
1 
 

HOTUBA YA UZINDUZI CHANJO YA SARATANI YA MLANGO WA 

KIZAZI; 30 MEI 2018 KWA WANAFUNZI 

Ndugu Wananchi/Wanafunzi 

Awali ya yote, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uzima 

na afya njema na kutuwezesha sote kuwa hapa siku ya leo. Pili napenda 

kuwashukuru, kwa kujumuika sote katika uzinduzi huu katika Wilaya yetu. 

Wilaya ya Mpwapwa ni miongoni mwa wilaya ambayo inatekeleza zoezi la 

kitaifa la uzinduzi wa chanjo ya kuzuia Saratani ya Mlango wa kizazi kwa 

mabinti wenye umri wa miaka 14, Uzinduzi huu utafanyika  katika Hospitali 

ya wilaya  ambapo walengwa wetu ni wanafunzi wa shule za msingi na 

sekondari za hapa mjini kama zifuatavyo: sekondari ya mwanakianga, 

Mazae, Mount Igovu, Ihala, Qeen Ester na Vighawe.Pamoja na uzinduzi 

huu zoezi hili linaendelea katika vituo vyote vya kutolea huduma za Afya 

vikiwemo vya Serikali, Mashirika ya Dini na Binafsi. 

Saratani ya mlango wa kizazi inachangiwa na vitu vingi ikiwemo kuanza 

kujamiana katika umri mdogo,kuwa na wapenzi wengi, kuwa na ndoa za 

mitala, kuzaa watoto wengi, na vutaji wa sigara.Dalili za saratani ya mlango 

wa kizazi mara nyingi hujitokeza ikiwa imeshasambaa mwilini.Zifuatazo ni 

baadhi ya dalili za saratani mfano; kutokwa damu ya hedhi bila mpangilio,  

kutokwa damu baada ya kujamiiana, maumivu ya mgongo, miguu na/au 

kiuno, kuchoka, kupungua uzito, kupungukiwa au kokosa hamu ya kula, 

kutokwa uchafu wa rangi ya kahawia au wenye damu kwenye 

uke,maumivu ya miguu au kuvimba 

Dalili mbaya zaidi zinazoweza kujitokeza ni pamoja na kuishiwa damu, figo 

kushindwa kufanya kazi, kupatwa na fistula, na uvimbe wa tezi. 

Lengo hasa la kuanzisha chanjo hii ni kukinga mabinti wetu kutokana na 

madhara makubwa yanayoweza kuwapata ambayo husababisha vifo vingi 
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kwa wanawake, na hivyo kuboresha afya za jamii ya wanawake 

Watanzania kwa ujumla. Uanzishwaji wa chanjo hii utahusisha pia Mkoa 

wetu.Walengwa wa chanjo hii kwa mwaka huu wa 2018 ni wasichana wote 

wanaotimiza miaka 14, ambao kwa wilaya yetu ya Mpwapwa tunatarajia 

kuchanja mabinti wapatao 4046.Katika uzinduzi huu tutaanza na shule zote 

za Sekondari zilizopo hapa mjini ambapo uzinduzi wake unafanyikia katika 

Hospitali ya wilaya. Kutokana na ratiba za shaule zoezi hili linatarajiwa 

kukamilika kablaya kufungwa kwa shule.Chanjo hii hutolewa kwa dose 

mbili yaani (dose 1wakati wowote dose ya pili baada ya miezi 6) 

Ndugu Wananchi/Wanafunzi 

Tunapaswa kujua namna ya kujikinga na Saratani ya mlango wa kizazi.Njia 

yakwanza ni kupata chanjo ya kuzuia saratani ya mlango wa kizazi, 

kutokufanya ngono katika umri mdogo, kuepuka kubeba mimba katika umri 

mdogo 

Napenda pia niwataarifu mkakati utakaotumika katika utoaji wa chanjo hii. 

Kutokana na uzoefu uliopatikana wakati wa majaribio ya utoaji wa chanjo 

hii Mkoani Kilimanjaro,chanjo hii itatolewa katika utaratibu wa kawaida 

katika vituo vyetu vya kutolea huduma za chanjo, baadhi ya shule 

zitakazochaguliwa, na baadhi ya maeneo katika jamii ambapo zitatolewa 

kwa njia za huduma za mkoba.Huduma hizi zitatolewa bila malipo katika 

vituo vya kutolea huduma za afya vya serikali na binafi.Chanjo hii 

imethibitishwa kuwa ni salama na haina madhara yoyote. Wizara yetu kwa 

kushirikiana na wadau tumejipanga vizuri kuhakikisha watoto wetu 

wanaondokana na tatizo hili.  

 

ASANTENI  SANA KWA KUNISIKILIZA; 


