safi na 

yaliyotuama kama vile mabwawa na mifereji, na kutumia dawa za kutibu 

na kudhibiti magonjwa haya.  
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Ndugu wananchi, Wilaya yetu imepata fursa kushiriki katika zoezi hili la 

kutoa dawa za Kinga/Tiba kwa watoto walioko katika shule za msingi 

Mwezi huu Aprili 2019. Mwezi wa nane tutashiriki kutoa dawa kwa 

watoto walioko nyumbani wenye umri wa miaka mitano hadi 14. Zoezi hili 

linafanyika katika shule zote za Msingi 126. Katika zoezi hili tumelenga 

kuwafikia watoto 73,000. Nasisitiza kuwa ni vizuri tutumie fursa hii ya 

kupata dawa Kinga/Tiba. 

Ndugu wananchi, kutokana na umuhimu wa zoezi hili, ninawaombeni 

sana mtoe ushirikiano wa kutosha kwa kuhakikisha watoto wetu 

walengwa wa zoezi hili, walioko katika shule za msingi wenye umri wa 

miaka mitano hadi miaka 14 wanakunywa dawa ili tuweze kufikia lengo 

letu la kuhakikisha kila mwananchi anakuwa na afya bora 

 

Ndugu wananchi, napenda kuwahakikishia nyinyi nyote kuwa dawa hizi 

zinazotolewa katika vituo vyetu ni salama na zimethibitishwa na shirika la 

Afya Duniani (WHO), na zinatolewa na wataalamu wenye uzoefu 

mkubwa waliobobea katika fani hii kwa muda mrefu. Na asiwepo mtu 

yeyote kupotosha juu ya zoezi hili. Dawa hizi zinatibu endapo unavyo 

vimelea vya magonjwa husika na hutukinga na ugonjwa endapo huna 

vimelea vya ugonjwa. 

Nanyi wanafunzi mkiwa na minyoo au vimelea vya magonjwa kama 

kichocho afya zenu zitazoofika na uwezo wa kufikiri unapungua na hata 

hamtaweza kujifunza vizuri na hivyo kushindwa kufikia malengo ya 

ufauli kishule, Kiwilaya, Kimkoa hadi Kitaifa. 
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Kutokana na madhara ya magonjwa haya, Serikali yetu ya awamu ya tano, 

inayoongozwa na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Dkt. John Pombe Joseph Magufuli kupitia Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa kushirikiana na Wadau 

wa maendeleo IMA WORLD na wengine wanaogharimia mpango huu 

imeamua kugawa dawa hizi bure bila gharama yoyote kwa wananchi 

wake ili kuboresha Afya zao. 

Nisisite kuwa usafi wa mazingira ni nguzo kuu katika kuimarisha Afya 

zetu. Nawaasa wananchi wote kuhakikisha kuwa mazingira yetu 

majumbani na sehemu za kazi yanakuwa safi kila siku. Nanyi wanafunzi 

mnatakiwa kuwa wasafi, mazingira ya shule zenu siku zote yawe safi. 

Tumieni vyoo vyenu vizuri ili muepukane na magonjwa ya minyoo na 

kuhara. Walimu shirikianeni katika zoezi hili la kugawa dawa kwa 

wanafunzi wenu.  

Ndugu wananchi, nihitimishe kwa kuwashukuru tena kwa kuhudhuria 

katika shughuli hii ya uzinduzi wa unyweshaji wa dawa Kinga/Tiba za 

magonjwa ya minyoo ya tumbo na Kichocho mashuleni katika Wilaya 

yetu.  

Baada ya kusema hayo naomba kutangaza kuwa  shughuli hii ya uzinduzi 

wa unyweshaji wa dawa Kinga/Tiba za magonjwa ya minyoo ya tumbo na 

Kichocho kwa watoto wa shule za msingi katika Wilaya yetu nimeizindua 

rasmi. 

Asante kwa kunisikiliza, Mungu awabariki. 


